[Funland] Chung cư tăng giá kinh quá các bác 😅

Goya

Xe buýt
:) giá tầm 4.2 - 4.4 cụ cố lên 2n2vs ấy, thêm 1 cái nhà vs nữa tiện hẳn chứ đừng ham view hồ vội, view ĐLTL cũng được chứ 1vs bất tiện hơn kha khá :)
À nhà em ít người chỉ cần vậy là đủ mợ ạ.

Ngày xưa không có tiền thì với em view nội khu là đủ, yên tĩnh mở cửa suốt ngày. Giờ có tí tiền tự dưng lại thèm view đẹp hướng mát mới khổ, cứ suốt ngày nhóm ngó, mãi không bứt khỏi được bds

BivaMin

Xe tải
Greenbay giá kia em cũng thấy quá chát không xuống tiền, nhưng dù sao nó là hướng đông nam view hồ vô cùng đẹp, phòng ngập ánh sáng. Chung cư thì cụ không thể chỉ so giá/m2 được. Vị trí greenbay không bằng BRG, nhưng tiện ích thì miễn bàn. Gần nội đô HN có kđt nào có cái hồ đẹp và yên tĩnh như greenbay đâu. Vừa đủ tiện ích lại vừa không quá đông đúc xô bồ
Cụ có biết hồ cạnh Bộ Công an không?

taiadau

Xe điện
3 ngủ đẹp sổ vĩnh viễn tầm 7t thôi cụ ạ, 10t là căn 4 ngủ với căn đập thông
Bạn em mua 2 căn đập thông (cỡ 128m2 thì phải) hồi tháng 6 năm ngoái giá lúc đó mới ~50 thôi, giờ ko biết giá bao nhiêu.

cuongbd

Xe tải
E có

Em có 1 căn nội thành và tháng 9 năm ngoái sang bắt đáy 1 căn bên ecopark
E ko có ý gì đâu nha, nhưng sao cụ ko up nốt mặt trong của sổ nhà đất, mặt bìa sổ chung cư, hợp đồng mua bán ko up nốt dấu???
Cụ up nốt là e tin 100%

Goya

Xe buýt
Cụ có biết hồ cạnh Bộ Công an không?
À sorry, phải sửa lại là gần nội đô HN có mấy kđt có hồ đẹp và yên tĩnh như greenbay đâu :))
Hồ thì có nhiều nhưng hồ greenbay ít người ngoài vào và vệ sinh cảnh quan rất tốt nên em rất mê

Goya

Xe buýt
Bạn em mua 2 căn đập thông (cỡ 128m2 thì phải) hồi tháng 6 năm ngoái giá lúc đó mới ~50 thôi, giờ ko biết giá bao nhiêu.
Em thấy rao giá tầm 9t nếu view nội khu, 12t nếu view tthnqg, còn chính xác thì chắc phải Alo mấy bạn sale cụ ạ

BivaMin

Xe tải
À sorry, phải sửa lại là gần nội đô HN có mấy kđt có hồ đẹp và yên tĩnh như greenbay đâu :))
Hồ thì có nhiều nhưng hồ greenbay ít người ngoài vào và vệ sinh cảnh quan rất tốt nên em rất mê
Tính cụ rất hay.

taychoi2403

Xe tải
E ko có ý gì đâu nha, nhưng sao cụ ko up nốt mặt trong của sổ nhà đất, mặt bìa sổ chung cư, hợp đồng mua bán ko up nốt dấu???
Cụ up nốt là e tin 100%
Cái sổ đã up cả mặt trong mặt ngoài (của chung cư) còn gì. Mặt bìa và mặt trong cụ ấy up là của 1 sổ.

Chỉnh sửa cuối:

taiadau

Xe điện
Em thấy rao giá tầm 9t nếu view nội khu, 12t nếu view tthnqg, còn chính xác thì chắc phải Alo mấy bạn sale cụ ạ
Giá này thì em nghĩ là ko trôi đâu, quá cao. Bên D'cap căn view hồ đẹp nhất (hồ gần sát nhà) em thấy rao 8 tỷ (85m2 thông thủy) là cũng ngáo lắm rồi

xe đạp mini62

Xe tải
Đúng là em quan sát đoạn Hà Đông em mua cũng rất nhiều giao dịch ạ. số lượng cán bán mới ít. chủ nhà liên tục quay xe vì sợ bán sớm k được giá. Chỉ là không hiểu lí do gì truyền thông lại phải có động thái dìm thậm trí cảnh báo k muốn ng dân mua chung cư
CC là sp bds ảnh hưởng đại đa số dân đô thị, CP phải vào cuộc là đúng rồi, trước mắt là truyền thông, võ mồm. Dù sao cũng là tín hiệu. Cc từ cuối 2023 được cả dòng tiền dân đầu tư cho thuê lâu dài, đầu cơ sau khi đánh sóng thu tiền từ các tỉnh về, người mua ở thực... sang đầu 2024 thêm hiệu ứng Q1 hàng năm và ls tiếp tục thấp kỉ lục.
Nhưng khi giá đến vùng cao, dân đầu tư cho thuê thấy ls cho thuê ko ổn, đầu cơ rút vì giá ko còn quá thơm, ng mua thật quá khả năng thì tk chững và giảm là hiển nhiên. Trong TT tc khối lượng GD luôn đi trc giá nên Khi lượng GD giảm thì kiểu gì giá cũng ko thể tăng đc nữa, sẽ chững và giảm (dù biên độ nhỏ <15% là lại có cầu).
Còn ông MG nào cứ gào lên chủ nhà ko muốn bán?, Do giá tăng nên sợ bán hớ rụt vào thôi, khi giá chững lại và bắt đầu phù hợp tt thì có việc lại chẳng cuống lên. Cả ng chỉ có 1 cái nhà đến dân đầu cơ, đầu tư đều có lúc cần tiền, cần bán chứ số ng chỉ mua ko bán ít lắm.

Mytv

Xe điện
Ông bị ngáo à? Giá này ra mua Brg Lê Văn Lương căn 3 ngủ còn nhiều căn, trung bình có 74 triệu bàn giao nội thất. Không thì ông ra mua căn góc tầm 77 triệu/m2 thô, đập 10 triệu vào lung linh. Mua cái nhà cũ rích làm gì, không hiểu nổi vì sau có lắm người stupid thế.
Mà chủ đầu tư bán ra là giá thông thủy nhé. Giá thứ cấp mấy ông toàn rao giá tim tường, giá 8x tim tường thì thông thủy phải 9x, ai ngu lắm mới đi mua giá đấy :)
Brg ck tặng quà mà vẫn ế vêu mồm ra mà mõm mấy bố sale chỗ khác hô khiếp thế

Tuan129

Xe tải
:) giá tầm 4.2 - 4.4 cụ cố lên 2n2vs ấy, thêm 1 cái nhà vs nữa tiện hẳn chứ đừng ham view hồ vội, view ĐLTL cũng được chứ 1vs bất tiện hơn kha khá :)
Đây luôn cụ nhé 69m2 2N2VS 4.6ty chưa thương lượng view ĐB so với 4.5tỷ có 61.9m2 có 1 nhà VS đc cái view hồ. Nhà hẹp hơn + có nhõn cái nhà vệ sinh, nhà ít nhất 3 người chờ nhau dùng nhà vệ sinh bất tiện bỏ mợ.

Không gì khoan khoái bằng ỉa đái kịp thời. Lúc nào cụ cần bên này em hỏi cho cụ. Thành công thì cụ mời em 1 bữa nhậu là vui rồi vì em ko làm môi giới :3 em sẽ hỏi nhà bán và cụ tự vào mà làm việc.

ncs

Xe buýt
Chỗ đỗ xe nhiều nhà xếp hàng gần 3 năm k có chỗ đỗ. Thang máy hơi lởm, BQT cũng lởm. Nếu cụ bỏ qua đc 3 yếu tố slot đỗ xe vô vọng, thang máy và BQT thì vào đây làm hàng xóm nhé. Xe thì chắc phải đỗ ngoài đường Lương Thế Vinh do cty sân sau ông nào đó. Còn ko thì mang hẳn ra VOV đi bộ mùa hè về hơi bực xíu. Còn khu này mật độ dân thấp, hưởng ké cái hồ Mễ Trì do vin quản lý giùm thành phố. Vì con này nhỏ nên các cửa hàng ăn uống hơi ít.
Ở Cc tiện ích quan trọng bậc nhất là hầm để xe, kế đến là thang máy. Cả 2 thứ quan trọng nhất đều tệ thì em không hiểu nó giá trị chỗ nào. Bqt đểu 3 năm thay bqt khác.

