[Funland] Chung cư tăng giá kinh quá các bác 😅

hungtom11

Xe tải

Xem ra các lờ đờ quyết tâm áp thời hạn vào nhà cc. Giá cc hình thành trước luật có khi lại sắp lên tầm cao mới.

Quê bầm

Xe điện

Xem ra các lờ đờ quyết tâm áp thời hạn vào nhà cc. Giá cc hình thành trước luật có khi lại sắp lên tầm cao mới.
Ko khả thi đâu cụ vì nhiều tiếng nói phản đối rồi sẽ chìm như xưa, nếu quả thực mà làm được em tin sẽ áp tất cũ mới, ko để nửa nạc nửa mỡ đâu

koala2020

[Tịch thu bằng lái]
Ko khả thi đâu cụ vì nhiều tiếng nói phản đối rồi sẽ chìm như xưa, nếu quả thực mà làm được em tin sẽ áp tất cũ mới, ko để nửa nạc nửa mỡ đâu
Cụ chả hiểu gì cả? Làm gì có chuyện chung cư cũ đang sở hữu lâu dài lại cướp của người ta thành sở hữu 50 năm được... khi người ta mua nhà là người ta đã đóng tiền đất để sở hữu lâu dài rồi. Giờ chung cư mới có thể áp luật sở hữu 50 năm, nên tiền đất đóng cho chung cư đó sẽ rẻ đi, khiến nhiều người tiếp cận được hơn, và người giàu ko có nhu cầu mua gom bđs 50 năm, khiến giá ko bị đẩy lên cao quá.

Cụ tham khảo thị trường bđs các nước khác sẽ thấy. Nhà 50 năm và lâu dài cùng tồn tại, chả có gì là nửa nạc nửa mỡ.

KoenigseggPigani

Xe tăng
Chung cư giờ nôm na là các căn hộ tòa đó đã đóng tiền mua nhà và mua đứt mảnh đất đó rồi, kể cả các shop t1 cũng đã dc biên lai nộp tiền thuế đất đó, cho nên việc đuổi họ ra khỏi miếng đất họ đã mua là không thể (trong khi giá áp thuế mua đất với căn hộ k hề rẻ, nếu thu hồi thì đền bù ốm xác luôn)
Tức là nhà chung cư đã có đất, chứ không phải mỗi nhà không (sd chung)
NN giờ mà đòi lại đất đã bán cho dân? có ngửi được không
Các tập thể cũ không giải tỏa dc cũng lý do này, chứ nhà họ hết tuổi hết khấu hao lâu rồi, chỉ còn quyền với mảnh đất thôi

Koka2015

Xe tăng
Chung cư giờ nôm na là các căn hộ tòa đó đã đóng tiền mua nhà và mua đứt mảnh đất đó rồi, kể cả các shop t1 cũng đã dc biên lai nộp tiền thuế đất đó, cho nên việc đuổi họ ra khỏi miếng đất họ đã mua là không thể (trong khi giá áp thuế mua đất với căn hộ k hề rẻ, nếu thu hồi thì đền bù ốm xác luôn)
Tức là nhà chung cư đã có đất, chứ không phải mỗi nhà không (sd chung)
NN giờ mà đòi lại đất đã bán cho dân? có ngửi được không
Các tập thể cũ không giải tỏa dc cũng lý do này, chứ nhà họ hết tuổi hết khấu hao lâu rồi, chỉ còn quyền với mảnh đất thôi
Họ chỉ áp dụng cho những chung cư dc xây dựng sau thời điểm luật Nhà Ở sửa đổi này có hiệu lực.
Khi đất đất xd chung cư này là đất nhà nước cho thuê 50 năm, đóng tiền ít hơn đất sử dụng lâu dài.

Các chung cư trước luật này có hiệu lực vẫn có thời hạn sử dụng lâu dài.

KoenigseggPigani

Xe tăng
Họ chỉ áp dụng cho những chung cư dc xây dựng sau thời điểm luật Nhà Ở sửa đổi này có hiệu lực.
Khi đất đất xd chung cư này là đất nhà nước cho thuê 50 năm, đóng tiền ít hơn đất sử dụng lâu dài.

