[Funland] Chung cư ở Hàn khác Việt Nam nhiều nhỉ

pisces_hn

Xe container
em hóng xem cái chỗ đỗ xe của họ nó thế nào

NGUYENDUCCET

Xe máy
Em sang Hàn thấy dân nó cũng nghèo khổ, những nhà mặt phố thì sạch đẹp chứ vào các con ngõ nhà bé, chật, dân nhếch nhác. Đi mấy tỉnh thì thấy rõ kiểu “đẹp đẽ phô ra, xấu xa đậy lại” giống như HN: nhà mặt tiền thì đẹp còn trong ngõ, ven sông xập xệ, nhếch nhác, bẩn thỉu. Vào quán ăn sáng thấy dân Hàn ăn khổ vãi, mỗi người 1 cái tô như chậu rửa mặt mì tôm trứng và 1 đĩa kim chi, nó phải ăn nhiều để no, có sức đi làm. Ăn sáng em vào mấy quán, quán mì có thịt như thịt bò, gà thì cho người khá giả nhưng em thấy các quán chỉ có mì trứng ăn kèm kim chi thì đông lắm chứng tỏ người nghèo vẫn chiếm số đông. Em ở khách sạn có ăn sáng nhưng em thích lê la ăn sáng trên phố để tìm hiểu văn hoá địa phương nên hay ra ngoài ăn, hiểu hơn về họ. Thấy đa phần lao động nghèo, ăn nhiều lấy no chứ ko phải ăn ngon như mình, và thấy văn hoá ko cao như thấy trên phim ảnh, đời thường dân họ cục súc, nóng nảy chứ ko nhẹ nhàng, lịch lãm như trên phim!
Kaka. Mình khá thì ăn ngoài, bình dân mua mang đi còn dưới bình dân và cực giàu thì ăn ở nhà.

Toietmoi

Xe điện
Em sang Hàn thấy dân nó cũng nghèo khổ, những nhà mặt phố thì sạch đẹp chứ vào các con ngõ nhà bé, chật, dân nhếch nhác. Đi mấy tỉnh thì thấy rõ kiểu “đẹp đẽ phô ra, xấu xa đậy lại” giống như HN: nhà mặt tiền thì đẹp còn trong ngõ, ven sông xập xệ, nhếch nhác, bẩn thỉu. Vào quán ăn sáng thấy dân Hàn ăn khổ vãi, mỗi người 1 cái tô như chậu rửa mặt mì tôm trứng và 1 đĩa kim chi, nó phải ăn nhiều để no, có sức đi làm. Ăn sáng em vào mấy quán, quán mì có thịt như thịt bò, gà thì cho người khá giả nhưng em thấy các quán chỉ có mì trứng ăn kèm kim chi thì đông lắm chứng tỏ người nghèo vẫn chiếm số đông. Em ở khách sạn có ăn sáng nhưng em thích lê la ăn sáng trên phố để tìm hiểu văn hoá địa phương nên hay ra ngoài ăn, hiểu hơn về họ. Thấy đa phần lao động nghèo, ăn nhiều lấy no chứ ko phải ăn ngon như mình, và thấy văn hoá ko cao như thấy trên phim ảnh, đời thường dân họ cục súc, nóng nảy chứ ko nhẹ nhàng, lịch lãm như trên phim!
Ở VN mình các nhà hàng, quán ăn chủ yếu là các em gái xinh tươi phục vụ, còn bên HQ chủ yếu người già. Thậm chí tại các tiệm fastfood chủ yếu tuyển người già.

Bên này xe sedan nhiều vì nó rẻ, chủ yếu xe sx nội địa nhưng giới nhà giàu vẫn ưa Mercedes, Audi,..

Chỉnh sửa cuối:

pisces_hn

Xe container
Chung cư của chủ thớt làm gì có chỗ đỗ xe cụ ơi, toàn bus với tàu điện ngầm là chính =))
Chung cư ở mình giờ rất bức xúc cái chỗ đỗ xe. bên họ k biết loại cao cấp có xây đủ mỗi nhà 2 xe không nhỉ

Toietmoi

Xe điện
Chung cư ở mình giờ rất bức xúc cái chỗ đỗ xe. bên họ k biết loại cao cấp có xây đủ mỗi nhà 2 xe không nhỉ
Giao thông công cộng của họ rất tốt cụ ạ, đi gần có xe bus, đi ngắn thì tàu điện ngầm, đi xa hẳn thì tàu cao tốc KTX,...
Đây là hình ảnh ga tàu điện ngầm ở Seoul:

banmotnucuoi

Xe lăn
Nó quy định nghiêm ngặt 9 tầng là 1 tầng đỗ xe cụ ạ. Việt nam thì đổi mới hơn quy định 100m2 nhà ở có 20m2 dành cho đỗ xe. Hai phương pháp này như nhau, nhưng rất tiếc bằng 1 phép thân nào đấy các chung cư mới xây của VN vẫn lách đc cái này

Dương Đình Chiểu

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.thicongnhadep24h.com
Nhìn giống mấy tòa nhà thập thể cũ của ta. nếu so về độ thoáng, thì nhiều khu thập thể rất ổn, có hành lang, có sân chơi, chứ ko bí dì dì như các căn chung cư mới mà chỉ có 1 tòa, ko có hạ tầng

dreamthai8966

Xe đạp
Chung cư Hyundai Hillstate ở Hà Đông thiết kế cũng tương tự các chung cư thương hiệu Hillstate ở Hàn Quốc, đây là thương hiệu cao cấp ở Hàn Quốc, tương tưh như Vinhomes ở VN.

