[Funland] Chung cư tăng giá kinh quá các bác 😅

truongvoky1981

Xe buýt
Kinh tế là phần quan trọng quyết định tỉ lệ sinh, Nhật thời giá nhà phi mã quá khả năng mua nhà của người trẻ dẫn tới giảm dân số, TQ đang gặp vấn đề như vậy dù bỏ chính sách 1 con nhưng bọn trẻ cũng ít sinh. Đấy là e nói VN nguy cơ cao vì đã có dẫn chứng từ các nước đi trước mình
Đang nhà đất chung cư các Cụ nhẩy phát sang cả sinh đử. Em khâm phục các Cụ thật, chuyên gia mọi mặt trận.

pokeking

Xe hơi
Mình xin ít thông tin về Canal Park (Hanoi Garden City) nhé các cụ

kanani

Đi bộ
nói chuyện nhà cửa nhức cả đầu chứ :)) Năm ngoái em đi tìm nhà chỗ Ban Cơ Yếu Chính phủ, ngta báo 2.6 em bảo xa. Bây giờ cầm 3t đi tìm nhà ở Thanh Xuân mà mãi em chưa tìm được :)) chủ nhà thì sắp lấy lại nhà k cho thuê nữa 8-|

Tắc Kè2309

Xe máy
Có 2 loại hàng bạn ơi, hàng trực tiếp CĐT và hàng CN (chuyển nhượng) cái bạn đề cập mình hiểu là hàng chuyển nhượng, mà hàng này nhà đầu tư chính là khách tự bóp nhau thôi người mua thì kêu than bị đẩy giá, lùa gà chứ người bán thì chả là khách mua lúc đầu xong giờ muốn bán kiếm lời sao?

Nhân tiện ông chú em có căn 68m mới nhận nhà ở Định Công, mặt đường vành đai 2.5 đang thi công, có cụ nào quan tâm nhắn em
Ib em đi

đang trao đổi giá mấy năm gần đây bác lại lấy cái giá từ lúc mở bán ra :|
giá chung cư chỉ thực sự tăng mạnh trong 2 năm gần đấy. còn trong giai đoạn 2015-2019 gần như đi ngang và rất nhiều khu phải cắt lỗ.
e là người đầu tư mảng này e biết mà. năm 2020-2021 e cùng bạn bè đi mua khá nhiều chung cư cũ để đầu tư. còn thời điểm này thì e lại thấy nó khoai rồi
nhiều cụ còn hô hào tăng thì e lại có suy nghĩ ngược lại là nó sắp giảm :D

Năm 2020-2021 e khuyên nhiều ae đi mua chung cư cũ để đầu tư nhưng rất nhiều người nói là chung cư cũ chỉ có giảm giá. e còn phản bác lại nhiều command của các bác định bán chung cư để mang tiền đi đầu tư đất nền và biệt thự. nếu k tin các cụ cứ tìm các command của e ở giai đoạn trước.
còn giai đoạn hiện tại thì e đang thiên về kịch bản giá cc đi ngang hoặc có thể giảm

