Chuẩn bị xuyên Việt: Xin các bác tư vấn bảo dưỡng xe độp giúp em

Vanvan273k

Xe tăng
Cảm ơn các cụ nhiều, rất nhiều thông tin hữu ích với em.
Em ko định thay bạn đồng hành nên các cụ đừng khuyên em như vậy mà bạn em buồn :).
Em đang chuẩn bị về xe cộ và hiểu biết hơn về xe. Còn về tinh thần các cụ cứ tạm yên tâm với em, Topic này dành cho thằng bạn sắt của em thôi ạ.
Chúc cụ chân cứng đá mền, tinh thần luôn vững vàng. Khi nào xuất phát thì cụ ới để em tiễn cụ hết Hà Nội nhé!

T-Đức

Xe tải
Cuối tháng sau, em có kế hoạch xuyên Việt một mình với thằng bạn sắt của em. Hành trình Hà Nội -> Cà Mau -> Phú Quốc. Bên cạnh việc luyện tập sức khỏe cho em, em cũng muốn tút tát lại thằng bạn. Em ko online diễn đàn thường xuyên nên rất mong các bác tư vấn giúp em nên chăm sóc thằng bạn ở đâu và cần chú ý những bộ phận nào của nó. Em định phẫu thuật lại cho nó đôi lốp và má phanh.
Cảm ơn các cụ nhiều nhiều ạ.
Nhiều cụ nghĩ Xuyên Việt đơn giản quá. Cùng có ý định Xuyên Việt nhưng không phải ai cũng có mục đích kế hoạch giống nhau. Em cũng đang định Xuyên Việt, đã đọc tham khảo nhiều cụ có kinh nghiệm và nhiều trường hợp kể lại, tóm lại chưa thấy ai có mục đích giống mình nên tự lên kế hoạch một kế hoạch riêng không giống ai.

Câu hỏi của cụ về việc chỉnh sửa lại chiếc xe trước khi lên đường cũng vậy. Nếu cụ là người ưa mạo hiểm, thích trải nghiệm các hoàn cảnh khó thì cứ để xe thế mà đi, hỏng đâu sửa đó, không thì dắt bộ. Cũng vui chứ.

Nếu cụ là Xuyên Việt theo tiêu chí du lịch thăm thú là chính, ít cần trải nghiệm vất vả thì cụ mới cần sửa xe cẩn thận. Còn nếu cụ thuộc loại thích Xuyên Việt với kỷ lục thời gian thì xe độp của cụ phải test nghiêm ngặt theo tiêu chuẩn ISO xxx.

Như em thích Xuyên Việt với tiêu chí thư dãn, khám phá văn hóa và di tích lịch sử. Trước khi lên đường em tự sửa chữa cái xe từ A-Z, không cần đồ xịn đắt tiền, chỉ cần em biết từng con ốc nó đang ở tình trạng nào, chỉ một tiếng kêu trên xe là em biết ngay bộ phận nào cần sửa. Chẳng có thợ sửa nào làm được cho đúng cái nhu cầu của người mang xe đi Xuyên Việt cả, mà có điên mới bảo hành cho cụ 3000km. Nên tự tìm hiểu và hiểu rõ chiếc xe của mình đang chạy đó là cách phượt chắc chắn và an toàn nhất.

T-Đức

Xe tải
Theo em trước khi nên đường cần xác định rõ các khả năng sự cố và cách thức xử lý.
- Bộ phận ít khả năng hỏng nhất là chiếc khung xe đạp, có lẽ mỗi cái khung là cụ không cần để ý
- Lốp xe, săm xe, má phanh khả năng bị hỏng dọc đường là cao cần có đồ thay thế mang theo
- Nên thay săm lốp mới, dây phanh, má phanh mới
- Xích, líp, đề khả năng hỏng cũng giống như săm lốp, cần mang theo vài mắt xích và dụng cụ tháo lắp
- Cần kiểm tra bôi trơn lại tất cả các ổ bi: cổ phốt, trục giữa, trục may ơ, trục bàn đạp
- Kiểm tra lại các vị trí siết áp lực: ghi đông cổ phốt, cọc yên và yên xe
- Kiểm tra vành có cân, thử bóp nan hoa xem có đủ căng.
Em tạm nhớ có vậy

ca_voi

Xe lăn
Chúc cụ lên đường may mắn và nhớ up ảnh thường xuyên cụ nhé

senhong

Xe tăng
Xe gì mà chả xuyên V được hả cụ,
Cốt là cái tinh thần thôi,
Em nghĩ cụ chỉ đạp được đến Thường Tín là cùng.:-h