Các chung cư trước luật này có hiệu lực vẫn có thời hạn sử dụng lâu dài.
chắc gì ít hơn cụ :)) cụ quên là năm 2024 sẽ tính đất định giá theo giá "sát thị trường" ah
Theo luật đất đai hiện tại không có chuyện cho thuê đất để làm nhà ở nhé, chỉ có giao đứt thôi, thế nên theo e nhà làm luật sẽ bàn về thời hạn chung cư theo hướng để hết hạn sẽ bung quỹ bảo trì ra sửa lại hoặc nát quá thì góp tiền xây lại chứ không thể thu trắng được

Happiness76

Xe hơi
? Là cư dân ở đấy còn tìm nhà gì nữa? Mua cao bán cao, than cái gì? :))
Đừng bảo lại mua nhà nữa cho ...các cụ nhé? ;))

Cụ là "Cư dân" khá đặc biệt đấy. Nắm giao dịch toàn khu, biết người ta bán giá bao nhiêu luôn?
Khu em ở toàn cư dân tìm nhà đây, nhiều người tìm lắm và cũng phải vào group cư dân hỏi vì sale giao có nhà mà không có. Họ tìm cho bố mẹ, anh chị em, bạn bè và cho cả chính mình vì muốn đổi căn rộng hơn, tòa đẹp hơn v.v...

mtr0359

Xe tải
năm ngoái, e may mắn 2vc dồn các kiểu kiếm được căn 3 ngủ, năm nay về ở rồi, thấy giá thì lên ào ào, chất lượng cuộc sống thấy có tốt hơn. Cũng xứng đáng với đồng tiền bỏ ra.

bohong88

Xe tải
năm ngoái, e may mắn 2vc dồn các kiểu kiếm được căn 3 ngủ, năm nay về ở rồi, thấy giá thì lên ào ào, chất lượng cuộc sống thấy có tốt hơn. Cũng xứng đáng với đồng tiền bỏ ra.
Nói chung các cụ nên mua căn 3 ngủ, 2 vs. Mua nhà nhiều khi cũng phải cố 1 chút
Vì nếu mua 2 ngủ, 1 vs thì sau này lại phải thay. Bí lắm

Hoangxuyen

Xe đạp
Bác mua chung nào vậy bác ?

wave93nd

Xe hơi
Tài chính 2-2.5t có mua đc căn nào 2 ngủ từ mạn bv Bạch Mai xuống gần Linh Đàm ko các cụ? E tìm nhà khó quá.

Xediduongxa

Xe buýt
Tài chính 2-2.5t có mua đc căn nào 2 ngủ từ mạn bv Bạch Mai xuống gần Linh Đàm ko các cụ? E tìm nhà khó quá.
Tầm tc này có căn 1pn - 2pn 1wc thôi cụ ạ. Chứ khu vực chỗ này giá cũng cao.
Hoặc Nguyễn cảnh Dị có dự án mới đó. Cụ tham khảo thêm thông tin nhé

tonyphan26618

Xe tải
Thanh Bình Garden sắp bàn giao căn hộ đấy cụ, không thì mời cụ qua làm hàng xóm nhà cháu ở Sky Central 176 Định Công :D

À bên cạnh nhà cháu còn có cả Lavender Garden Định Công nữa, cũng mới xây đó cụ

Xediduongxa

Xe buýt
Thanh Bình Garden sắp bàn giao căn hộ đấy cụ, không thì mời cụ qua làm hàng xóm nhà cháu ở Sky Central 176 Định Công :D
176 đc giá rơi vào bn cụ nhỉ? Có sổ nên khá ngon. Đập cái đoạn phía trước đi là thông thoáng hẳn ra

wave93nd

Xe hơi

À bên cạnh nhà cháu còn có cả Lavender Garden Định Công nữa, cũng mới xây đó cụ
Cả 2 e đều ko đủ tài chính ạ :(

CaoTrung

Xe đạp
Cái gì cũng lên trừ lương các bác ợ