Chung cư Booyoung là thương hiệu bình dân.

chán cái phường mỗ lao thật, có mấy ô đất đẹp nhất bán cho ông booyoung xây chung cư rẻ tiền của Hàn Xẻng,

biahoihanoi

Xe lăn
Nhân có thớt " Bác sỹ ở Hàn khác Việt Nam nhiều nhỉ", em cũng có chút thắc mắc về các chung cư ở Hàn.
Tại sao chúng khác với VN nhiều thế nhỉ.
Về thiết kế nội bên trong căn hộ thì em không bàn, chỉ muốn nói đến cái mặt tiền của các căn hộ chung cư HQ, cửa chính ra vào căn hộ, chúng đều trông ra 1 cái ban công (lối đi) chung và là mặt thoáng với không gian, thường là trông ra 1 khoảng sân/công viên rộng, và/hoặc bãi để xe ô tô...còn các chung cư ở VN thì cửa chính các căn hộ đều thông ra 1 lối đi trong lòng tòa nhà, thường là kín mít.... :-?

Như các ảnh dưới đây:
View attachment 8381224
View attachment 8381225

View attachment 8381231
Cụ xem khu Giang Võ thiết kế y chang thế này, chỉ thấp tầng hơn thôi.

hung_docco

Xe máy
Vn như tù, còn bên Hàn kia thiết kế quá đỉnh

danleduc

Xe điện
Ban công kiểu đó bụi , bẩn lắm. Mà không sang trọng, riêng tư
Ban công kiểu đó em thấy thoáng, mùa đông có hơi lạnh chút, nhưng mùa hè thì sẽ thoáng mát. Ban công lối đi chung kiểu kín trong tòa nhà thì mùa hè phải bật điều hòa 24/7, nếu không thì nó như cái hầm, nóng như hun người. Như thế rõ là phải tiêu tốn 1 lượng lớn năng lượng rồi (phí dịch vụ sẽ lại charge vào đầu cư dân thôi).....Xét về mặt "xanh" thì tòa nhà chung cư thiết kế kiểu hàng lang chung kín sẽ không thân thiện môi trường so với tòa nhà chung cư thiết kế hàng lang chung kiểu hở....

danleduc

Xe điện
Cụ xem khu Giang Võ thiết kế y chang thế này, chỉ thấp tầng hơn thôi.
Em nghĩ ở các TP lớn của VN như HN, SG, HP, ĐN.....chỉ nên xây các tòa nhà chung cư cao cỡ 20 tầng thôi, và nên xây các tòa nhà hình chữ U, hình chữ L. Hàng lang ban công thoáng, trông ra khoảng sân ....khoảng sân đó có thể là công viên nhỏ hoặc đơn giản chỉ là cái sân chơi cho trẻ em.
Các tòa nhà cao 30 tầng đến 50 tầng chỉ nên là các khách sạn, tòa nhà văn phòng.

Shadow381

Xe điện
Kaka. Mình khá thì ăn ngoài, bình dân mua mang đi còn dưới bình dân và cực giàu thì ăn ở nhà.
1 bộ phận cực giàu em quen thì chỉ ăn ở khách sạn hoặc những chỗ như 35 HV, nhưng em cũng hay gặp các đại gia mình ăn ở quán vỉa hè như Tư Lùn Hai Bà Trưng… kiểu lái xe ngồi chờ trong xe maybach, sếp ngồi vỉa hè ăn phở xong ra hàng trà đá gần đó ngồi tiếp!

GiangNH3011

Xe tải
Em có dịp thăm đứa em đang sống ở Hàn, khu vực Deajon, và được em ý giới thiệu về thiết kế, xây dựng chung cư ở khu vực đó cũng như ở Hàn quốc nói chung. Theo đó, các chung cư đa phần là 1 sàn chỉ có 2 căn hộ, mỗi căn hộ rộng khoảng hơn 100m2 trở lên. Trong 1 khu chung cư, sẽ có rất nhiều blocks/toà chung cư, ở khu vực bao quanh hay mình gọi lại khoảng sân trống sẽ là khu vực để xe oto, khu vui chơi, đi bộ cho dân cư sống khu đó. Mỗi toà cũng khá là cao, từ 20 tầng trở lên. Thiết kế của các căn thì đa phần giống nhau, bước vào cửa sẽ là nhà vệ sinh, sau đó là đến 1 phòng ngủ phụ, khu vực bếp + phòng khách, rồi sau đó là phòng ngủ chính + 1 phòng trông nữa có thể làm phòng làm việc, tập thể dục...Vì 1 sàn có 2 căn hộ nên 3 phòng đều có ban công (đây là cái em rất thích vì nhiều chung cư ở Việt Nam có phòng sẽ không có ban công, tuỳ toà mà hướng ban công sẽ hướng ra đường lớn hay về nội khu (bãi để xe, khu vui chơi).

