[Funland] Chùa với Sư

hellonewday18

Xe máy
Website
prylow.com
Sư bây giờ cũng là 1 nghề mà.Những chùa cổ hẻo lánh và nhỏ thì sư còn tu tập và thân thiện
Tôn giáo nào cũng vậy bác à, có điều người ta có nói đến hay không... Chùa chiền dù sao cũng chiếm số đông ở VN, nên kiểu gì cũng có phốt. Chứ ở phương Tây thì nhà thờ dính phốt đầy... Nhất là các vụ Ấu Dâm trẻ em của linh mục nhà thờ mỗi lần khui ra là cả ngàn vụ, chỉ riêng ở 1 vùng thôi đấy :)

ubisapro

Xe trâu
Sư cũng là 1 nghề. Haiza :(

Wave cùi bắp

Xe điện
Em thì cứ kiếp này ko chu du thế giới được thì kiếp sau nên cứ thiêu xong rải ra biển để thỏa chí tang bồng

Tâm Sinh Phúc

[Tịch thu bằng lái]
Theo tự nhiên: tèo rồi thì chôn/thiêu rồi cho về với thiên nhiên làm phân bón, tạo sự màu mỡ cho đất rồi lại tái tạo sự sống mới.
Nên thiêu xong, nhờ nhà quàn đem bỏ thùng rác cũng được (nếu ý chí của người mất và người nhà). Còn đã mang vào chùa ký gửi thì trước khi xếp xó thì nên báo người nhà một tiếng.

Theo tập tục thế gian: tèo rồi thì phải thờ cúng, đặt bàn thờ và tro cốt nơi nào đấy để tưởng nhớ. Vậy tốt nhất là nên đặt ở nhà, chứ ở chùa các Sư Thầy, Sư Cô cũng nhiều việc lắm, đôi khi không vẹn toàn hết được đâu.
E cũng có ý nghĩ là sau thờ bố mẹ mình thì tro cốt để ở nhà luôn. Bao nhiêu người bảo e điên cụ ạ :(

motthoidongbim

Xe điện
Sau em tèo cũng ước nguyện là vứt đi đâu thì vứt. Quan niệm này nọ chỉ tổ làm giàu cho bọn buôn thần bán thánh
Vs bme em mà được sự đồng ý thì em để lọ tro vào 1 bình đá và em thờ ở nhà. Dặn lại đời sau em tèo thì rải luôn tro cốt của em cùng bme em luôn.

Kaikom

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Website
divinesstore.com
Sư thầy bây giờ toàn đi mẹc, có lái xe riêng, facebook hàng nghìn like mỗi post... chưa kể ăn mặn và gạ tình... em thấy đi tu cũng là một nghề thôi
Sư an ninh có sao có vạch

Kaikom

Xe điện
Người OF
Website
divinesstore.com

Kaikom

Xe điện
Người OF
Website
divinesstore.com
Quan điểm của các cụ thế nào
Em không yên tâm nên không đưa người nhà đã khuất vào chùa.
Cứ mồ yên, mả đẹp hoặc gửi tro cốt nới nghĩa trang
Chứ đem vô chùa thế này, đau lòng lắm

Đội theo duy vật or duy tâm?

nguoibinhthuong

Xe máy
Quan điểm của các cụ thế nào
Em không yên tâm nên không đưa người nhà đã khuất vào chùa.
Cứ mồ yên, mả đẹp hoặc gửi tro cốt nới nghĩa trang
Chứ đem vô chùa thế này, đau lòng lắm

Đến khổ. Ngoài bắc ít có tục lệ này. Nói thật cảm thấy giờ sư không còn là sư nữa rồi. Nhưng trách họ một thì trách người gửi 2... Nhiều người bảo theo phật pháp mà đến bát chánh đạo tứ diệu đế là gì cũng không biết. Nói ngu muội thì lại tự ái..

Alex.N

Xe buýt
Sau này e làm cái di chúc thiêu xong rải hết xuống biển. Chứ chôn thì sau vài đời cũng thành mộ hoang vô chủ hết.
Chùa thì châp nhận lâu ngày ko có người ghé thăm( đương nhiên kèm theo tiền) thì sẽ bị chuyển tro cốt lên cao hơn hoặc nơi khuất hơn. Còn vứt lăn lóc thế này thì đáng tội thật. Mà thầy trả lời cũng giống quan thật, đúng là thầy ko nhận tiền, chỉ có lính của thầy nhận thôi.
Theo em, gửi cốt Gửi hình người nhà thì vào những chùa ít tiếng tăm của các sư Ni yên tâm hơn mấy chùa to vật vã và nổi tiếng của tăng. Sư ni là nữ họ chăm chỉ và cẩn thận, bàn thờ, nhà cốt sẽ được chăm chút quét dọn thường xuyên hơn, mấy chùa của sư nam úi xùi lắm, không có phật tử làm phật sự hoặc các bà vãi thì các ông ấy cũng lười quét dọn. Khác biệt giới nó thế rồi, cũng chả biết kiếm ai mà trách. Còn chùa nổi tiếng với chùa bình thường khác nhau thế nào thì em xin không bàn sâu vì nó cũng thị phi quá, nhưng tóm lại trước khi đi gửi cốt thì chịu khó đến chùa chừng chục ngày để xem người ta tụng kinh sáng tối, cúng thí mỗi chiều ra sao, lịch quét dọn bàn vong, nhà cốt có chỉn chu hay không hẵng gửi. Em từng ngồi cả buổi để nghe Các vong nhập vào 1 người nói chuyện, nhận xét sau khi nghe hơn chục vong gửi lời là các ông bà được gửi ở chùa cũng tụ tập nghe kinh, bàn tán chuyện trần gian y như còn sống vậy. Nên chùa mà chịu khó thắp nhang, bàn thờ vong dọn dẹp quét lau sạch sẽ, có thay hoa tươi, đặt bánh trái cúng thường xuyên, mỗi chiều cúng thí tử tế thì các ông bà ấy thích hơn.
Còn chùa Kỳ quang thế này thì quá tệ. Không muốn giữ nữa, chật chội quá thì làm cái tủ xếp vào một góc, đợi lúc nào gia đình đến thì bảo họ lấy về, chứ ai lại vứt lung tung như vậy. Mà sư chùa này em cũng nghi ngờ lắm, vì các sư ở chùa em biết đều hiểu rõ là người chết tuy mình k nhìn thấy bằng mắt nhưng Họ vẫn hiện hữu, Trụ trì có khi còn được các ông bà vong ấy về báo cáo chỉ điểm nữa, vì vậy chuyện cúng lễ tuy không rình rang tốn kém vẫn được các sư làm nghiêm túc và cẩn thận. Đây Sư mà còn không rõ vong trong chùa mình thế nào thì chả biết cả ngày tu tập ra sao.

-XG-

Xe tải
Người chết là xong rồi, họ không quan tâm thân xác họ nằm ở đâu . Nên mang tro đi rải nơi nào mà người sống từng đến đó và thích nơi đó nhất . Khi nào người thân nhớ thì đến đó xem cảnh vật, cũng giống như gặp lại người đã mất thôi . Mang vào chùa làm gì để gặp cảnh nầy , rồi bức xúc .
Thoạt nghe thì ai cũng ủng hộ, nhưng nghĩ, nói và làm nó cách xa nhau lắm. Văn hóa tập tục rồi, lúc nhà có việc cụ (em ví dụ) có 1 mình quyết được hết ko, đầy người trước khi mất để lại di nguyện còn chẳng dc đáp ứng nữa là!

Rong Ruổi

Xe container
Hỏng! Thế này nhẽ cho mồi lửa thiêu cả chùa cả sư....đi tu mà vì tiền làm việc thất đức.
Công nhận là thất đức quá. Những việc vô lương tâm này mà sư cũng hành xử như vậy thì mất dậy thật. Ko đáng gọi là nhà sư

Xechaybangcom

Xe điện
Không biết sau này em có bị thay đổi ý niệm không, Chứ giờ em nghĩ là: Sau này em khuất núi, em sẽ bảo con cái em là: Thiêu em ra tro tàn, rồi rắc tro đó ra sông ra biển cho mát.
Theo em biết thì có một bác TBT cũng có ý nguyện như cụ, dưng mà con cháu không có làm theo.

sakai_yo

Xe lăn
Sư thầy bây giờ toàn đi mẹc, có lái xe riêng, facebook hàng nghìn like mỗi post... chưa kể ăn mặn và gạ tình... em thấy đi tu cũng là một nghề thôi
Nên là cũng có chạy chọt để được về trụ trì chỗ này chỗ kia đấy, chuyện từ 10 năm trước chứ chả phải giờ. Giờ thì nát ntn em cũng không tưởng tượng được nữa.

Atlas14

[Tịch thu bằng lái]
Chùa Kỳ Quang gò vấp này em đi mấy lần rồi, chùa rất nhiều tượng và thờ hầm bà lằng đủ thứ và có cả tượng bát tiên trong chùa.
Đặc biệt dưới hầm của chùa thờ một loạt hộ pháp hình dạng như yêu ma quỷ quái.
Lần đầu tiên em vô tình xuống tầng hầm chùa lúc chiều muộn cách đây 17 năm lúc đó còn là sinh viên. Nhìn mấy pho tượng dưới tầng hầm chùa Kỳ Quang mà em suýt đứng tim

Vietjuve

Xe buýt
Thật lòng ko muốn đưa lên chùa, các cụ tưởng tượng vong người nhà mình lại phải bị quản lý, ăn uống kiểu xếp lốt mới đc ăn. Khác méo gì tù. Còn tro cốt, em ưng kiểu tro rải sông biển hoặc quanh nhà nếu có vườn rộng như trong Nam. Hoặc bình tro để nhà thờ của gia tộc.

7vienngocrong

Xe tăng
Em thắc mắc nếu người thân của mình chết, gia đình thờ cúng có bàn thờ. Tại sao mình k đặt hủ tro cốt sau tấm hình trên bàn thờ rồi thờ luôn mà phải gởi chùa? Mình làm vậy có ảnh hưởng gì không , giờ mấy nhà kia tro cốt gỡ ảnh rồi biết ai vào ai mà nhận.