Riêng về nguồn cung thì theo quan điểm của e cuối năm nay và đầu năm sau sẽ được bổ sung tương đối nhiều. cái gì cũng thế, ít rồi thì không thể ít hơn được nữa, giống đầu tư ck, xấu rồi thì sẽ tốt lên.
Vấn đề lớn nhất trong 3 năm qua là cách tính tiền sử dụng đất. nhà nước thì đòi tính cao, doanh nghiệp thì k chịu. nhưng đến hiện tại phải thay đổi:
+ Nhà nước cần nguồn thu từ bđs: trong bối cảnh thu ngân sách sụt giảm thì nhà nước phải gỡ để tăng thu từ thuế đất, thuế giá trị gia tăng bán bất động sản và nguồn thu gián tiếp từ bđs.
+ Các doanh nghiệp trước đây k vội triển khai các dự án đất vàng trong nội đô vì càng để thì càng giá trị, nhưng bây giờ dn khó khăn, đất nền, biệt thự khó bán thì họ sẽ triển khai dự án chung cư nội đô để giải tỏa dòng tiền cho doanh nghiệp.
>> nhà nước và doanh nghiệp sẽ có nhượng bộ nhất định để các dự án được triển khai.
- luận điểm quỹ đất trong nội đô khan hiếm nên giá chỉ có tăng e phản bác lại ngay. các bác nhìn hình bên dưới:
- Khu vực này ở quận Hoàng Mai, chỗ đường vành đai 2.5 đoạn đền lừ tân mai còn rất nhiều đất xây cc. khu thịnh liệt quy hoạch 18 tòa chung cư, khu vĩnh hưng 55ha khoảng 30 tòa cc, khu tân hoàng minh 20ha cũng 15 tòa, khu chéo của erowindow 20 tòa, khu gamuda hơn 10 tòa, chưa kể lẻ tẻ các khu khác. trong 3 năm qua chỉ có chưa đến 10 tòa cc mới được triển khai ở khu vực này. nên bây giờ chỉ 1 phần trong số này được triển khai thì mọi thứ sẽ khác.

Chekmate

Xe điện
Năm 2020-2021 e khuyên nhiều ae đi mua chung cư cũ để đầu tư nhưng rất nhiều người nói là chung cư cũ chỉ có giảm giá. e còn phản bác lại nhiều command của các bác định bán chung cư để mang tiền đi đầu tư đất nền và biệt thự. nếu k tin các cụ cứ tìm các command của e ở giai đoạn trước.
còn giai đoạn hiện tại thì e đang thiên về kịch bản giá cc đi ngang hoặc có thể giảm
Command là mệnh lệnh hả cụ?

caisua

Xe lăn
Riêng về nguồn cung thì theo quan điểm của e cuối năm nay và đầu năm sau sẽ được bổ sung tương đối nhiều. cái gì cũng thế, ít rồi thì không thể ít hơn được nữa, giống đầu tư ck, xấu rồi thì sẽ tốt lên.
Vấn đề lớn nhất trong 3 năm qua là cách tính tiền sử dụng đất. nhà nước thì đòi tính cao, doanh nghiệp thì k chịu. nhưng đến hiện tại phải thay đổi:
+ Nhà nước cần nguồn thu từ bđs: trong bối cảnh thu ngân sách sụt giảm thì nhà nước phải gỡ để tăng thu từ thuế đất, thuế giá trị gia tăng bán bất động sản và nguồn thu gián tiếp từ bđs.
+ Các doanh nghiệp trước đây k vội triển khai các dự án đất vàng trong nội đô vì càng để thì càng giá trị, nhưng bây giờ dn khó khăn, đất nền, biệt thự khó bán thì họ sẽ triển khai dự án chung cư nội đô để giải tỏa dòng tiền cho doanh nghiệp.
>> nhà nước và doanh nghiệp sẽ có nhượng bộ nhất định để các dự án được triển khai.
- luận điểm quỹ đất trong nội đô khan hiếm nên giá chỉ có tăng e phản bác lại ngay. các bác nhìn hình bên dưới:
- Khu vực này ở quận Hoàng Mai, chỗ đường vành đai 2.5 đoạn đền lừ tân mai còn rất nhiều đất xây cc. khu thịnh liệt quy hoạch 18 tòa chung cư, khu vĩnh hưng 55ha khoảng 30 tòa cc, khu tân hoàng minh 20ha cũng 15 tòa, khu chéo của erowindow 20 tòa, khu gamuda hơn 10 tòa, chưa kể lẻ tẻ các khu khác. trong 3 năm qua chỉ có chưa đến 10 tòa cc mới được triển khai ở khu vực này. nên bây giờ chỉ 1 phần trong số này được triển khai thì mọi thứ sẽ khác.
Góc này ít người mua hơn nhiều so với Thanh Xuân, Cầu Giấy, Mỹ Đình mà cụ. Người thèm chung cư tầm này 8x, 9x rất nhiều mà ưu tiên hàng đầu của họ là trường tốt cho con và đi làm gần, loanh quanh 3km thôi ạ. 7x thì mua thêm cho tương lai nên cũng ko quá cần gấp

truongvoky1981

Xe buýt
Cứ cho là cụ nói đúng là ko thiếu quỹ đất đi thì nếu cụ là chủ đầu tư giờ xây lên cụ có bán rẻ so với mặt bằng hiện tại ko trong khi mà nhu cầu mua thì nhiều? Mà ko bán rẻ thì xuống ở đâu, e thấy cái gì phải ế thif mới xuống.

