[Funland] Chung cư tăng giá kinh quá các bác 😅

Kaisa

Xe tải
Ông này k đc xem đài HN hôm qua à? Hay giống bọn Mõm kia
Mình đang tìm mua nhà đây cụ, ý mình là làm sao biết chính xác được việc này vì đài nói là 1 chuyện thôi, đang mong giá giảm để mua đây cụ =))

quangvinh001

Xe tải
Mấy tuần nay thấy nhà đài đánh bđs kinh phết, đặc biệt là chung cư.
Em thì em nghĩ đơn giản, nhà đài là sân sau của nhà nước, mà thế này tức là nhà nước lệnh phải đánh rồi. Mà giá bđs thì tuy là do cung cầu nhưng chỉ cần chú phỉnh đánh vài đòn là ngất ngay, đặc biệt kiểu mua bán theo phong trào như nước mình.
Chú phỉnh đợt rồi có họp khẩn tháo gỡ cho các dự án bđs, cái này nhiều cò đánh tráo khái niệm bảo sẽ làm tăng giá bđs nhưng theo ngu ý của em thì cái này sẽ làm tăng cung vì nhiều dự án k bị block nữa, dẫn đến bđs chững hoặc giảm.

Tầm này em túc tắc chờ thôi, có 5-6 tỏi, em đang ném tạm gửi tiết kiệm usdt trên binance cũng đc 10-12% 1 năm, chẳng dại gì nhảy vào đu đỉnh bđs
giờ người giàu sở hữu nhiều nhà không thiếu: họ không hoặc ít vay ngân hàng, nhà để cho thuê. cứ rung đùi thu tiền thôi. Và họ không có lý do gì để phải bán rẻ đi làm từ thiện cả. thậm chí họ còn đang mua vào thêm (nếu bđs giá hợp lý)
- Không phải dân nào cũng biết gửi và dám gửi tiết kiệm vào tiền ảo USDT như bác. chứ nếu lãi gửi tiết kiệm ngân hàng về 9% như tầm cuối 2022 thì chuyện đã khác rồi

quangvinh001

Xe tải
Mình đang tìm mua nhà đây cụ, ý mình là làm sao biết chính xác được việc này vì đài nói là 1 chuyện thôi, đang mong giá giảm để mua đây cụ =))
em khuyên cụ thật: - nếu cụ đã có nhà rồi, đang dư tiền nhàn rỗi. Thì cụ nên chờ săn con bđs nào ngon giá tốt cụ mua đầu tư. hoặc cụ đầu tư kênh khác. Không việc gì phải mua giá cao.
- còn nếu cụ chưa có nhà ở, thì cụ mà cứ ngồi "chờ giảm mới mua" thì ......chắc cụ sẽ không bao giờ mua được nhà / hoặc lúc mua thì cái nhà đấy cũng không hề giảm không hề rẻ.

Kaisa

Xe tải
em khuyên cụ thật: - nếu cụ đã có nhà rồi, đang dư tiền nhàn rỗi. Thì cụ nên chờ săn con bđs nào ngon giá tốt cụ mua đầu tư. hoặc cụ đầu tư kênh khác. Không việc gì phải mua giá cao.
- còn nếu cụ chưa có nhà ở, thì cụ mà cứ ngồi "chờ giảm mới mua" thì ......chắc cụ sẽ không bao giờ mua được nhà / hoặc lúc mua thì cái nhà đấy cũng không hề giảm không hề rẻ.
Nhà em không vội việc mua nhà, Tuy nhiên, đợi giảm ở đây k phải là đợi giá nó giảm, mà thời điểm hiện tại em đang đợi chủ nhà nào thiện chí bán chứ k phải đăng khảo giá, đăng bán được thì bán không bán được thì thôi, mất thời gian của em. Còn quan điểm e không fomo, giá cao hơn giá trị thì em k mua.

