[Funland] Chung cư tăng giá kinh quá các bác 😅

quangzizi

Xe buýt
Em không tự nhận em hơn nhưng không có nhiều vô kể đâu cụ. Khi ổn ổn tự khắc người ta muốn nghỉ làm ít đi thì thu nhập giảm đi. Em cũng cày cố rồi giảm dần. Với tầm thu nhập này cũng ít người đi mua cc cao cấp lắm. Tầm trung 40-50m là được là tiêu sản khái niệm này ai cũng hiểu. Cao cấp 60-70/m số lượng người thu nhập up 100 mua ít lắm nhé. Chỉ có mấy anh trọc phú thôi. Còn nói giới trẻ giờ giỏi em cũng công nhận giỏi nhưng để có số lớn mua cao cấp như mò kim đáy bể. Em biết chia sẻ trên này là dại nhưng theo như theo dõi thì 7/10 là môi giới trên này. Hôm nay em rảnh lên kiếm ít gạch 🤣🤣
Cụ còn trẻ, chắc làm kỹ thuật với chưa có gia đình nên hành văn e chia sẻ thật là lủng củng và cách dùng từ thô. Cụ nên đi nhiều hơn, nói chuyện nhiều hơn để thấy chính kiến của mình không có cơ sở và cũng không thực tế đâu. Chung cư HN cỡ 60-70/m2 giờ chỉ cỡ B+ thôi cụ ạ, A- nó cỡ 80-90 cao cấp nó đã chạm 100 rồi. Tất nhiên thời điểm này đội có tiền mua chung cư vẫn là các cụ có ts tích lũy qua nhiều năm, nhưng rồi dần cũng sẽ là lớp trẻ thu nhập cao mua thôi, vì chung cư vẫn lợi hơn nhà đất nhiều cho gia đình trẻ. Em thấy quá nhiều U30 U40 U50 ở chung cư cao cấp rồi, đều là giám đốc, chuyên viên có học thức cả chứ không phải "trọc phú". "Trọc phú" mà cụ miêu tả thích đất hơn chung cư đấy.

kauto1912

Xe tăng
Lô CC2, KĐT Thành Phố Giao Lưu, Q. Bắc Từ Liêm, HN
Em không tự nhận em hơn nhưng không có nhiều vô kể đâu cụ. Khi ổn ổn tự khắc người ta muốn nghỉ làm ít đi thì thu nhập giảm đi. Em cũng cày cố rồi giảm dần. Với tầm thu nhập này cũng ít người đi mua cc cao cấp lắm. Tầm trung 40-50m là được là tiêu sản khái niệm này ai cũng hiểu. Cao cấp 60-70/m số lượng người thu nhập up 100 mua ít lắm nhé. Chỉ có mấy anh trọc phú thôi. Còn nói giới trẻ giờ giỏi em cũng công nhận giỏi nhưng để có số lớn mua cao cấp như mò kim đáy bể. Em biết chia sẻ trên này là dại nhưng theo như theo dõi thì 7/10 là môi giới trên này. Hôm nay em rảnh lên kiếm ít gạch 🤣🤣
Hix cụ cũng là người kiếm được nhiều tiền, nhưng em dự là cụ ít ra thị trường nên cụ ko tìm hiểu về BĐS chung cư rồi ạ. Tầm trung 40-50tr/m2 giờ em thấy nó là phổ thông rồi cụ ạ. Bây giờ các khu đô thị Vin Smart City, Ocean Park, các chung cư ngoài vành đai 3 thì đa số tầm tiền 40~60tr rồi cụ ạ. Mà những khu đó thì ai ở cụ nhỉ ? Có đến 80% hay hơn là các bạn trẻ tuổi tầm U2x ~U3x ở thôi ạ.
Còn gọi là trung cấp quanh 50~70tr thì số lượng cũng tương đối nhiều cụ ạ, lương hàng tháng 30~40tr/tháng vẫn mua các khu đó bình thường thôi cụ. Đôi khi ng ta mua nhà vì nhiều mục đích khác nhau. Như chỗ em ở giờ giá dao động 60~65tr/m2 thì cũng loanh quanh các lứa tuổi 30~45 rất nhiều ạ. Cụ sang khu Masteri hay Tonkin bên Smart City thì phân khúc cũng 60~70tr mà cũng toàn U3x, U4x mua thôi ạ.
Còn trọc phú như cụ đang nói thì họ phải mua tầm cỡ 100tr/m2 như Vin Metropolis, Sun Group, Hateco Láng .......... chứ họ lại ko quan tâm khu 50~60tr đâu ạ :))
Như cá nhân em thu nhập 2vc tháng quanh 30tr vẫn ở khu 60tr/m2 thì có gì đâu cụ. Cụ đừng tính lương thu nhập đều hàng tháng để đánh đồng con người ạ :))

