[Funland] Chuẩn đoán giúp em bệnh con điều hòa mới mua

boy_spott

Xe điện
Pana Tàu hay bị thế lắm cụ ạ. Cụ xem xuất sứ từ đâu nhé.
Cong con máy của cụ chủ ko vấn đề gì, cẩn thận tý treo cục mát ko chỉ thẳng vào giưởng ngủ là ok
Hàng Malay , cục mát em treo thẳng vào giường ngủ cụ ạ, có phải treo lại ko cụ?

hoangncibm

[Tịch thu bằng lái]
Thế này chắc là loạt này của Hitachi đang bị lỗi ở đâu đó thật: cảm biến trên cục lạnh, phần mềm điều khiển, hoặc điều khiển.
Chênh 5 độ là cao quá và vào phòng điều hòa 25 độ và 28 độ cảm giác nó khác nhau lắm.
Cụ thắc mắc chuẩn ạ. Cái này liên quan đến sức khỏe con cái mình.
Vâng em cũng vừa gọi cho siêu thị đổi qua dòng khác chứ ko mấy cụ kia lại nói em kỹ tính, cũng hơi ngại vì đổi 1 lần rồi.

Rickyman

Xe điện
Ô bán rác Nhật ko lo chăn những người như chủ thớt đi, bày đặt công kích người bóc phốt à :))

Điều hòa Hitachi DX của chủ thớt có camera cảm biến đó, vào mà lắp thêm mắt thần hiển thị đi chứ :))
Điều hòa lão thớt tôi cóc biết cái mắt thần làm nhiệm vụ gì, với dòng Mitsu. nội địa, Moving Eye nó đo đa điểm (sàn, trần, tường, cửa sổ, người...) rồi mới đánh giá chính xác nhiệt độ phòng sẽ khắc phục được tình trạng "trên bảo dưới ko nghe" của lão thớt. Các thớt kể có ông vào phản biện tôi thấy cũng khá vui :D. Tôi để nguyên tiếng Nhật ông Gúc cho đầu óc nó mở mang thêm :))

kienvinh

Tháo bánh
Chào các cụ,

Các cụ có kinh nghiệm sửa chữa điều hòa cho em chút tư vấn với. Em mới mua con điều hòa Hitachi Inverter 1Hp. Mới lắp trong ngày thì có hiện tượng để 30 độ trên điều khiển thì nó vẫn cứ chạy cho nhiệt độ phòng xuống hơn 26 độ (phòng khoảng 14m2), còn để 28 độ thì nhiệt độ phòng xuống 24 độ (em có dùng máy đo nhiệt độ, độ ẩm của Beurer để trong phòng). Gọi tụi bảo hành nó xuống đổi cho cục lạnh khác vào vẫn xảy ra hiện tượng như vậy. Em có chụp cái ảnh nhiệt độ phòng xuống 22.8 độ trong khi nhiệt độ cài đặt là 28 độ, em để chế độ tự động hoàn toàn.
Các cụ cho em hỏi là có phải lỗi điều hòa hay không? Và khả năng nó bị gì vậy?

P/s: Nhân tiện cho em hỏi luôn, độ ẩm phòng là bao nhiêu thì phù hợp cho trẻ nhỏ. Em thấy độ ẩm xuống 50% là em thấy khó chịu rồi.

Có cái hình ở dưới em đo ngay tại cảm biến nhiệt độ của điều hoà. Điều hoà đang đặt 30 độ.

Mã máy nhà bác thớt có phải thế này không: Hitachi RAS-SD10CD/RAC-XD10CD

Nếu thế điều khiển phải như này:

Hitachi RAS-SD10CD/RAC-XD10CD

ambinh2017

Xe hơi
cái này cụ chủ thớt thử tắt at điều hoà đi, bật lại rồi khởi động lại máy bằng nút ấn trên mặt lạnh điều hoà xem thế nào.?
Mặt lạnh điều hoà của cụ có hiển thị nhiệt độ không?
để máy chạy auto rồi so với nhiệt kế ngoài của cụ xem có chênh nhau nhiều ko?

Kimi2016

Xe buýt
Vâng em cũng vừa gọi cho siêu thị đổi qua dòng khác chứ ko mấy cụ kia lại nói em kỹ tính, cũng hơi ngại vì đổi 1 lần rồi.
E ủng hộ vc cụ kỹ tính ! Dùng cho trẻ con cần phải kỹ 1 tí , k thì nó ốm khổ lắm . Con mình mình xót cụ ah .

anhvubg

[Tịch thu bằng lái]
Điều hòa lão thớt tôi cóc biết cái mắt thần làm nhiệm vụ gì, với dòng Mitsu. nội địa, Moving Eye nó đo đa điểm (sàn, trần, tường, cửa sổ, người...) rồi mới đánh giá chính xác nhiệt độ phòng sẽ khắc phục được tình trạng "trên bảo dưới ko nghe" của lão thớt. Các thớt kể có ông vào phản biện tôi thấy cũng khá vui :D. Tôi để nguyên tiếng Nhật ông Gúc cho đầu óc nó mở mang thêm :))

View attachment 3261694
Tưởng thần thánh gì, mấy hãng liên doanh Daikin Hitachi Mitsu bán tại VN cũng có mắt thần cảm biến từ lâu rồi. Bản chất nó là cái camera quét khắp phòng, khi có người ở trong phòng nó sẽ đánh gió thổi tập trung vào khu vực người đó ngồi (nằm) và điều chỉnh nhiệt độ phù hợp với thân nhiệt của người đó. Ông nào sốt đùng đùng 40 độ nằm phòng điều hòa có công nghệ này vẫn thấy dễ chịu
Giờ điều hòa liên doanh chỉ thua điều hòa nội địa Nhật ở cái khoản bù ẩm, cấp khí tươi và tự động dọn tấm lọc (Auto Clean Filter) thôi

anhvubg

[Tịch thu bằng lái]
Chủ chủ dùng dòng DX cao cấp hơn mấy con của cụ đưa,
Dòng DX này có mắt thần camera, cũng như công nghệ chiếu tia UV khử mùi diệt khuẩn