KeanuR

Xe tăng
Greenbay giá kia em cũng thấy quá chát không xuống tiền, nhưng dù sao nó là hướng đông nam view hồ vô cùng đẹp, phòng ngập ánh sáng. Chung cư thì cụ không thể chỉ so giá/m2 được. Vị trí greenbay không bằng BRG, nhưng tiện ích thì miễn bàn. Gần nội đô HN có kđt nào có cái hồ đẹp và yên tĩnh như greenbay đâu. Vừa đủ tiện ích lại vừa không quá đông đúc xô bồ
E thấy mấy ông nhà vin nên so với nhau thì "cân kèo" hơn so với mấy ông khác, vì đâu có cùng "hệ sinh thái" đâu mà so dc có nhiều cái chỉ nó mới có
Greenbay vị trí đó mà 90tr m2 thì cũng cao thật (4/2024), vào dễ ra khó nhất là giờ cao điểm, nhưng dc cái có hồ siêu đẹp "riêng" và tiện ích to rộng, học thì mầm non tới hết tiểu học.
E nghĩ LQĐ mà thông thì Greenbay còn lên nữa kể cả k có chỗ đỗ xe hầm

Tuan129

Xe tải
Ở Cc tiện ích quan trọng bậc nhất là hầm để xe, kế đến là thang máy. Cả 2 thứ quan trọng nhất đều tệ thì em không hiểu nó giá trị chỗ nào. Bqt đểu 3 năm thay bqt khác.
Đấu đá đau cả đầu. Đại để là phần thang máy BQT nó quản lý chứ k phải Vin, họ thuê thầu bảo dưỡng k biết có gì ko minh bạch ko mà thang chậm, thuật toán lộn tùng phèo nó k dùng thang (free) ở gần nhất đón mình mà điều mẹ thang ở cách xa xuống phát điên người. Nói nhiều lần BQT cứ trả lời là đang tìm hiểu mới hài, chả đâu như đây. Còn chỗ để xe thì giờ xác định vào chờ 3 năm chưa có chỗ đâu. Gửi tít bên VOV đi bộ vào hoặc để gửi nắng mưa bên Lương Thế Vinh. Tôi đang ở đây nhưng tôi "tự định giá" chỗ này 65-70tr/m2 là hợp lý, còn ai rao ảo bán đc hay ko thì tôi mừng cho họ chứ có mấy căn rao đi rao lại mãi cả năm rồi, lên xuống theo đợt sốt ấy mà. Tính tôi có sao nói vậy chứ ko phải ở đây thì tôi phải bất chấp nói tốt.

Ngược lại, ở đây dân ít vì có 3 toà, 1 toà officetel thì nhiều văn phòng nên mật độ ko đông lắm. Cây cối, hồ rất lý tưởng cho những ai thích yên tĩnh, biệt lập. Vì người ngoài vào Vin nó cũng kiểm soát.

Chỉnh sửa cuối:

Đinh Toản

Xe hơi
Để đáp lại một số cụ phản bác em nhé.
Em nghĩ các cụ hiện đang ko cầm tiền đi mua hoặc ko đang rao bán nhà.
Ví dụ legend ở nguyễn tuân, giá giao dịch trên 5 tỷ/ căn 73m nhé ạ. Trước tết, nhiều đã rất nhiều căn bán giá 4,6 - 4,9 tỷ rồi nhé ạ.
Ở rivera park, e biết có căn 70m bán 5 tỷ 1 thu về.
Ở Trung Kính, dự án 219 TK, giao dịch 4 tỷ 8/ căn 68m,…..
Đấy là giao dịch thật, cụ thể căn nào thì em ko nhớ.
Em đồng thời bán, cũng đồng thời tìm mua, nên giá em nhớ rất rõ. Mà em cũng ko cần thiết phải giải trình với các cụ là số liệu e nói chính xác hay ko. Tin thì tin, ko tin cũng ko ảnh hưởng đến em.
Em rảnh thì em share.
Nhận định về xu hướng thị trường thời gian tới của em là vẫn sẽ tăng, nó có thể đúng hoặc sai. Quy luật thị trường, cung cầu thị trường sẽ phản ánh bản chất kết quả = giá. Mình em có hô giảm hay hô tăng nó cũng đếch có ý nghĩa gì.
Nhưng chưa tới thời điểm em nói, các cụ cũng chả có cái căn cứ nào bảo em sai.
Còn nếu đến lúc đấy, em sai thì oke, em may mắn sở hữu 1 số loại hình bđs, trong đó có chung cư. Nếu nhận định sai, e sẽ phải trả giá bằng tiền mặt của em. Em chỉ quan tâm đến số dư trong ví em tăng giảm, chứ cũng ko care bao nhiêu cụ vodka em lắm.
3 năm nay, em chỉ thấy trên này rất đông các chiên giá hô giảm, chờ mòn mỏi mãi mà giá vẫn đ3o giảm thôi ạ =))))) Có một số người chê giá nhà đắt nhưng em khẳng định giá giảm xuống nửa chưa chắc đã muốn mua hoặc có năng lực để mua 😆
Note: em ko bảo là tăng mãi đâu nhé ạ, nhưng vài tháng tới thì là có. Vấn đề cốt lõi nguồn cung ko xử lý được thì vẫn thế thôi.