TorienT

Xe container
Cứ cho là cụ nói đúng là ko thiếu quỹ đất đi thì nếu cụ là chủ đầu tư giờ xây lên cụ có bán rẻ so với mặt bằng hiện tại ko trong khi mà nhu cầu mua thì nhiều? Mà ko bán rẻ thì xuống ở đâu, e thấy cái gì phải ế thif mới xuống.
Vỡ kinh tế thì khắc xuống thôi cụ.

Góc này ít người mua hơn nhiều so với Thanh Xuân, Cầu Giấy, Mỹ Đình mà cụ. Người thèm chung cư tầm này 8x, 9x rất nhiều mà ưu tiên hàng đầu của họ là trường tốt cho con và đi làm gần, loanh quanh 3km thôi ạ. 7x thì mua thêm cho tương lai nên cũng ko quá cần gấp
cụ nhầm, mạn này nhu cầu k hề ít, dân thanh hóa, nghệ an, nam định, hải dương, bắc ninh mua cũng nhiều. làm ở khu hai bà trưng, thanh xuân, đống đa. nhiều cc như khu hh linh đàm mà còn khan hiếm cung bán lại

TorienT

Xe container
Nhiều cụ bảo làm sao mà xuống được. Có 2 cách xuống được là xã hội nghèo đi và hàng hóa nhiều lên. Các ông lớn cứ đấm nhau thế này em sợ vế 2 xảy ra lắm, chỉ mong nó không xảy ra thôi. Đời làm gì có cái gì tăng mãi không giảm bao giờ.

chả có cái gì lên được mãi. khi mà giá đã tăng 50-70% thì đặc biệt là phân khúc ở thực, nó vượt quá sức mua thì tự phải điều chỉnh hoặc ít nhất là k thể tăng.
khi giá cc như này thì so sánh tương quan với nhà đất, liền kề thì lại k còn hấp dẫn. đặc biệt là dân đầu tư đang bán ra chung cư để chuyển sang cổ phiếu và đất nền biệt thự

Si_Tran

Xe buýt
Điều kiện kiên quyết để giảm là hạ tầng giao thông phát triển tàu trên cao đường xá ra các khu vệ tinh nhưng phải làm chứ bôi ra để 100 năm nữa làm thì lúc đấy xuống lỗ hết rồi :D còn bao giờ mới xong 2 thứ đó thì không biết, tàu trên cao phát triển theo đúng quy hoạch xem mọi sự sẽ khác. NÓi gì thì nói em không hiểu tầm vĩ mô của CCCM ở trên nên nói phét thế :D

Minh Quoc 79

Xe tải
chả có cái gì lên được mãi. khi mà giá đã tăng 50-70% thì đặc biệt là phân khúc ở thực, nó vượt quá sức mua thì tự phải điều chỉnh hoặc ít nhất là k thể tăng.
khi giá cc như này thì so sánh tương quan với nhà đất, liền kề thì lại k còn hấp dẫn. đặc biệt là dân đầu tư đang bán ra chung cư để chuyển sang cổ phiếu và đất nền biệt thự
Đọc cái đoạn sau chữ "đặc biệt là dân đầu tư đang bán ra chung cư để chuyển sang cổ phiếu và đất nền biệt thự" này thì chắc như đinh đóng cột là cụ phải có trong tay một nhóm đầu tư khá lớn hoặc nhiều nhóm đầu tư lớn đang làm như vậy.
Cụ đã lỡ bật mí thế rồi thì xin cụ cho thêm thông tin là đang bán mạnh chung cư khu vực nào và đầu tư biệt thự khu vực nào được không? Tks cụ