Em sale đây nhưng em thấy suy nghĩ của cụ hợp lý mà. Kiếm đồng tiền vất vả, vậy mà 60 70tr chỉ đc 1m2 chung cư, nghĩ thấy xót chứ.

Bản thân em bán mấy dự án cỡ 60tr/m2 trở lên thì khách em mua tài sản họ cũng tầm vài chục tỷ trở lên rồi. Cảm giác là họ không quá cân nhắc về tiền ấy, chắc kiếm tiền dễ hơn em. Thu nhập các cụ ấy chắc phải cỡ 500, chứ tầm 100tr em e khó lòng mua nổi
Cụ làm sale mà cụ nói vậy thì chưa hẳn đúng. Dự án 60tr/m2, em nói đơn giản căn 2 ngủ 70~80m2 thì tính ra loanh quanh 4~5 tỷ ạ. Thì chỉ cần tài chính tầm 4 tỷ có thể mạnh dạn mua rồi ạ. Người ta kiếm tiền ko dễ, chỉ là khi mua 1 BĐS thì ít nhất họ cũng tính ra được dòng tiền khi họ đầu tư vào đó như nào rồi cụ ạ. Còn lương cụ 100tr/m2 mà cụ ko mua được thì em thấy quá khó tin ạ :D

kauto1912

Xe tăng
Cụ còn trẻ, chắc làm kỹ thuật với chưa có gia đình nên hành văn e chia sẻ thật là lủng củng và cách dùng từ thô. Cụ nên đi nhiều hơn, nói chuyện nhiều hơn để thấy chính kiến của mình không có cơ sở và cũng không thực tế đâu. Chung cư HN cỡ 60-70/m2 giờ chỉ cỡ B+ thôi cụ ạ, A- nó cỡ 80-90 cao cấp nó đã chạm 100 rồi. Tất nhiên thời điểm này đội có tiền mua chung cư vẫn là các cụ có ts tích lũy qua nhiều năm, nhưng rồi dần cũng sẽ là lớp trẻ thu nhập cao mua thôi, vì chung cư vẫn lợi hơn nhà đất nhiều cho gia đình trẻ. Em thấy quá nhiều U30 U40 U50 ở chung cư cao cấp rồi, đều là giám đốc, chuyên viên có học thức cả chứ không phải "trọc phú". "Trọc phú" mà cụ miêu tả thích đất hơn chung cư đấy.
Cụ nói rất hợp lý ạ. Cái này thì em lại like ý kiến của cụ. Giờ các bạn trẻ U3x, U4x giỏi thì vô số kể, trong tay lứa U3x có trên dưới chục tỷ là bình thường rồi ạ. Với số tiền đó thì chung cư hạng B+ cỡ 50~65tr/m2 mua em thấy bình thường. Hạng A- thì giờ quanh mức 65~85tr, còn hạng A thì 90~100tr rồi ạ. Cuộc sống giờ kiếm được thì cũng nên tận hưởng chút thành quả kết hợp ạ. Chứ giờ cũng ko nhiều cụ nghĩ đến để dành cho sau này mới dám tiêu đâu ạ :D

Goya

Xe buýt
Đọc cái này làm em nhớ lại năm 2017, lúc đó là em 38t, mua được căn 1 ngủ ở skylake mà tự hào ghê gớm lắm vì nói thật là e làm như điên bao nhiêu năm mới tích được tầm đó tiền (hơn 2 tỉ). Xong em vào hội cư dân, cứ nghĩ toàn các cụ nhưng hóa ra rất nhiều thanh niên trẻ măng, mà không phải bố mẹ cho tiền mua đâu nhá, toàn giỏi ơi là giỏi ấy.
Căn nhà cũng là toàn bộ số tiền em có. Những người quen cứ phản đối em sao lại mua loại đắt như thế, mẹ em cũng bảo sao không mua căn rẻ rẻ mà được diện tích to như người ta. Nhưng em thích cái hồ, thích phòng cháy chữa cháy tốt, thích quản lý tốt và bảo dưỡng chung cư tốt, lại còn yên tâm bàn giao đúng tiến độ, mua Vin xong ngủ vẫn ngon :)) . Với hồi đó em tính là skylake nằm ngay cạnh Keangnam, thể nào em cũng cho thuê được tầm 14, 15tr/tháng, xong em đi thuê căn khác ở có 8tr, tiền dôi ra em cho con học hành :))
Đấy, tính toán của em hơn hẳn bà chị em quen, chị ấy mua chung cư Nam Cường được căn rõ to, mua 1.8t thì phải rồi cho thuê được có 3tr/tháng.

Nói chung mọi người sẽ có lựa chọn phù hợp với suy nghĩ hoàn cảnh của mình, em cũng không bảo lựa chọn của em đúng chuẩn, nhưng cụ kia bảo chỉ các trọc phú mới mua căn 70tr/m2 thì em thấy ức quá :)) Định nghĩa của trọc phú đây nhé : Trọc phú”- khái niệm có thể hiểu là nói tới người giàu có về tiền bạc và vật chất nhưng yếu kém về văn hóa, nhân cách, kiến thức. Họ thường lấy tiền của, vật chất ra để làm màu bản thân mình trước xã hội và hay hành xử lỗ mãng.

holland

Xe tăng
Đọc cái này làm em nhớ lại năm 2017, lúc đó là em 38t, mua được căn 1 ngủ ở skylake mà tự hào ghê gớm lắm vì nói thật là e làm như điên bao nhiêu năm mới tích được tầm đó tiền (hơn 2 tỉ). Xong em vào hội cư dân, cứ nghĩ toàn các cụ nhưng hóa ra rất nhiều thanh niên trẻ măng, mà không phải bố mẹ cho tiền mua đâu nhá, toàn giỏi ơi là giỏi ấy.
Căn nhà cũng là toàn bộ số tiền em có. Những người quen cứ phản đối em sao lại mua loại đắt như thế, mẹ em cũng bảo sao không mua căn rẻ rẻ mà được diện tích to như người ta. Nhưng em thích cái hồ, thích phòng cháy chữa cháy tốt, thích quản lý tốt và bảo dưỡng chung cư tốt, lại còn yên tâm bàn giao đúng tiến độ, mua Vin xong ngủ vẫn ngon :)) . Với hồi đó em tính là skylake nằm ngay cạnh Keangnam, thể nào em cũng cho thuê được tầm 14, 15tr/tháng, xong em đi thuê căn khác ở có 8tr, tiền dôi ra em cho con học hành :))
Đấy, tính toán của em hơn hẳn bà chị em quen, chị ấy mua chung cư Nam Cường được căn rõ to, mua 1.8t thì phải rồi cho thuê được có 3tr/tháng.

Nói chung mọi người sẽ có lựa chọn phù hợp với suy nghĩ hoàn cảnh của mình, em cũng không bảo lựa chọn của em đúng chuẩn, nhưng cụ kia bảo chỉ các trọc phú mới mua căn 70tr/m2 thì em thấy ức quá :)) Định nghĩa của trọc phú đây nhé : Trọc phú”- khái niệm có thể hiểu là nói tới người giàu có về tiền bạc và vật chất nhưng yếu kém về văn hóa, nhân cách, kiến thức. Họ thường lấy tiền của, vật chất ra để làm màu bản thân mình trước xã hội và hay hành xử lỗ mãng.
Mỗi người có 1 sở thích và tính toán khác nhau, sao cụ nào lại dùng từ trọc phú nhỉ? Người thích cc tốt dù chật, người thích rộng dù cc bình dân. Cá nhân mình thích ở cc đẹp, mới, thiết kế thoáng dù diện thích hẹp hơn cc rộng mà cũ. Mình thấy tính toán của bạn rất hiện đại và phù hợp xu hướng mới.
Cho mình hỏi chút,căn này của bạn giờ giá bn rồi nhỉ?

Goya

Xe buýt
Mỗi người có 1 sở thích và tính toán khác nhau, sao cụ nào lại dùng từ trọc phú nhỉ? Người thích cc tốt dù chật, người thích rộng dù cc bình dân. Cá nhân mình thích ở cc đẹp, mới, thiết kế thoáng dù diện thích hẹp hơn cc rộng mà cũ. Mình thấy tính toán của bạn rất hiện đại và phù hợp xu hướng mới.
Cho mình hỏi chút,căn này của bạn giờ giá bn rồi nhỉ?
Giá 1 ngủ skylake tầm 3.3-3.5t và cho thuê được tầm 17-19tr full đồ mợ ạ

hungboy

Xe buýt
Đang ở nhà mười mấy tỷ mà chả thấy giàu sang như các cụ nói. Khó hiểu thật

KoenigseggPigani

Xe tăng
Vài năm tới các cụ sẽ thấy cc ven đại lộ TL cả trăm triệu 1 m2, giờ cứ ở đó mà chém tỷ phú vs trọc phú.
Tất nhiên, đại đa số các căn là căn bé 40-70m2 chứ chả còn các căn 130-170m2 nữa, đại ca nào thích to thì mời mua penhouse duplex

kingplayer

Xe đạp
Cụ định nghĩa thế nào là trọc Phú thế?
Thế những người ở Royal City, Times, Starlake, Metropolis, v..v… toàn dân trọc phú à?
Trọc phú đi mua nhà ở nơi như thế bây giờ theo định nghĩa của em là giàu lên bất thình lình nhờ đầu tư, kinh doanh bala balo có 1-2m$. Có nền tảng từ gia đình kinh doanh thừa kế, thu nhập up 200m/tháng, Con cái ở nước ngoài mua cho bố mẹ hưởng thụ, hoặc thu nhập chưa tới nhưng cố làm sang kiểu này kha khá đông. Còn cụ vào khu đó xem cho thuê và ở bao nhiêu phần sẽ rõ vì cụ làm môi giới mà. Em cũng muốn trọc phú lắm mà phấn đấu không nổi. Còn những người đang ở chỗ cụ nói bây giờ đa số họ đã mua từ 5-7 năm trước với giá bằng 1/2 bây giờ và chọn lúc đó tiêu sản. Ai enjoy thì cứ enjoy. Ai làm thì vẫn làm thôi.

Hix. Em dùng từ “trọc phú” sai theo ý em muốn diễn tả, em xin rút kinh nghiệm, cám ơn cụ. Em chỉ muốn diễn tả những người thừa tiền lắm thôi. Tài sản 1-2m$ thì mới mua những căn 60-70tr/m. Em cũng nhận đủ gạch lên tầng rồi.

caisua

Xe lăn
Đang ở nhà mười mấy tỷ mà chả thấy giàu sang như các cụ nói. Khó hiểu thật
Thu nhập tốt, tiêu tiền ko phải đắn đo mấy và có vài cái mười mấy tỷ thì ở 1 cái cũng ổn mà cụ. Nếu chỉ có nhõn 1 cái mà ở hết luôn rồi tiêu pha rón rén thì cũng hơi phí vì ở 4-5 tỷ cũng ổn rồi. Nhà em chọn cách làm vài cái dưới 5 tỷ, ở 1 cái còn đâu cho thuê để tiêu pha cho rộng rãi

alceste

Xe điện
Em sale đây nhưng em thấy suy nghĩ của cụ hợp lý mà. Kiếm đồng tiền vất vả, vậy mà 60 70tr chỉ đc 1m2 chung cư, nghĩ thấy xót chứ.

Bản thân em bán mấy dự án cỡ 60tr/m2 trở lên thì khách em mua tài sản họ cũng tầm vài chục tỷ trở lên rồi. Cảm giác là họ không quá cân nhắc về tiền ấy, chắc kiếm tiền dễ hơn em. Thu nhập các cụ ấy chắc phải cỡ 500, chứ tầm 100tr em e khó lòng mua nổi
100tr mua được nhà 60-70 rồi, thường họ cũng có tích lũy, đâu tư hoặc xác định vay thêm 3-5 năm.
Khu mình ở chuẩn 60-70, căn hộ là tài sản đầu tiên của rất nhiều nhà, họ cũng vẫn mua bình thường, tất nhiên cũng có nhiều người rất giàu nhà cửa khắp nơi. Nếu thu nhập đủ ngành nghề tốt 2vc lương 40-50M/ngừoi (khá dễ) thì chẳng có gì mà ko mua đc cả.
ở VN mua nhà vay nợ ít chứ ở nước ngoài toàn vay 20-30 thậm chí ở Nhật là 40 năm, có ông ở Đức mình biết mua nhà từ năm 40 tuổi h sắp về hưu (73) vẫn chưa trả hết. 100% dân 8x đời đầu mình biết (có những đứa còn quê nghèo nhà làm nông bố mẹ nông dân nhưng đến h đều ddax trả hết nợ nhà xe, ko dua nào quá 5 năm thậm chí mua được cái nữa).
Ngoài ra ở VN, có tí nợ nhà tiết kiệm và chịu khó cày hơn hẳn.

alceste

Xe điện
Lạy cụ, cụ Kaola2023 mà cụ còn dám gọi là môi giới thì thật sự cụ vừa thiếu lịch sự tối thiểu vừa hiểu biết hạn hẹp quá đó a.
Trọc phú đi mua nhà ở nơi như thế bây giờ theo định nghĩa của em là giàu lên bất thình lình nhờ đầu tư, kinh doanh bala balo có 1-2m$. Có nền tảng từ gia đình kinh doanh thừa kế, thu nhập up 200m/tháng, Con cái ở nước ngoài mua cho bố mẹ hưởng thụ, hoặc thu nhập chưa tới nhưng cố làm sang kiểu này kha khá đông. Còn cụ vào khu đó xem cho thuê và ở bao nhiêu phần sẽ rõ vì cụ làm môi giới mà. Em cũng muốn trọc phú lắm mà phấn đấu không nổi. Còn những người đang ở chỗ cụ nói bây giờ đa số họ đã mua từ 5-7 năm trước với giá bằng 1/2 bây giờ và chọn lúc đó tiêu sản. Ai enjoy thì cứ enjoy. Ai làm thì vẫn làm thôi.

Hix. Em dùng từ “trọc phú” sai theo ý em muốn diễn tả, em xin rút kinh nghiệm, cám ơn cụ. Em chỉ muốn diễn tả những người thừa tiền lắm thôi. Tài sản 1-2m$ thì mới mua những căn 60-70tr/m. Em cũng nhận đủ gạch lên tầng rồi.

Fightingman

Xe tải
Cụ định nghĩa thế nào là trọc Phú thế?
Thế những người ở Royal City, Times, Starlake, Metropolis, v..v… toàn dân trọc phú à?
Cháu cũng định hỏi câu hỏi của cụ. Thiết nghĩ thế kỷ này rồi chúng ta cũng nên bỏ khỏi đầu tư duy bần nông từ xa xưa cứ nghĩ ai giầu cũng được quy là trọc phú.

quangzizi

Xe buýt

Cụ đúng là còn "trẻ" quá, BĐS mà nói nhất là mua để ở ít người nhìn theo kiểu ngần này tiền sau mấy năm bán ngầy này tiền, vì thứ nhất chả ai biết được mai ntn, thứ hai mua bán nó không ngay được như các món khác, thứ ba nhiều nơi mình thấy tốt, phù hợp cho đời sống của gia đình trong nhiều năm tới thì họ cố mua thôi. Nếu có điều kiện, nếu có khả năng thì đầu tư nơi ở của mình là cái tốt nhất. Nhà cao cấp thì con người cũng cao cấp, về nhà sống thoải mái đỡ đau đầu, sự thật là như vậy nên nhiều khi người ta trả tiền vì hàng xóm, chứ cùng một mặt đường đầy nhà chung cư hay mặt đất bằng nửa giá nhau. Còn những cái cụ nói mấy năm trước tiêu sản giờ thành tài sản nó rất khó nói, vì mặt bằng chung đi lên hết rồi, tài sản trước giá 30tr m2 thì giờ lên 60tr m2 vì cả thành phố, cả nước nó lên. Cụ mới có chút thành quả rồi đem ra so sánh với xã hội rồi tự cho rằng những người ở chỗ sang hơn mình là "trọc phú" "ăn may" "hưởng thụ" nghe nó rất buồn cười. Sẽ có người cụ gặp cho cụ thấy rằng cái tầm của mình về đối nhân xử thế, tài năng,... nó rất bé nhỏ, ba cái chung cư này họ thích thì họ mua thôi 60 100 bõ bèn gì đâu.

