[Funland] Chuẩn bị thất nghiệp

Website
casamia.vn
Căng quá các cụ các mợ nhỉ, xung quanh em tình trạng như cụ nhiều lắm. Còn đang bán nhà bán xe đi đó ạ.

Batman

Xe điện
Người OF
Batman em chả biết nói gì hơn, chúc cụ vượt qua giai đoạn này, tương lai còn nhiều thứ để làm lắm.

T2589

Xe hơi
Lãi ko giảm đâu cụ. Không cố đc thì nên nằm im chờ thời thôi.

Batman

Xe điện
Người OF
Thả bao nhiêu thì nói thật e không biết, nhưng sẽ là +- 3,5 =>4% so với lãi gửi ngân hàng cao nhất ở ngân hàng đó. Như hiện tại trung bình đang là 13-14% với gói vay cũ, gói mới như cụ nào trên kia nói thì 16%. Như thế còn không vỡ mồm thì như nào mới vỡ hả cụ.
Lợi nhuận năm đạt 14% vay 16% thì lỗ mới có 2%, tính ra là lời chán Cụ ạ.
Không vay được thì lỗ còn nhiều hơn 2%.

Luke2018

Xe hơi
Làm kinh doanh là nghề rủi ro rất rất cao. Đặc biệt là làm mảng sản xuất thì lại càng khó gấp bội.
Khó thật sự

Mytv

Xe điện
Cụ thích trẻ con thế mở trường mn là quá hợp nhỉ, giờ các cháu đi học bt rồi có bị thiếu trường không ạ?
Đam mê của e mà mợ. Vk e cú thắc mắc sao a thích cuồng trẻ con thế. Gặp là cú sà vào:D

Quy mô trường e làm nhỏ thôi ạ.

Marance

Xe tăng
em bảo thật: "Ốc không mang nổi mình ốc còn làm cọc cho rêu"
cụ hiểu ý câu này thì đưa ra quyết định nhé!

cha biet chi

Xe điện
Em coa sức cụ càn em giúp gì ko.cơm ăn 3 bữa cho tièn tiêu vặt thôi.qua giai đoạn khó khăn thì tùy cụ tính.e đang thất nghiệp ở nhà nhiều chán rồi.

Mưa tháng 11

Xe tăng
Đây là khủng hoảng thừa các cụ ạ, ra ngoài thấy hàng hoá, thức ăn, quần áo la liệt, sức mua thì có hạn. Có khi phải áp dụng chiến lược gấu ngủ đông, tức là nằm im không động đậy một thời gian, nghe ngóng rồi lại tiếp tục. Mong các cụ vượt qua được đận khó khăn này.

TieuFu

Xe container
Đây là khủng hoảng thừa các cụ ạ, ra ngoài thấy hàng hoá, thức ăn, quần áo la liệt, sức mua thì có hạn. Có khi phải áp dụng chiến lược gấu ngủ đông, tức là nằm im không động đậy một thời gian, nghe ngóng rồi lại tiếp tục. Mong các cụ vượt qua được đận khó khăn này.
Chiến lược chui kén thường được những loài sống dai, sống trong điều kiện khắc nghiệt áp dụng ! Khủng long vẫn tuyệt chủng như thường, con loại chui kén thì vẫn sống tồn tại ! Kk ! Đất thép Củ gì cũng mô hình chui kén đấy !

trasuanong

Xe tải
em bảo thật: "Ốc không mang nổi mình ốc còn làm cọc cho rêu"
cụ hiểu ý câu này thì đưa ra quyết định nhé!
Câu này e phải đưa cho chồng e đọc ngay, chồng e có cskd mà từ đầu năm tới giờ tính ra lãi dc 30 củ, ko đủ chi tiêu cho 1 tháng, điều đáng nói là kiên quyết giữ lại 2 nhân viên yêu quý với tổng mức lương gần 20 củ/tháng. Tất nhiên rất khó nói, và ko có họ mình vất vả hơn tí, nhưng còn cố mà tồn tại dc, chứ ko ăn hết vào vốn.

Thả bao nhiêu thì nói thật e không biết, nhưng sẽ là +- 3,5 =>4% so với lãi gửi ngân hàng cao nhất ở ngân hàng đó. Như hiện tại trung bình đang là 13-14% với gói vay cũ, gói mới như cụ nào trên kia nói thì 16%. Như thế còn không vỡ mồm thì như nào mới vỡ hả cụ.
Cái biên độ 3.5-4% đó em đi hỏi các NH thương mại đều vậy cả.chỉ có Agribank thấp hơn nhưng khó tiếp cận,không muốn nói là em không vay được.

Em thì ko tin lắm, em cho rằng Việt Nam đã chấp nhận chọn lạm phát rồi.
Em vừa đọc báo thấy NH nhà nước giảm trần huy động dưới 6t là 5,5% giảm 0,5.còn các hđ trên 6t vẫn do các NH tự quyết định.vậy em nghĩ về trước mắt thì chưa thể giảm được ls cho vay đâu.năm nay và sang năm sẽ còn khó khăn.

trọng_nhân

Xe điện
Thế chị mợ lại giống e rồi.:D Trc e cũng chung vốn mở trường mn. Các cụ phù hộ làm khá ổn. Covid đến gồng dc qua đợt 1. Đến đợt 2 thì qđ giải thể. Nghỉ nhà chán hết covid xin xèng vk định mở lại 1m nhưg vk ko đồng ý:)) . H xin đi làm chân lon ton đợi hưu:((
cụ chia sẻ cho em xin chút kinh nghiệm về nghành này được ko ạ , em và bạn bè cũng đang có hướng làm về mảng này ở TP HCM ạ , e cảm ơn cụ

bing-bing

Xe buýt
Thị trường khó, bản thân cty cũng yếu đi, nhân viên thì chểnh mảng - nhạt nhẽo, bản thân sếp thì ko cày cuốc được như những năm 20.

=> Die

Qtv

[Tịch thu bằng lái]
E gần 40. Kinh doanh hơn 12 năm,giờ cố không được nữa. Nghe tin ngân hàng nhà nước có động thái giảm lãi suất điều hành, biết là cuối năm sẽ tốt hơn nhưng phải bảo toàn vốn tìm cơ hội mới nên đành phải ngừng. Lỗ liên tục từ t4 năm ngoái đến giờ. Trước tết trăn trở mãi vì ae nhân viên, ko biết nói chuyện kiểu gì, họ tin mình mà giờ như vậy, theo mình bao năm rồi. Ko biết ăn nói ra sao đây.
Cố đến tháng 6 này là ngừng. Cho ae có thời gian tìm việc mới. E định nghỉ 3-4 tháng rồi tìm hướng đi mới, chờ gió đông khởi lại phất cờ khởi nghiệp.
Cụ kd bên lĩnh vực gì vậy?
Có lẽ kt tới thời điểm này mới ngấm đòn. Bbe e cũng kêu quá trời. Nay ông a mấy năm k gặp còn gọi gạ e mua đất ( ông ý bảo k trụ đc nữa bán đất giải quyết xong cho ae cty rồi cũng giải tán tạm thời về quê tĩnh tâm nửa năm)...
Ông thuê nhà hàng của e cũng kêu lỗ mấy tháng nay. Đến kỳ nộp tiền nhà cứ xin hạ giá. E bảo k làm đc thì thôi nghỉ cho người khác làm. Nhưng ông ý giống cụ cứ tâm tư lo cho nv...
Tình hình e nghĩ phải nửa cuối 2024 mới khởi sắc

Chỉnh sửa cuối:

Nhimtiu

Xe container
Đam mê của e mà mợ. Vk e cú thắc mắc sao a thích cuồng trẻ con thế. Gặp là cú sà vào:D

Quy mô trường e làm nhỏ thôi ạ.
Làm trường em nghĩ đợt covid nhiều cụ mợ chắc k trụ nổi nếu tiền thuê mb cao hay quản lý nhiều điểm. Người nào cắt ra sớm rồi mở lại sau gần đây khi mọi thứ trở lại thì OK chứ gồng thì hơi ban căng.

Nhimtiu

Xe container
Em đang nghiên cứu kd mở quán nc chè chén như này mờ thấy mưa gió hn ẩm ướt; sáng kéo xe ra rồi tối kéo về nghĩ chắc cũng mệt phết đây:

petit jardin

Xe hơi
Đây là câu chuyện ko của riêng ai. Thực sự cụ nào mở doanh nghiệp, làm kinh doanh mới hiểu được tâm tư của cụ chủ thớt.
Doanh nghiệp mới em ko nói, nhưng doanh nghiệp trải qua ít nhất 5 năm, để đi đến quyết định sa thải nv và đóng cửa rất khó khăn.
Về mặt thành quả: nó như đứa con của mình, đã dồn tâm huyết hàng bao nhiêu năm (cả sức khoẻ, thời gian, tiền bạc, cả những thú vui quây quần bên vợ con...) để đẻ ra và nuôi nó. Dễ gì mà bảo xoá bỏ là làm đc ngay??!!!
Về mặt tình cảm với nhân viên: phàm là chủ dn, kinh doanh chính đáng, tâm huyết, thì lúc nào cũng luôn mong cho anh em nhân viên có thu nhập tốt. Họ tốt mình mới tốt đc. Trong đó, có ko ít những người mình khó khăn lắm mới tuyển đc và đào tạo ra. Bây giờ sa thải họ, cũng rất khó nghĩ.
Mấy điểm trên, sẽ hình thành tư duy gọi là "gồng". Nhưng chỉ gồng thôi chưa đủ. Cùng vs gồng là còn phải biết đánh giá tình hình kinh tế trong ngắn, trung hạn. Để cuối cùng đi đến qđ đóng cửa hay duy trì. Nếu duy trì thì nên xác định làm hoà hoặc lỗ đc trong thời gian ngắn nhất mà mình chịu đc cho đến khi tình hình kinh tế ổn định.
Đôi lời e đồng cảm, chia sẻ với cụ.

casablamda

Xe tải
Đây là câu chuyện ko của riêng ai. Thực sự cụ nào mở doanh nghiệp, làm kinh doanh mới hiểu được tâm tư của cụ chủ thớt.
Doanh nghiệp mới em ko nói, nhưng doanh nghiệp trải qua ít nhất 5 năm, để đi đến quyết định sa thải nv và đóng cửa rất khó khăn.
Về mặt thành quả: nó như đứa con của mình, đã dồn tâm huyết hàng bao nhiêu năm (cả sức khoẻ, thời gian, tiền bạc, cả những thú vui quây quần bên vợ con...) để đẻ ra và nuôi nó. Dễ gì mà bảo xoá bỏ là làm đc ngay??!!!
Về mặt tình cảm với nhân viên: phàm là chủ dn, kinh doanh chính đáng, tâm huyết, thì lúc nào cũng luôn mong cho anh em nhân viên có thu nhập tốt. Họ tốt mình mới tốt đc. Trong đó, có ko ít những người mình khó khăn lắm mới tuyển đc và đào tạo ra. Bây giờ sa thải họ, cũng rất khó nghĩ.
Mấy điểm trên, sẽ hình thành tư duy gọi là "gồng". Nhưng chỉ gồng thôi chưa đủ. Cùng vs gồng là còn phải biết đánh giá tình hình kinh tế trong ngắn, trung hạn. Để cuối cùng đi đến qđ đóng cửa hay duy trì. Nếu duy trì thì nên xác định làm hoà hoặc lỗ đc trong thời gian ngắn nhất mà mình chịu đc cho đến khi tình hình kinh tế ổn định.
Đôi lời e đồng cảm, chia sẻ với cụ.
Cụ nói chuẩn, ai cũng biết phải Cut loss nhưng thực tế không hề dễ dàng gì