Đọc cái đoạn sau chữ "đặc biệt là dân đầu tư đang bán ra chung cư để chuyển sang cổ phiếu và đất nền biệt thự" này thì chắc như đinh đóng cột là cụ phải có trong tay một nhóm đầu tư khá lớn hoặc nhiều nhóm đầu tư lớn đang làm như vậy.
Cụ đã lỡ bật mí thế rồi thì xin cụ cho thêm thông tin là đang bán mạnh chung cư khu vực nào và đầu tư biệt thự khu vực nào được không? Tks cụ
nhóm e bán chung cư ở mễ trì, trung hòa nhân chính, time city và giải ngân sang chứng khoán cho chu kỳ mới

kauto1912

Xe tăng
Lô CC2, KĐT Thành Phố Giao Lưu, Q. Bắc Từ Liêm, HN
Cụ nói phần thứ 2 thì em lại thấy ko hẳn đúng. Giờ chứng khoán lại càng khó nhằn. Khi chơi chứng thì phần nhiều ng chơi thua lỗ chứ mấy ai được hả cụ. Cụ cứ chơi thực tế thì cụ biết. Nếu được nhiều thì chẳng ai đi đầu tư đất cho mất thời gian ạ :(
Và liên quan đến phần bán chung cư mua biệt thự....đây lại là 1 phần khác hoàn toàn rồi ạ. Biệt thự thì cụ phải có thật nhiều tiền, chứ chung cứ thì phần tăng mạnh nhất lại ở phân khúc chung cư giá rẻ, tầm 2~4 tỏi thôi ạ. Với giá này để tìm liền kề hay biệt thự chắc cũng còn xa ạ. Thế nên cụ nói chỉ đúng 1 phần.

Còn quan điểm cụ nói trên trên ko sai. Nhưng khu cụ nói thì ít nhất 1 phần Vin đã chứng minh bằng 2 dự án Vin OCP & Vin Smart City.
Cụ cứ xem giá bán 2 phân khu khi mở bán, và giờ giá thực tế, nhu cầu thực tế như nào cụ sẽ rõ luôn. Khu Vin Smart nhu cầu đông hơn hẳn, giá cho thuê lẫn nhu cầu khách mua rất nhiều so với bên Vin OCP. Mà đến hiện tại các tòa Vin Smart mở bán sau giá luôn cao hơn mở bán trước đó. Thế lý do là do đâu hả cụ ? Cùng vị trí, cùng CĐT, có chăng chỉ hơn mỗi thiết bị bàn giao (đâu có tổng thiết bị tầm 150tr~200tr) mà giá bán thì chênh cả 10tr/m2 !!!
Thế nên các dự án ở Hoàng Mai nếu được duyệt bán thì với cá nhân em nghĩ chỉ giải quyết được 1 phần thôi chứ cũng ko thể làm giá nhà chung cư các khu vực Cầu Giấy, Tây Hồ, Nam - Bắc Từ Liêm, Thanh Xuân giảm đi được ạ. Chỉ có các khu đã định giá cao cấp sẵn như Vin Metropolis, Hateco Laroma......các dự án loanh quanh 80~100tr/m2 rồi thì giá lên khó thôi. Chứ mấy dự án mới bàn giao các Quận nội thành giá tầm 5x~6x em dự vẫn tăng, nhưng sẽ tăng ko nhiều ạ.

KeanuR

Xe tăng
Vào đây e mới dc biết giờ ng ta bán nhà đi bắt đáy ck
Đám bạn e chơi ck coin năm nay bán hết nhà đi rồi, chắc là bán để trả nợ thôi

TorienT

Xe container
Vào đây e mới dc biết giờ ng ta bán nhà đi bắt đáy ck
Đám bạn e chơi ck coin năm nay bán hết nhà đi rồi, chắc là bán để trả nợ thôi
Có đấy cụ, chung cư được khá nhiều nhóm đầu tư đánh giá là đã lên tới mức cần chốt lãi và chuyển đổi danh mục.

Chỉnh sửa cuối: