Thảo luận Chức năng này là thế nào vậy ạ?

anhtienbimson

Xe buýt
Trên cần số của em có 1 cái nút. Khi nhấn vào thì có đèn báo màu vàng O/D OFF như trên.
Khi bật tắt thì em không thấy khác biệt gì trong lúc vận hành cả.
Nó có chức năng gì vậy các anh?
Em gà quá!

Nguyen Dang Lam

Đi bộ
Nếu không nhầm với xe 4 số thì chức năng chỉ cho phép hộp số lên cao nhất là số 3. Nếu bác đi chậm thì không có cảm nhận, nếu đi nhanh sẽ thấy máy bị gằn. Nên bật chức năng này khi đi đèo dốc cao.

lai thue

Xe điện
Ko biết xe cụ là xe gì, chỉ VD thôi nhé. Bình thường vòng tua máy lên 2k nó sẽ nhảy sang số to hơn, nếu để OD off nó sẽ nhảy số khi vòng quay cao hơn, có thể là 3k nó mới nhảy số, cái này dùng để khi vượt xe

anhtienbimson

Xe buýt
Ko biết xe cụ là xe gì, chỉ VD thôi nhé. Bình thường vòng tua máy lên 2k nó sẽ nhảy sang số to hơn, nếu để OD off nó sẽ nhảy số khi vòng quay cao hơn, có thể là 3k nó mới nhảy số, cái này dùng để khi vượt xe
Xe em đây. Đời 2003. Số tự động ạ!
Khi em nhấn cái nút trên cần số tgif báo đèn này. Nhấn cái nữa nó tắt bác ạ!

lai thue

Xe điện
Vậy cụ thử tăng tốc khi tắt OD xem vòng tua bao nhiêu thì nó nhảy số

nhanoto44

Xe tăng
1/ đèn báo nạp của cụ sao lại sáng thía kia?
2/ vấn đề cụ nói có thể tóm tắt dễ hiểu thế này:
OD = over driver; OF sáng lên = tắt, mà tối đi = ON (mở)
OD: là tỉ số truyền vượt tốc, tức là trong dải số của xe cụ (số 1,2,3,4,5 thậm chí là 6,7..) sẽ có 1 số, thường là số to nhất theo cách gọi, làm cho tốc độ bánh xe quanh hơn tốc độ của động cơ.
Nếu đèn OD/Of sáng lên thì hộp số xe cụ không bao giờ tự động nhảy lên được số cao nhất này. Hộp số sẽ khống chế tốc độ bánh xe của cụ nhanh nhất = tốc độ động cơ (dùng khi đi đường phố)
Nếu đèn OD/OF tắt, thì hs có thể sẽ cho phép nhảy lên số cao nhất, bánh xe quay nhanh hơn động cơ (dùng khi đi cao tốc)
Ps: cái tính năng này không phải để vượt xe như nhiều người vẫn thường nghĩ đâu.

Nguyen Dang Lam

Đi bộ
Các xe tự động cần số thẳng thường có chế độ o/d off (over drive off) để không cho hộp số vượt quá tỷ lệ truyền 1:1. Xe bác o/d off chỉ lên được từ 1 đến 3 thôi. Tính năng chỉ dùng đi đèo dốc dài hay chở quá nặng khi xe hoạt động chấp chới ở số 3 và số 4 mà ta thấy xe chạy số 3 là tốt hơn hoặc cần hãm tốc độ bằng động cơ khi xuống dốc. Không nên dùng trong điều kiện bình thường và ngay cả khi để vượt vì có thể xe không chạy quá 80km/h mà chỉ cần để D và đạp ga để hộp số tự điều khiển.

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
OD: là tỉ số truyền vượt tốc, tức là trong dải số của xe cụ (số 1,2,3,4,5 thậm chí là 6,7..) sẽ có 1 số, thường là số to nhất theo cách gọi, làm cho tốc độ bánh xe quanh hơn tốc độ của động cơ.
Nếu đèn OD/Of sáng lên thì hộp số xe cụ không bao giờ tự động nhảy lên được số cao nhất này. Hộp số sẽ khống chế tốc độ bánh xe của cụ nhanh nhất = tốc độ động cơ (dùng khi đi đường phố)
Nếu đèn OD/OF tắt, thì hs có thể sẽ cho phép nhảy lên số cao nhất, bánh xe quay nhanh hơn động cơ (dùng khi đi cao tốc)
Ps: cái tính năng này không phải để vượt xe như nhiều người vẫn thường nghĩ đâu.
Câu trả lời chuẩn xác nè, tốt nhất đi bình thương thì Cụ đừng để nó sáng

anhtienbimson

Xe buýt
Câu trả lời chuẩn xác nè, tốt nhất đi bình thương thì Cụ đừng để nó sáng
Vâng. Cảm ơn các bác khai sáng.
Em cũng thấy khá bối rối. Đọc thêm trên internet nhưng thấy nó cũng khá mơ hồ. Mỗi người biết 1 ít nên giải thích nó cũng không được cặn kẽ lắm!
Qua đây thấy các bác giải thích đơn giản, dễ hình dung!

anhtienbimson

Xe buýt
Đèn báo nạp của em bị ánh sáng nó hắt lên chứ không phải lỗi đâu ạ.
Em cũng đi kiểm tra rồi, mới đầu lấy về cũng thấy lạ lạ.
Cảm ơn bác về câu trả lời nhé!