Star8x

Xe đạp
Xe gì mà chả xuyên V được hả cụ,
Cốt là cái tinh thần thôi,
Em nghĩ cụ chỉ đạp được đến Thường Tín là cùng.:-h
Cụ nói phải. Cái cần và quan trọng nhất suốt chuyến đi là tinh thần và sự quyết tâm chứ cái xe chỉ là phương tiện đóng góp thôi. Cách đi và hành trình thì muôn vàn cách.
Nếu là hàng trình dài cố gắng gọn nhẹ nhưng thiết yếu.
- Dụng cụ sửa xe ít thôi ko cần quá nhiều vì sẽ nặng
- 1 đôi lốp
- 1 đôi xăm
- 20 cái nan hoa nếu là loại khó kiếm.
- bông băng, thuốc.
- bạt và màn để ngủ bụi.
Thủ ít tiền nếu ngon hơn thì mang thẻ ATM vậy là quất thôi. Đừng nghĩ nhiều. Nghĩ nhiều là thường sẽ ko đi đâu.

samuraix

Xe tải
Cụ ném đá hội nghị đây rồi =)). góp ý với cụ chủ, nếu cụ mà đạp = con ngựa sắt này của cụ mà đi dc tour như cụ nói, thì có khi cả box Xe đạp này phải ngả mũ và kính cụ cả lít Vodka ấy chứ. Con của cụ e nghĩ chỉ đi 150k đổ lại chứ xuyên việt thì khó. Nếu thật sự cụ muốn xuyên việt, em nghĩ cụ nên đổi xe khác. touring là hợp lí nhất vì nó có thể đèo được nhiều đồ, tốc độ cũng tốt, và cũng không kén cung đường. Còn nếu cụ post chơi e ko bàn

Cụ ơi,nhiều người còn đi asama xuyên việt được mà,vấn đề đi xuyên Việt chả khó khăn gì đâu,có thời gian,chút kinh phí và quan trọng là không bị bác nản cản đường là được.

tubesd

Xe tăng
Cụ ơi,nhiều người còn đi asama xuyên việt được mà,vấn đề đi xuyên Việt chả khó khăn gì đâu,có thời gian,chút kinh phí và quan trọng là không bị bác nản cản đường là được.
Đồng chí đi Asama đấy biết sửa xe, đến lúc quay về Huế còn hỏng trục giữa phải thay chứ không tự sửa được nữa.
Như em post ở bài trước là nên có má phanh dự phòng. Đổ đèo mà hết má phanh thì cực kỳ nguy hiểm, nhất là với phanh xe đểu với bao nhiêu đèo như thế nó mòn nhanh lắm.

namnh10

Đi bộ
Cảm ơn các cụđã động viên. Thông tin của các cụ rất bổ ích với em. Em cũng đã tìm hiểu được kha khá và có hướng túi tát lại cho xe. Cụ T Đức nói rất hay, mục đích của em là trải nghiệm bản thân và đất nước con người VN :)
Cảm ơn các cụ nhiều ngày 18/11 em sẽ xuất phát ở HN. Cụ nào rảnh đạp chung vui với em nhé. Chúc các cụ một tuần làm việc hiệu quả.

samuraix

Xe tải
Cảm ơn các cụđã động viên. Thông tin của các cụ rất bổ ích với em. Em cũng đã tìm hiểu được kha khá và có hướng túi tát lại cho xe. Cụ T Đức nói rất hay, mục đích của em là trải nghiệm bản thân và đất nước con người VN :)
Cảm ơn các cụ nhiều ngày 18/11 em sẽ xuất phát ở HN. Cụ nào rảnh đạp chung vui với em nhé. Chúc các cụ một tuần làm việc hiệu quả.
Cụ có nên kế hoạch chi tiết chưa? Em rất có hứng thú.