Giống nhiều cụ chê trước sao không mua trong làng Mỹ Đình giờ x4 x5 rồi không mua chung cư cao cấp làm gì giờ lên có tý. Nhưng không nghĩ đến bao năm đó con cái ở môi trường như thế nào, gia đình sống ntn, hàng xóm ra sao, nếu xây cái nhà trên mảnh đất đó đẹp thì mất bn tiền... Nói chung là đó mới là suy nghĩ "trọc phú"

kauto1912

Xe tăng

Em đọc cm này thì thấy cụ đúng là hơi thiếu hiểu biết thật ạ :( Thế này chắc cũng ít cụ dám cm tranh luận nữa cụ.
Còn em vẫn bảo cụ là mình không làm được nhưng ko phải ai cũng như mình. Ở xã hội này cực nhiều người giỏi luôn cụ ạ. Như bạn bè em thế hệ đầu 9x mà tầm này tổng tài sản trên đưới chục tỏi rồi ạ. Mà toàn tự tay làm nên chứ cũng ko phụ thuộc bố mẹ hay bên nào ạ.
Còn quan điểm em các cụ ý muốn làm thế nào thì làm, cứ đúng theo quy định pháp luật, ko trộm cắp hay buôn bán hàng cấm là được. Ng ta giỏi thì mới kiếm được thế mà cụ.
Và cái thứ 2 nữa là những ng mua 60~70/m2 suy nghĩ khác cụ lắm. Tài sản đôi khi chỉ cần 3~4 tỷ cũng có thể mua rồi chứ ko cần phải có 1~2m$ như cụ nói đâu. Tầm 1~2m$ thì các cụ ý lại ở liền kề, biệt thự rồi chứ ở chung cư làm gì nữa ạ.

Tocchien

Xe tải

Cũng không hẳn là nhiều tiền nên mua cc giá cao đâu, đợt này mình lượn lờ vào Vin Smart nhiều để mua cái cc cho cháu thuê. Thì diện tích đa phần rất bé, dưới 3 tỷ là có 2 ngủ rồi. Cư dân thì không xịn sò lắm đâu. Chắc cũng có vài gen Z làm game, làm tiền ảo tài sản vài triệu Mẽo thì mua ở, chứ đa phần là đội trẻ thu nhập bình thường, hoặc người thuê nhà

theanh10d

Xe hơi

cụ chắc cũng 9x trạc tuổi tôi, thu nhập thấp hơn tôi một chút. Tôi công việc chính cũng là làm kỹ thuật thôi nhưng tôi không có cách đánh giá xã hội hay định kiến kiểu "trọc phú" như cụ. Đừng bao giờ lấy nhu cầu của mình để đánh giá, áp đặt vào thành tiêu chuẩn xã hội, cũng không nên lấy nhân sinh quan của mình để làm thước đo cho một tầng lớp khác. Như thế là rất thiển cận và tự làm hại đến nhận thức cũng như ý chí của bản thân.

Tocchien

Xe tải
cụ chắc cũng 9x trạc tuổi tôi, thu nhập thấp hơn tôi một chút. Tôi công việc chính cũng là làm kỹ thuật thôi nhưng tôi không có cách đánh giá xã hội hay định kiến kiểu "trọc phú" như cụ. Đừng bao giờ lấy nhu cầu của mình để đánh giá, áp đặt vào thành tiêu chuẩn xã hội, cũng không nên lấy nhân sinh quan của mình để làm thước đo cho một tầng lớp khác. Như thế là rất thiển cận và tự làm hại đến nhận thức cũng như ý chí của bản thân.
Bạn ấy nhận dùng từ sai rồi mà. Mình có hỏi bé nhân viên mình là tại sao em lại bỏ ra 50triêu/m2 để mua cc tận Tây Mỗ xong ngày đi 12 km vào phố đi làm, thì bạn ấy bảo là ít tiền như bọn em, giờ chỉ có mua căn 2 ngủ ở đó là nhìn tiện nghi, chấp nhận bé và đi làm xa, kéo cầy bank trả nợ thôi. Nhưng em ấy bảo em ấy Hài Lòng với lựa chọn của mình.