[Funland] Chúc mừng đất nước, tăng trưởng Kinh tế quý 2, 7,72%

Idemitsu

Xe tăng
Giá trị tăng do lạm phát e nghĩ đã tầm 4% r. Giờ phải tính real Gdp thì mới biết thực sự tăng trưởng bao nhiêu

Axeco

Xe buýt
Phấn khởi quá

Tin mừng cho đẩt nước, mỗi người dân cố gắng đóng góp để xã hội phát triển..
Cả thế giới đều tăng mức cao nhất, vì vừa qua khủng hoảng. Thậm chí Mẽo đã tăng cách đây nửa năm rồi, giờ mình mới bật tăng là muộn.

Sfgs

Xe buýt
Ơ.
A phải hỏi là sao có nhiều người hoài nghi về số liệu.
Hoài nghi là cơ sở của khoa học đấy a
Sau vụ Việt Á, Vaccine Nanocovac, lên TV mua thịt lợn, nhận trợ cấp thì tôi cũng hết tin rồi :v

phuongmit

Xe cút kít
Bạn e làm sản xuất, dịch lắng xuống cái làm sml k mở dc mắt. Rồi mấy ae làm du lịch cũng full hết cả, buôn thúng bán mẹt hàng ăn cũng khởi sắc, các cụ k thấy thế thì đang nghỉ hưu hay công việc nhàn quá. Số liệu các cụ k tin, rồi ngồi kêu thì giờ phải làm sao ;))

quy la tien

Xe điện
So sánh giữa con số tăng trưởng 7,72% quý 2 với việc 6 tháng đầu năm Hà Nội không có ca tham nhũng thì cái nào tin cậy, tin cậy cao hơn ạ?
Quâdt Lâm, Trần Duy Hưng....hết ca ve rồi nữa nhé!

Mũi tên bạc

Xe container
Bạn e làm sản xuất, dịch lắng xuống cái làm sml k mở dc mắt. Rồi mấy ae làm du lịch cũng full hết cả, buôn thúng bán mẹt hàng ăn cũng khởi sắc, các cụ k thấy thế thì đang nghỉ hưu hay công việc nhàn quá. Số liệu các cụ k tin, rồi ngồi kêu thì giờ phải làm sao ;))
Chắc cụ biết rồi; bọn ngồi kêu là bọn mõm. Vì nếu bận như cụ thì làm gì có thời gian mà ngồi kêu. Đồng thời khả năng của mình có hạn thì luôn có câu: em chả thấy tăng gì. Tăng hay không thì do mình. Đất nước này có vài tỷ phú mà; làm ăn kinh tế theo khuôn khổ của pháp luật thì chả ai cấm cả mà kêu.

anhtrangvn

Xe tăng
Em làm cho nhà cung cấp phụ trợ của Samsung. Vài tháng nay, Samsung hạ mục tiêu sản lượng do sức mua không như kỳ vọng trên toàn cầu. Nhiều nhà máy đơn hàng giảm, giảm giờ làm, giảm ca, giảm ngày làm, dẫn đến doanh thu thấp. Có thể do một số ngành được phục hồi mạnh sau giai đoạn của năm ngoái và quý 1 năm nay bị hạn chế nhiều vì Covid, nên bù cho những nhành còn bất ổn. Tăng trưởng GDP cao thì cho thấy vẫn có những ngành phát triển tốt, hi vọng quý 3 này tình hình chung cải thiện đều.

21fo

Xe buýt
Có đúng không bác, e thấy cái gì cũng tăng giá mạnh, từ xăng dầu, thực phẩm, dịch vụ...3.37% so với cùng kì, cao nhưng chưa thể hiện hết sự khốn khổ của người làm công ăn lương.

Media thì chỉ pr con số GDP, còn lờ tịt lạm phát tăng cao.
GDP họ tính đã trừ đi lạm phát rồi mà cụ :D
GDP ko tăng mà người người nhà nhà đi du lịch, khu vui chơi nào cuối tuần cũng đông nghịt, ô tô xếp hàng vào, các cụ ở đây khổ không có nghĩa là người khác cũng khổ, và lên đây kêu thì cũng có giải quyết được gì đâu, tgian đó sao ko động não nghĩ việc khác mà làm hay ít ra nâng cao trình độ bản thân = ngoại ngữ, chuyên môn :D

PhongFood

Xe điện
ĐẤt nước giàu mạnh đều luôn có rất nhiều ng dân nỗ lực. Còn mong muốn Việt Nam được như Hàn Quốc, Malay, Đài Loan, … nhưng chỉ có cái mõm thì có khi còn đi ngược!
Sao có nhiều người khi thấy xã hội, đất nước phát triển thì lại bỉ bôi thế nhỉ, số liệu có thể chưa chính xác 100% nhưng nhìn xung quanh nhà nhà đi du lịch, rồi lượng tiêu dùng hàng hoá tăng thì cũng phải biết là xã hội đang phát triển chứ nhỉ, vì ko phát triển lấy gì mà ăn tơi và chi tiêu
Cụ nên đặt câu hỏi là: Sao nhiều người ko tin vào số liệu công bố của nn thế nhỉ?
Cái hay là khi công bố tăng trưởng KT, lẽ thường thì người dân sẽ mừng. Nhưng cái đáng bàn là bị chửi. Tại sao bị chửi thì không ông nào dám giả nhời. Trong khi ai cũng biết :))

xukute

Xe tăng
Công ty em đang làm không hết việc, bản thân em bù đầu vì nhiều dự án quá
Tuy nhiên, giá nguyên vật liệu, máy móc đầu vào tăng giá rất nhiều so với năm ngoái (thông thường 8-10%), vận chuyển cũng tăng mạnh, logistic thì trễ chuyến liên tục.
Cộng với giá thực phẩm đa số tăng mạnh so với năm ngoái, giá nhà đất, giá vàng, giá xăng dầu tăng kéo theo rất nhiều thứ tăng (dầu ăn, phân bón tăng, sắt thép....)
Nên chỉ số lạm phát 2,4% trong khi Mỹ nó còn lạm phát tới 8,6% thì mình có quyền nghi ngờ cái con số 2,4% không các cụ.

berryfun

Xe điện
Báo nhà ta ngòi bút sắc sảo, khách quan, cập nhật kịp thời, phản ánh chính xác cơ bản là rất tốt nhưng có mỗi một yếu điểm là " hay bốc phét".
Cũng tuỳ báo cụ bơm vá ợ.

Đây mời cụ, thực tế đây. Bơm vừa thôi núc khum vá được đâu=))=))

T91

Xe container
Bạn bè em ai cũng bận, bản thân em làm kinh doanh cũng bận.
Thế mà các cụ cứ bỉ bôi là sao.

hoanganhhn83

Xe tải
Công ty em đang làm không hết việc, bản thân em bù đầu vì nhiều dự án quá
Tuy nhiên, giá nguyên vật liệu, máy móc đầu vào tăng giá rất nhiều so với năm ngoái (thông thường 8-10%), vận chuyển cũng tăng mạnh, logistic thì trễ chuyến liên tục.
Cộng với giá thực phẩm đa số tăng mạnh so với năm ngoái, giá nhà đất, giá vàng, giá xăng dầu tăng kéo theo rất nhiều thứ tăng (dầu ăn, phân bón tăng, sắt thép....)
Nên chỉ số lạm phát 2,4% trong khi Mỹ nó còn lạm phát tới 8,6% thì mình có quyền nghi ngờ cái con số 2,4% không các cụ.
Em nghĩ chỉ số ấy tổng hợp không đầy đủ. Giá nguyên liệu tăng nhưng giá bán không được tăng

Quê bầm

Xe điện
Lạm phát Mỹ là 8,6%, EU 8,1%, của ta công bố hôm qua chỉ có 2,5% thật là tự hào quá các cụ ạ

itime

Xe điện
Website
www.vattunoithat.com.vn
Có 2 việc mà chính phủ cần làm từ đây đến 2030 mà hiện nay e đang nghĩ đang đúng hướng, nếu k có biến cố gì lớn thì mình sẽ vượt bẫy thu nhập trung bình: tập trung làm hạ tầng như thời a Chính , diệt tham nhũng và hoàn thiện pháp luật và hành chính công. Thì kinh tế tự tăng trưởng trên 7% mà chính phủ không cần làm gì

Bleu Azur

Xe tải
Có 2 việc mà chính phủ cần làm từ đây đến 2030 mà hiện nay e đang nghĩ đang đúng hướng, nếu k có biến cố gì lớn thì mình sẽ vượt bẫy thu nhập trung bình: tập trung làm hạ tầng như thời a Chính , diệt tham nhũng và hoàn thiện pháp luật và hành chính công. Thì kinh tế tự tăng trưởng trên 7% mà chính phủ không cần làm gì
Đầu tư ưu tiên hạ tầng là đúng đắn. Hạ tầng với đất nước như ngôi nhà vậy, còn cao ốc như cái TV...
Hạ tầng rút tiết kiệm thời gian cho hàng triệu người trong 1 thời gian dài.
Cứ tính 1 giờ làm việc là bao nhiêu tiền, nhân lên cho 1 năm, nhân lên cho hàng triệu người... Thì mới thấy hạ tầng đẩy vọt GDP như thế nào.