Leo M

Xe tải
Đây là kế hoạch của em trên google map, bản lịch trình hơi dài cụ nào muốn thì em inbox sợ đăng lên đây spam các cụ khó chịu.
https://www.google.com/maps/d/edit?hl=vi&hl=vi&authuser=0&authuser=0&mid=zSBlNNrRgOr0.kqgMAX9V0-zQ
E cũng đã 2 lần xuyên Việt bằng ô tô và góp ý cho cụ như này :
- Cụ chia quãng đường cho hợp lý, vd : ngày độp khoảng >100km
- Cụ sẽ qua đèo Cả, đèo Cù Mông (Qui Nhơn), Phước Tượng (Huế) nên những đoạn này sẽ không đi được xa
- Đến Vũng Tàu theo bản đồ thì cụ mới đi đến đầu TP còn khoảng 10km nữa mới đến Bãi Trước -Tp Vũng Tàu, đi theo Ql51 cụ nên đi theo hướng phà Cát Lái sang quận 2 tpHCM, đi lên QL1 theo hướng Biên Hòa đường rất đông, bụi, ô tô đi ẩu..
Theo em thì cụ cứ quốc lộ 1 mà chiến. Nếu cụ muốn kết hợp thăm thú và chụp choẹt linh tinh thì có thể tham khảo trên FB cụ Lelecon, cụ này từ Sg ra HN hinh như sắp đến Thanh Hóa rồi.

Small man

Xe tăng
Vô cùng khâm phục cụ! Nhà cháu mới có một lần đi xuyên Việt bằng... ô tô còn lại toàn phượt bằng... máy bay!

haivina

Xe điện
Trình đã đủ đi xuyên Việt rồi thì hơn đứt các bác trên này rồi còn gì. Bác cứ khoe luôn là sắp đi xuyên Việt đi cho anh em hóng.

PSHH

Xe hơi
Có lẽ em hiểu cảm giác của cụ chủ thớt lúc này và sau này (nếu vẫn quyết tâm lên đường). Em cũng là dân amater thôi nhưng rất đam mê đạp xe và trải nghiệm. Em chỉ có một số ý kiến này cho cụ chủ thớt:
1. Cụ cứ đi đi, giữ vững tinh thần là sẽ làm được. Gạt qua hết các comment bàn lùi.
2. Chuẩn bị hành trang thật gọn nhẹ. 1 Bộ quần áo, nhiều quần sịp, 1 áo mưa mỏng, bơm tay, tool sửa xe đa năng gồm cả vá, 1 cái săm xe, đèn mini.
3. Mũ bảo hiểm.
Kinh nghiệm của e chỉ có vậy thôi. Cụ sẽ làm được. Em đã thực hiện hành trình xuyên Hàn với hành trang như thế. Tuy ngắn hơn xuyên Việt và có nhiều điểm khác biệt nhưng em nghĩ về tinh thần thì như nhau thôi ạ. Chiến thôi cụ.

chuotbach1903

Xe buýt
không biết cụ đã có ý định đi xuyên Việt hay đã từng đi chưa mà nói xuyên Việt chả khó khăn gì??? Cái quan trọng nhất trong cuộc hành trình này là ý chí. Nếu đủ nghị lực thì kể cả đạp ko nổi, dắt bộ đi tiếp. Đúng ko cụ. Chỉ hi vọng cụ chủ chuẩn bị sẵn tinh thần và thể lực cũng như đồ đạc tối thiểu cho cuộc hành trình này.

Hóng cụ chủ cập nhật tình hình

baonv

Xe hơi
Quả thực rất khâm phục cụ chủ, chúc cụ lên đường may mắn, nhớ cập nhật tin tức và ảnh lưu niêm lên pic này nhé

namnh10

Đi bộ
Cảm ơn các cụ nhiều, em nghĩ tinh thần là điểm mạnh duy nhất của em :) còn về đường xá, xe cộ thì gà thôi rồi hehe nhưng mà máu lên não roài. Hứa với các cụ trong hành trình em sẽ cập nhật thường xuyên

samuraix

Xe tải
Em đang máu đi, tháng sau em cũng rảnh nhưng lại dang tính đi bằng xe máy. chứ xe mtb thì em chưa tính đến.....
Nếu có thể thì cụ cho em xin cái lịch trình chi tiết nhé .
Chi phí thống kê nữa.
Máu của em cũng lên não rồi.