Diep1979

Xe điện
Hết bác sỹ hàn giờ đến chung cư hàn

Các cụ toàn nói về sức khỏe và tiền bạc thôi :))

danleduc

Xe điện
Em có dịp thăm đứa em đang sống ở Hàn, khu vực Deajon, và được em ý giới thiệu về thiết kế, xây dựng chung cư ở khu vực đó cũng như ở Hàn quốc nói chung. Theo đó, các chung cư đa phần là 1 sàn chỉ có 2 căn hộ, mỗi căn hộ rộng khoảng hơn 100m2 trở lên. Trong 1 khu chung cư, sẽ có rất nhiều blocks/toà chung cư, ở khu vực bao quanh hay mình gọi lại khoảng sân trống sẽ là khu vực để xe oto, khu vui chơi, đi bộ cho dân cư sống khu đó. Mỗi toà cũng khá là cao, từ 20 tầng trở lên. Thiết kế của các căn thì đa phần giống nhau, bước vào cửa sẽ là nhà vệ sinh, sau đó là đến 1 phòng ngủ phụ, khu vực bếp + phòng khách, rồi sau đó là phòng ngủ chính + 1 phòng trông nữa có thể làm phòng làm việc, tập thể dục...Vì 1 sàn có 2 căn hộ nên 3 phòng đều có ban công (đây là cái em rất thích vì nhiều chung cư ở Việt Nam có phòng sẽ không có ban công, tuỳ toà mà hướng ban công sẽ hướng ra đường lớn hay về nội khu (bãi để xe, khu vui chơi).
Nếu Chung cư ở VN mà làm được như cụ nói thì tốt biết mấy. Dân cư sẽ không phải chờ thang máy mỗi sáng đi làm và chiều - tối đi làm về. Hic.
Các tòa nhà CC ở HN ( và ở VN nói chung ) đều tận dụng triệt để hết các khoảng không gian, và / hoặc tận dụng tối đa không gian thiết kế ( kiểu tòa nhà "nén" mật độ dân cư cao) để tối ưu hóa lợi nhuận cho CĐT. Đến chỗ để ô tô còn không đủ cho cư dân, đường nội khu cũng bé tý hẹp vanh vanh....khoảng sân trống là điều xa xỉ.

Hình như ở HN có Chung cư Làng Quốc tế Thăng Long thiết kế 4 căn hộ 1 thang máy thì phải . :-?

Doun

Xe điện
Thiết kế kiểu này có đặc điểm sau:

VỀ ƯU ĐIỂM:
- Thông khí rất tốt, có thể tận dụng tối đa thông khí tự nhiên. Các trường học, bệnh viện (nơi tập trung nhiều người, có nguy cơ lây nhiễm bệnh qua không khí cao) xây theo lối này trước đây ở VN mặc dù nhìn kém hiện đại nhưng rất có ưu điểm về thông khí tự nhiên.
- Tận dụng được tối đa ánh sáng tự nhiên, đặc biệt ở các khu vực bắc bán cầu, mùa đông cường độ ánh sáng mặt trời thấp.
- Tính riêng tư cao. Không có nhà đối diện.
- Phòng cháy, chữa cháy thuận tiện hơn.

ĐIỂM HẠN CHẾ: (Em tạm gọi là như vậy vì chưa biết dùng từ gì cho hợp lý)
- Chi phí xây dựng không tối ưu. Ví dụ với 3 hàng cột mới được 1 lớp căn hộ, trong khi đó chỉ thêm 1 hàng cột móng nữa là 4 hàng (thành kiến trúc hành lang ở giữa, 2 lớp căn hộ 2 bên) mà có thêm 1 lớp căn hộ nữa sẽ tăng hiệu quả đầu tư của chủ đầu tư)
- Tốn diện tích đất xây dựng hơn so với kiểu tòa nhà nhiều lớp căn hộ (khi so sánh tỉ lệ số căn hộ có thể được xây dựng trên diện tích đất).
- Khó về mặt kỹ thuật khi thiết kế cao tầng.
- Số căn hộ /1 tầng khó bố trí đươc nhiều, phải tách ra thành nhiều đơn nguyên để tránh độ lún không đồng đều nếu 1 sàn quá dài. Khoảng cách từ các căn hộ đến cầu thang chung, thang máy lớn nếu 1 sàn bố trí nhiều căn.