[Funland] Chúc mừng đất nước, tăng trưởng Kinh tế quý 2, 7,72%

UFA

Xe điện
Du lịch, ăn chơi đông nghịt - Cái này đúng, nhưng nó ko bền đâu, vì mới hết dịch ae ăn chơi bung xõa đỡ cuồng chân, tâm lý ăn chơi tụ tập bù, lại đúng mùa hè, trẻ con nghỉ học, ngưới lớn them bia
Đà này chỉ hết tháng 7 là biết nhau ngay
E ko nói vo đâu, bên Hàn họ cũng bung xõa ăn chơi như mình và giờ đang teo dần vì lamj phát rồi đấy
Mà dân hàn với dân Việt tâm lý tập quán giống nhau phết đấy
Em thì chả quan tâm GDP hay kinh tế vĩ mô mấy, vì cũng chả hiểu, nhưng mà năm nay nếu đi lại nọ kia thấy tốn kém ghê, mấy năm covid, hở ra là lượn ( lúc mà cp nới lỏng), giờ nghĩ thấy oải, 1 phần chi phí tăng, 1 phần ( cái này mới q trọng) là thu nhập giảm. nhà e đc cả đôi luôn 2 vc đều giảm. hy vọng từ giờ tới cuối năm gỡ gạc đc cái gì hay ko

Spartacus2

Xe đạp
Cụ méo hiểu gì về tính tăng trưởng GDP cứ lắm chuyện.
Tham chiếu luôn của Tổng cục thống kê cho rõ nhé. Giá hiện hành chỉ để tính Quy mô GDP (bao nhiêu tỉ usd), còn giá so sánh là dùng để tính tăng trưởng GDP. Nên cái giá cái sản phẩm chai dầu năm nay nay có tăng 100% so với năm ngoái thì GDP theo giá so sánh năm gốc (hình như là 2016 hay 2018) thì cái chai dầu ăn đó cả 2 năm đều quy về giá của năm gốc. Năm ngoái sản xuất 1 chai, năm nay vẫn 1 chai--> GDP ko tăng tí nào, năm ngoái sản xuất 1 chai, năm nay sx đc 2 chai, thế là GDP tăng được 100%. Đấy là cái tư duy quy về gốc.

Bọn IMF nó còn muốn đổi theo kiểu biến năm gốc linh hoạt, tức là năm ngoái là năm gốc của năm nay, năm nay là năm gốc của năm sau. Cơ sở lý luận của việc này đó là có những sản phẩm của năm nay nhưng năm 2016 lại đếch có. Ko có năm gốc thì ko thể so sánh được, thế là mấy ông GSO loại ra ko tính. Chính vì việc quy về năm gốc quá xa nên mới có chuyện IMF và Worldbank nó phàn nàn là ông Việt nam tính thiếu GDP rất nhiều. Ví dụ cái ngành chạy grab. Nếu để năm gốc lâu thì éo có đâu mà so sánh. Hay cái chuyện thu nhập của Huấn Hoa Hồng từ làm kênh Youtube thì mấy năm trước có éo đâu mà so sánh.

Phương pháp tính:
a) Theo giá hiện hành
Có 3 phương pháp tính tổng sản phẩm trong nước
– Phương pháp sản xuất: Tổng sản phẩm trong nước bằng tổng giá trị tăng thêm theo giá cơ bản của tất cả các ngành kinh tế cộng với thuế sản phẩm trừ đi trợ cấp sản phẩm.
Công thức tính:
Tổng sản phẩm trong nước (GDP)=Tổng giá trị tăng thêm theo giá cơ bản của tất cả các ngành+Thuế sản phẩmTrợ cấp sản phẩm
– Phương pháp thu nhập: Tổng sản phẩm trong nước bằng Tổng thu nhập tạo nên từ các yếu tố tham gia vào quá trình sản xuất như lao động, vốn, đất đai, máy móc. Theo phương pháp này, tổng sản phẩm trong nước gồm 4 yếu tố: thu nhập của người lao động từ sản xuất (bằng tiền và hiện vật quy ra tiền), thuế sản xuất (đã giảm trừ phần trợ cấp cho sản xuất), khấu hao tài sản cố định dùng trong sản xuất và thặng dư/ thu nhập hỗn hợp.

Công thức tính:
Tổng sản phẩm trong nước=Thu nhập của người lao động từ sản xuất+Thuế sản xuất (đã giảm trừ phần trợ cấp sản xuất)+Khấu hao TSCĐ dùng trong sản xuất+Thặng dư sản xuất hoặc thu nhập hỗn hợp
– Phương pháp sử dụng (chi tiêu): tổng sản phẩm trong nước bằng tổng của 3 yếu tố: tiêu dùng cuối cùng của hộ dân cư và nhà nước; tích lũy tài sản (tài sản cố định, tài sản lưu động và tài sản quý hiếm) và chênh lệch xuất, nhập khẩu hàng hóa và dịch vụ.

Công thức tính:
Tổng sản phẩm trong nước=Tiêu dùng cuối cùng+Tích luỹ tài sản+Chênh lệch xuất nhập khẩu hàng hoá và dịch vụ
b) Theo giá so sánh

Tổng sản phẩm trong nước (GDP) theo giá so sánh được tính gián tiếp bằng hiệu giữa giá trị sản xuất theo giá so sánh và chí phí trung gian theo giá so sánh (vì chỉ tiêu GDP hoặc giá trị tăng thêm không thể phân tích được thành các yếu tố giá và lượng, nên không có chỉ số giá phù hợp để giảm phát trực tiếp).
Thuế nhập khẩu của năm báo cáo theo giá so sánh được tính bằng công thức sau:
Thuế nhập khẩu năm báo cáo theo giá so sánh=Tổng giá trị nhập khẩu năm báo cáo theo giá so sánh×Thuế nhập khẩu năm báo cáo theo giá hiện hành
Trị giá nhập khẩu năm báo cáo theo giá hiện hành
Bên cạnh tính GDP theo giá so sánh bằng phương pháp sản xuất, có thể tính bằng phương pháp sử dụng. Tức là GDP theo giá so sánh bằng tổng cộng tiêu dùng cuối cùng theo giá so sánh, tích luỹ tài sản theo giá so sánh và chênh lệch xuất nhập khẩu hàng hóa, dịch vụ theo giá so sánh.

Tiêu dùng cuối cùng theo giá so sánh được tính bằng cách chia tiêu dùng cuối cùng theo các nhóm sản phẩm hàng hóa và dịch vụ cho chỉ số giá tiêu dùng (CPI) hoặc chỉ số giá sản xuất hàng hóa và dịch vụ của kỳ báo cáo so với kỳ gốc của các nhóm tương ứng.
Tích lũy tài sản theo giá so sánh được tính theo công thức sau:
Tích lũy tài sản của năm t theo giá so sánh theo loại tài sản=Tích lũy tài sản của năm t theo giá hiện hành theo loại tài sản
Chỉ số giá sản xuất theo loại tài sản của năm t so với năm gốc
Xuất, nhập khẩu hàng hóa theo giá so sánh:

Tổng giá trị xuất khẩu/nhập khẩu theo giá so sánh=Tổng giá trị xuất khẩu/nhập khẩu năm báo cáo tính bằng USD
Chỉ số giá xuất khẩu/nhập khẩu theo USD của năm báo cáo so với năm gốc × Chỉ số giá USD
Cụ cao siêu và thông thái quá nên không đọc hiểu rõ nội dung tôi đang nói! Cụ đưa ra mấy cái phương pháp tính làm gì? Cụ kia nói GDP đã tính lạm phát, tôi mới nói cái rỗ CPI lạ kì, rồi thì nhét chữ vào? Cụ muốn tổ lái mà không hiểu cái vấn đề tôi nói?

Tôi hỏi cụ chính xác giờ cái chỉ số lạm phát là bao nhiêu? Tăng trưởng hơn 7% quý 2 hay cả năm nay bao nhiêu để bù lại lạm phát?

21fo

Xe buýt
Các thánh thì kinh rồi. =))
GDP tăng, nhưng ko lại giá xăng và hàng hóa thì VÔ GIÁ TRỊ.

Dân thì nhìn vào chất lượng cuộc sống, còn mấy thằng loser bốc phét nào đó thì lòe bằng số liệu GDP tăng khủng, ngân sách tăng vọt :))
loser thì phải chửi như cụ ấy chứ
e vẫn tin số liệu, vẫn tin vào khả năng điều hành, lãnh đạo của Đảng và NN đây
ở đâu cũng vậy có làm mới có ăn, ko làm chỉ chửi mà đòi ăn thì cụ biết ăn gì rồi đấy :D

Spartacus2

Xe đạp
cụ có giải thích thì đám loser cũng ko hiểu đâu :D
GDP việt nam mà tính theo giá hiện hành phải nghìn tỏi $ rồi kia
View attachment 7214301
Cụ giàu có và thông thái quá, tự cao tự đại
=D>=D>

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
loser thì phải chửi như cụ ấy chứ
e vẫn tin số liệu, vẫn tin vào khả năng điều hành, lãnh đạo của Đảng và NN đây
ở đâu cũng vậy có làm mới có ăn, ko làm chỉ chửi mà đòi ăn thì cụ biết ăn gì rồi đấy :D
Cái tầm mà thấy phở đắt lên đòi tẩy chay như cụ làm gì có tuổi mà gọi người khác là loser? Winner gì mà phở tăng 5k cũng kêu? =))
Tôi còn chắc chắn quý 3 còn tăng hơn 7.7% nữa cơ :))
Nhưng như tôi đã nói, cái GDP này rất... VÔ GIÁ TRỊ :))