Mã máy nhà bác thớt có phải thế này không: Hitachi RAS-SD10CD/RAC-XD10CD

Nếu thế điều khiển phải như này:

Hitachi RAS-SD10CD/RAC-XD10CD

2 tai 8 banh

Xe container
Đây là ảnh em để 30 độ đây bác. Đo tại vị trí cảm biến nhiệt độ.

cái chỗ em bôi vàng hình như không phải cảm biến nhiệt độ đâu ạ - là cái gì thì e không biết :D

như mấy máy nhà em, e toàn vệ sinh lấy thì con cảm biến nó có cái dây gài trên góc phải phía trên (chỗ em bôi đỏ đó)

mà máy cụ mới sao em nhìn chỗ em khoanh đỏ nó lắm bụi thế ? hay cụ chụp bị bóng cái gì không ?? nếu đúng là bụi thì cụ lật hẳn nắp ra vệ sinh sạch cả giàn với lau sạch con cảm biến đi là hết ạ

kienvinh

Tháo bánh

cái chỗ em bôi vàng hình như không phải cảm biến nhiệt độ đâu ạ - là cái gì thì e không biết :D

như mấy máy nhà em, e toàn vệ sinh lấy thì con cảm biến nó có cái dây gài trên góc phải phía trên (chỗ em bôi đỏ đó)

mà máy cụ mới sao em nhìn chỗ em khoanh đỏ nó lắm bụi thế ? hay cụ chụp bị bóng cái gì không ?? nếu đúng là bụi thì cụ lật hẳn nắp ra vệ sinh sạch cả giàn với lau sạch con cảm biến đi là hết ạ
Chỗ bôi vàng là đèn UV. Dòng này có đèn cực tím diệt khuẩn.

Cảm biến nhiệt độ trông như này (vừa gúc ra) :D

https://img2.exportersindia.com/product_images/bc-full/dir_109/3253566/commercial-air-conditioner-temperature-sensor-1394030.jpg

2 tai 8 banh

Xe container
Chỗ bôi vàng là đèn UV. Dòng này có đèn cực tím diệt khuẩn.

Cảm biến nhiệt độ trông như này (vừa gúc ra) :D

https://img2.exportersindia.com/product_images/bc-full/dir_109/3253566/commercial-air-conditioner-temperature-sensor-1394030.jpg

cảm biến tùy máy hoặc tùy hãng hoặc tùy đời hay sao ấy cụ ạ

dưng em nghi cái góc bôi đỏ hình như quá bẩn, nếu đúng thế thì nó báo sai không lạ ạ, mà lạ là máy mới mua sao bẩn thía cơ ạ :))

còn mấy cái cảm biến ĐH nhà em dư dưới ạ

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Kỹ tính như đàn bà thế này thì mua mẹ nó rác Nhật mà sài, em thật

Yêu cầu cao nhưng chọn máy khuyến mại giá rẻ ở siêu thị bê về lắp cho phòng ngủ F1, lại còn nick đi bộ ;))
Thôi em éo dám cãi cụ. Con của em cũng thuộc dạng cao cấp cụ ạ. Còn cụ giàu cụ chơi hẳn con cao nữa đi cụ. Em lo cho con nó bị ho chứ cụ là cái éo gì mà lắm mồm.
Thêm con này nữa thì thớt sắp thành cái chợ rồi :D=))

Hổ chúa 1105

Xe hơi
Em dùng Daikil Multi 36000BTU(4MXS80EVMA) nhưng không hiểu sao bật lên chỉ độ khoảng 1h sau là điều hòa tự ngắt, muốn bật lại phải ngắt cầu dao xong mới bật lại được. Và điều đặc biệt em không hiểu sao Chủ đầu tư lại lắp 2 cục lạnh (24.000 và 18.000) vào con máy này, như vậy có phải cục nóng quá tải không các cụ, lỗi ngắt này là do sao ạ? Nhờ các cao nhân chỉ giúp.

hoangncibm

[Tịch thu bằng lái]
cảm biến tùy máy hoặc tùy hãng hoặc tùy đời hay sao ấy cụ ạ

dưng em nghi cái góc bôi đỏ hình như quá bẩn, nếu đúng thế thì nó báo sai không lạ ạ, mà lạ là máy mới mua sao bẩn thía cơ ạ :))

còn mấy cái cảm biến ĐH nhà em dư dưới ạ

Chỗ bôi đỏ là lá nhôm bị cong ấy cụ. Bọn nó lắp đặt ẩu.

hoagvc3

Xe tăng
Đọc thớt cụ, em mon men làm thử, điều hoà đặt 25 độ, dùng nhiệt kế hồng ngoại bấm phát ngay chổ quạt gió dàn lạnh, nhiêtj kế báo 1 độ. Híc

1088_gha

Xe tải
Có khi nào nguyên nhân do điều khiển bấm tăng độ, nhưng vì vật cản nên trên máy không nhận được tín hiệu, trong khi đó điều khiển thì số độ tăng.
Vì nhà em cũng có điều hoà lắp sát rèm, nên khi bấm điều khiển thì không phải lúc nào trên máy cũng nhận được tín hiệu. Thế nên có sự lệch ở khiển và độ trên dàn lạnh.

TheBlues87

Xe hơi
Câu hỏi bác chủ hữu ích quá, phải ktra lại mấy cái điều hòa ở nhà mới được