hrdolehoan

Xe hơi
cháu không hay nghe đài hà nội như cccm bên trên nên không rõ, nhưng thấy FB mấy nay cũng thấy bản tin đài hà nội réo liên tục nào là ảo giá, giao dịch ít, chủ nhà quay xe bla blo... cơ mà sáng nay cháu đi làm nghe chào buổi sáng của cụ VTVgo có chuyên gia hẳn hoi lên nói giá nhà neo đã cao có dấu hiệu tăng chậm, khó mà còn "dư địa tăng" và khả năng cao đi ngang chứ suy giảm thì rất khó do abc... thì các cụ biết r, vậy nên cháu thấy đài hà nội cảnh báo là chuẩn, ng dân bớt sốt ruột đừng nghe mấy ô mg hay cđt mồi hàng, dù gì giá neo cao cũng là giá tương lai 5-7 năm nữa r, tập trung làm thêm tăng thu nhập cccm ạ

hrdolehoan

Xe hơi
Mấy tuần nay thấy nhà đài đánh bđs kinh phết, đặc biệt là chung cư.
Em thì em nghĩ đơn giản, nhà đài là sân sau của nhà nước, mà thế này tức là nhà nước lệnh phải đánh rồi. Mà giá bđs thì tuy là do cung cầu nhưng chỉ cần chú phỉnh đánh vài đòn là ngất ngay, đặc biệt kiểu mua bán theo phong trào như nước mình.
Chú phỉnh đợt rồi có họp khẩn tháo gỡ cho các dự án bđs, cái này nhiều cò đánh tráo khái niệm bảo sẽ làm tăng giá bđs nhưng theo ngu ý của em thì cái này sẽ làm tăng cung vì nhiều dự án k bị block nữa, dẫn đến bđs chững hoặc giảm.

Tầm này em túc tắc chờ thôi, có 5-6 tỏi, em đang ném tạm gửi tiết kiệm usdt trên binance cũng đc 10-12% 1 năm, chẳng dại gì nhảy vào đu đỉnh bđs
nên trừ dôi 1-1.5% phí và rủi ro của usdt cụ ạ, cháu thấy mấy lão Usdt này in nhiều tiền cũng sợ lắm :D, chờ các cụ tổng tháo gỡ e cũng còn dài, cháu thấy gỡ mãi r :)) với lại với thế sự thế này cháu có tiền 5-6 tỏi như cụ cháu mua liền cc hoặc nhà ngõ cho thuê cho an lành :D

truongvoky1981

Xe buýt
cháu không hay nghe đài hà nội như cccm bên trên nên không rõ, nhưng thấy FB mấy nay cũng thấy bản tin đài hà nội réo liên tục nào là ảo giá, giao dịch ít, chủ nhà quay xe bla blo... cơ mà sáng nay cháu đi làm nghe chào buổi sáng của cụ VTVgo có chuyên gia hẳn hoi lên nói giá nhà neo đã cao có dấu hiệu tăng chậm, khó mà còn "dư địa tăng" và khả năng cao đi ngang chứ suy giảm thì rất khó do abc... thì các cụ biết r, vậy nên cháu thấy đài hà nội cảnh báo là chuẩn, ng dân bớt sốt ruột đừng nghe mấy ô mg hay cđt mồi hàng, dù gì giá neo cao cũng là giá tương lai 5-7 năm nữa r, tập trung làm thêm tăng thu nhập cccm ạ
ko có đủ tiền mua thì phải tập trung làm tăng thu nhập chứ biết sao ạ (em đang nói em ko có tiền nhé :D )

Le0_vn

Xe đạp
Thế cụ đã tìm hiểu nghiêm túc mấy năm trước lãi suất tiết kiệm bao nhiêu, giờ còn bao nhiêu (đã giảm bao nhiêu %), trước nguồn cung thế nào, giờ nguồn cung thế nào, nhu cầu trước thế nào, giờ thế nào (mỗi năm hn tăng cơ học bao nhiêu dân số, tỷ lệ xu hướng dân số ở chung cư ra sao…). Nếu cụ nghiêm túc tìm hiểu kỹ thì cụ sẽ không phán bừa như vậy. Với em chung cư hiện nay có thể hơi đắt 1 chút nhưng để nói ngáo với bong bóng thì e rằng hơi quá đà.
Báo cáo cụ, công việc chính của em hiện tại làm về nghiên cứu thị trường và tư vấn chiến lược phát triển cho ngân hàng. Vì vậy, trong phạm vi công việc của em, chúng em cũng có đánh giá, phân tích nội dung tương đồng với những nội dung như trong cm của cụ đề cập ạ.

Việc thiết lập đỉnh mới cho sản phẩm "BĐS" như hiện nay nếu gọi là "bong bóng" cũng không hoàn toàn đúng đâu cụ. Vì việc tăng giá lần này phần lí do chính liên quan đến việc thay đổi chính sách và luật nhà ở của chính phủ cụ ạ. Lạm phát cũng là 1 yếu tố, nhưng phạm vi ảnh hưởng của lạm phát nó là chung chứ ko riêng gì BĐS đâu ạ.

Chỉnh sửa cuối:

duchien04x4

Xe tải

Sao giá giờ khiếp thế nhỉ, trước tết em em mua có 5 tỷ. Sốc thật cccm ạ!!!

ncs

Xe buýt
Thế thì sau này không có vấn đề gì cả nếu hiện tại đù điều kiện . Theo các quy định mới thì việc bỏ đất làm lối đi chung để tách nhỏ các lô bên trong thì sẽ bị hạn chế. Còn việc tách nhỏ đất ( đủ điều kịen đất ở, kích thước ...) bám mặt đường hiện hữu thì sẽ k bị ảnh hưởng gì .
Nếu đất ở làm lối đi chung thì ok.Sẽ không cho chơi trò đất ruộng, đất nông nghiệp, trồng cây lâu năm...làm lối đi chung

Tranhung858

Xe đạp
Chỉnh sửa cuối:

duchien04x4

Xe tải
Bên này chỉ so sanh về chất lượng và độ chịu chơi thì ăn đứt BRG Lê Văn Lương, cùng trục đường với nhau cách nhau, cách nhau hơn 2km thì giá này vẫn còn rẻ chán, mình cũng lấy 1 căn ở đây trục 06.
Trước tết 5 tỷ, sau tết chưa tính 2% quỹ bảo trì và Phí làm sổ đã 7 tỷ rồi mà vẫn rẻ ạ :D

lucky2050

Xe hơi
Bên này chỉ so sanh về chất lượng và độ chịu chơi thì ăn đứt BRG Lê Văn Lương, cùng trục đường với nhau, cách nhau hơn 2km thì giá này vẫn còn rẻ chán.
K hoê
Trước tết 5 tỷ, sau tết chưa tính 2% quỹ bảo trì và Phí làm sổ đã 7 tỷ rồi mà vẫn rẻ ạ :D
K biết nó căn cứ vào cái gì mà kêu rẻ nhỉ?

Tranhung858

Xe đạp
rẻ so với BRG, còn do Thị trường đánh giá, nhưng dạng CC mà gần như full kính low e ở HN rất hiếm, đây là dạng công trình rất khó xuống cấp, khả năng khai thác cho thuê được giá cao, có Kangnam, Lancaster, Thenine...

xuanhieu7292

Xe buýt
K hoê

K biết nó căn cứ vào cái gì mà kêu rẻ nhỉ?
Với sale thì 6 tỷ chứ 10 tỷ, 20 tỷ thì đều rẻ hết!

Mình đã lấy một căn bên đây. nói chung ưng, ưng nhất có hệ thống lọc không khí, bụi mịn, full kính low e, không gian thiết kế sang, hiện còn khoảng 80 căn. Các bác phải trải nghiệm thực tế rồi hãy quyết định nhé.