Anbanhmihp

Xe buýt
Em ko hiểu về kinh tế vĩ mô nên chẳng chém:D. Cá nhân em cùng kỳ 6 tháng đầu năm 2018, 19, 20 + 21 dịch em khai báo hải quan tầm 400-600 tờ khai nội địa( doanh nghiệp trong nước xuất bán cho doanh nghiệp chế xuất) năm nay em mới chốt số liệu xong tới hết 29/6 thì em hoa mắt 1070 tờ khai, em làm phát ốm phát sốt #:-s

fundraiser

Xe container
Cụ cao siêu và thông thái quá nên không đọc hiểu rõ nội dung tôi đang nói! Cụ đưa ra mấy cái phương pháp tính làm gì? Cụ kia nói GDP đã tính lạm phát, tôi mới nói cái rỗ CPI lạ kì, rồi thì nhét chữ vào? Cụ muốn tổ lái mà không hiểu cái vấn đề tôi nói?

Tôi hỏi cụ chính xác giờ cái chỉ số lạm phát là bao nhiêu? Tăng trưởng hơn 7% quý 2 hay cả năm nay bao nhiêu để bù lại lạm phát?
Cungz xác nhận là cụ chả hiểu gì về vĩ mô nên gải thích với cụ tôi thấy mệt quá. Xin nhường lại cụ nào kiên trì hơn trao đổi thêm với cụ về kiến thức vĩ mô vậy.

sungsan2007

Xe tải
Ngày xưa sinh viên, ma số đã là 1 nghệ thuật nho nhỏ, giờ các anh ý nâng nó lên 1 tầm cao mới

arc_vn

Xe đạp
Hạ tầng thì đúng rồi nhưng nó phải phù hợp với sức của nền kinh tế cụ ạ, đầu tư cao tốc nhưng ít xe chạy ko thu hồi được vốn thì sao đầu tư dự án tiếp theo được ( nó phải nhịp nhàng với sự tăng trưởng của ô tô), tàu cao tốc cũng thế nếu giá vé đắt quá ko ai đi thì vỡ nợ.

Mình rất muốn thằng Vin thành công nhưng cũng éo chấp nhận được, đơn giản là gì kim chỉ nam cho ô tô VN là giá phải phù hợp với số đông người tiêu dùng, khi ô tô tăng mạnh cao tốc sẽ xây ầm ầm đất nước sẽ thay đổi nhanh chóng, bán xe sang thì mong nó sập là đúng chứ còn gì nữa.

Mình vẫn hy vọng những người lãnh đạo có kế sách cho ô tô VN, bằng mọi giá mình phải sản xuất được ô tô để dùng, dù mình tham gia nhiều hay ít như thằng Samsung cũng tốt, đến năm 2030 mình tiêu thụ trên 1 triệu xe/năm, khi đó cao tốc nó phát huy tác dụng thu hồi được vốn và tiếp tục làm tàu cao tốc.
Mình nhập xe của thằng Thái, Indo.. toàn đối thủ của mình thì nuôi nó còn gì nữa.
Cụ bán rẻ chết nhanh hơn đấy.

Spartacus2

Xe đạp
Cungz xác nhận là cụ chả hiểu gì về vĩ mô nên gải thích với cụ tôi thấy mệt quá. Xin nhường lại cụ nào kiên trì hơn trao đổi thêm với cụ về kiến thức vĩ mô vậy.
Các cụ cao siêu quá mà không hiểu nổi cái ý nghĩa cơ bản của GDP, nó để phản ánh sức mạnh kinh tế quốc gia cũng như đời sống người dân!!
Còn cụ muốn thì cứ phản biện chứ đừng tỏ ra thượng đẳng kiểu nhét chữ như cụ kia nha, cái kiểu đó tôi khinh hơn đấy.

duongphong

[Tịch thu bằng lái]
đội loser họ chỉ nhìn vào bát phở lọ mắm ....rồi so với lương họ thôi :D
cũng ko nhìn thấy mặt bằng sống, chất lượng sống, hoạt động kinh tế thay đổi từng ngày :D
Ông là loại gì. Nghe chối lai vê lờ :))

NGC

Xe tăng
Để trụ đc tới Q2 năm nay, toàn các doanh nghiệp nội lực nhiều, còn lại đã ngáp chết ngần hết.
Hiện tại, do bão giá Mỹ, các doanh nghiệp còn lại đang đọ tiếp nội lực với nhau để trụ tới cuối năm
Ví dụ ngành SX Gỗ, giờ tình hình chung là ko có hàng, nội lực hết là teo
Kinh tế Mỹ đang bi co lại khoảng 2% theo báo caó mới nhất. Sẽ có domino affects trên dien rộng. Tình hình từ nay đến cuối năm không có gì sáng sua
Công ty em năm nay cho nghỉ lễ July4 thêm một ngày. Lần đầu tiên luôn đó he he vì không mua được nguyên liệu để làm. Chuyện chưa từng xảy ra trước đây

Gét chó

Xe hơi
phải nói bọn này chế cháo quá giỏi

fundraiser

Xe container
Các cụ cao siêu quá mà không hiểu nổi cái ý nghĩa cơ bản của GDP, nó để phản ánh sức mạnh kinh tế quốc gia cũng như đời sống người dân!!
Còn cụ muốn thì cứ phản biện chứ đừng tỏ ra thượng đẳng kiểu nhét chữ như cụ kia nha, cái kiểu đó tôi khinh hơn đấy.
Tôi đưa công thức tính GdP, tính theo kỳ gốc để chứng tỏ rằng giá cả hàng hoá, chỉ số lạm phát không ảnh hưởng gì tới tăng trưởng GDP cả, nó chỉ ảnh hưởng tới gia tri GDP theo giá hiện hành đồng nội tệ thôi. Đến vậy mà ông vẫn ko hiểu thì đúng là quá tầm. Xin nói thêm GDP, cái chữ P là products hay tiếng việt là sản phẩm. Ý nghĩa của nó là các sản phẩm sản xuất được mỗi năm có tăng lên hay giảm xuống. Chứ ko phải cứ bơm tiền thật lực, giá hàng hoá tăng lên lạm phát tăng thì tăng trưởng gdp tăng đâu. Tư duy như ông thì GDP của Zimbabue nó phải vô địch thế giới rồi.
Còn cái lạm phát thì rổ tính CPI mỗi nước mõii khác. Và là quyết định của lãnh đạo từng thời kỳ tuỳ theo điều kiện kinh tế các nước. Giá lương thực, giá vật liệu xây dựng, giá giao thông vận tải, chi phí giáo dục, y tế là các cấu phần trong đó. Do vậy nó ảnh hưởng tới chi tiêu của từng hộ gia đình khác nhau. Cpi chỉ là phản ánh áp lực lạm phát chung lên mỗi người thôi, chứ áp lực lạm phát nó ảnh hưởng tới từng hộ gia đình là khác nhau vì rổ chi tiêu của họ khác nhau. Trong rổ CPI hiện nay, thực phẩm chỉ chiếm tầm 30-32% rổ chi tiêu thôi. Còn nhà cụ 90% thu nhập vào chi tiêu thực phẩm thì rõ ràng áp lực này với nhà cụ lớn hơn rất nhiều so với người khác.

Mr. Toàn

Xe điện
Em ko hiểu về kinh tế vĩ mô nên chẳng chém:D. Cá nhân em cùng kỳ 6 tháng đầu năm 2018, 19, 20 + 21 dịch em khai báo hải quan tầm 400-600 tờ khai nội địa( doanh nghiệp trong nước xuất bán cho doanh nghiệp chế xuất) năm nay em mới chốt số liệu xong tới hết 29/6 thì em hoa mắt 1070 tờ khai, em làm phát ốm phát sốt #:-s
Vì mua nội rẻ hơn/sẵn hơn nhập khẩu thời điểm này đó ạ. TM B2B nhiều ông giờ phải đi bán máu để tồn tại. Không biết có chờ được ánh sáng cuối đường hầm không.

Mr. Toàn

Xe điện
Kinh tế Mỹ đang bi co lại khoảng 2% theo báo caó mới nhất. Sẽ có domino affects trên dien rộng. Tình hình từ nay đến cuối năm không có gì sáng sua
Công ty em năm nay cho nghỉ lễ July4 thêm một ngày. Lần đầu tiên luôn đó he he vì không mua được nguyên liệu để làm. Chuyện chưa từng xảy ra trước đây
1 phần là không có NVL, hoặc NVL giá cao trong khi giá bán không tăng được nhiêu nên...khỏi làm. Ngành tụi em.giờ cũng đang chạy 50% công suất. Nhà nhà rảnh rỗi đi nghỉ hè, cho các cháu đõe cuồng.

tranminhhoa

Xe tăng
Có lẽ bội thu qua thuế xăng dầu. Ít ai để ý thuế xăng dầu là sắc thuê tương đối, nó tính theo % nên khi giá lên kỉ lục như hiện nay, ngân sách sẽ bội thu gấp mấy lần so với giá xăng dầu lúc ở đáy.