stevevuxx

Xe tải
Để đáp lại một số cụ phản bác em nhé.
Em nghĩ các cụ hiện đang ko cầm tiền đi mua hoặc ko đang rao bán nhà.
Ví dụ legend ở nguyễn tuân, giá giao dịch trên 5 tỷ/ căn 73m nhé ạ. Trước tết, nhiều đã rất nhiều căn bán giá 4,6 - 4,9 tỷ rồi nhé ạ.
Ở rivera park, e biết có căn 70m bán 5 tỷ 1 thu về.
Ở Trung Kính, dự án 219 TK, giao dịch 4 tỷ 8/ căn 68m,…..
Đấy là giao dịch thật, cụ thể căn nào thì em ko nhớ.
Em đồng thời bán, cũng đồng thời tìm mua, nên giá em nhớ rất rõ. Mà em cũng ko cần thiết phải giải trình với các cụ là số liệu e nói chính xác hay ko. Tin thì tin, ko tin cũng ko ảnh hưởng đến em.
Em rảnh thì em share.
Nhận định về xu hướng thị trường thời gian tới của em là vẫn sẽ tăng, nó có thể đúng hoặc sai. Quy luật thị trường, cung cầu thị trường sẽ phản ánh bản chất kết quả = giá. Mình em có hô giảm hay hô tăng nó cũng đếch có ý nghĩa gì.
Nhưng chưa tới thời điểm em nói, các cụ cũng chả có cái căn cứ nào bảo em sai.
Còn nếu đến lúc đấy, em sai thì oke, em may mắn sở hữu 1 số loại hình bđs, trong đó có chung cư. Nếu nhận định sai, e sẽ phải trả giá bằng tiền mặt của em. Em chỉ quan tâm đến số dư trong ví em tăng giảm, chứ cũng ko care bao nhiêu cụ vodka em lắm.
3 năm nay, em chỉ thấy trên này rất đông các chiên giá hô giảm, chờ mòn mỏi mãi mà giá vẫn đ3o giảm thôi ạ =))))) Có một số người chê giá nhà đắt nhưng em khẳng định giá giảm xuống nửa chưa chắc đã muốn mua hoặc có năng lực để mua 😆
Note: em ko bảo là tăng mãi đâu nhé ạ, nhưng vài tháng tới thì là có. Vấn đề cốt lõi nguồn cung ko xử lý được thì vẫn thế thôi.
Công nhận nhiều người Ng u thật :)) 5 tỷ cho 65m2 thông thuỷ cho cái toà nhà 3, 4 năm ở cái chỗ siêu tắc đường, không gian thì không có gì, ngột ngạt. Phòng ngủ chắc không bằng cái nhà vệ sinh của tôi.
Chắc ăn thế thì all in mà mua, vay thêm tiền mà mua cái căn nó diện tích nó to hơn cho nó sướng thằng người.

Đợt này tăng thì do FOMO thôi chứ có liên quan dek gì đến nguồn cung. Thiếu cung đằng giời tăng 30% hoặc hơn trong vòng 1 năm thì rõ ràng cũng không lành mạnh được.

stevevuxx

Xe tải
Brg ck tặng quà mà vẫn ế vêu mồm ra mà mõm mấy bố sale chỗ khác hô khiếp thế
Brg thực ra trước đây ế lòi mắt vì set giá khá cao mà chị Nga được tiếng hay ngâm lâu, lại vướng vấn đề lên tầng. Đợt này chung cư FOMO nên đẩy được hết hàng đi rồi. Căn góc cả 2 toà chắc còn được dưới 10 căn.
Mấy căn 3PN thường khó trôi thôi bạn vì layout nó dành hết cho mấy căn góc đẹp rồi.
Chỗ Láng Hạ thì là câu chuyện khác. Vị trí ngon nhưng vẫn dek bán được hết hàng và vẫn set giá cao vãi linh hồn, căn view hồ thành công đơn giá 140tr/m2 thông thuỷ. Trước khi mua chỗ Lê Văn Lương nhưng tôi có qua xem nhưng nát quá, 5 tầng hầm thì rất rộng nhưng ẩm thấp bẩn thỉu, sảnh thang máy như mấy toà nhà chung cư cũ. Cửa sổ thì kính thường không Low-E, không xứng với giá tiền. Cũng đúng vì toà nhà động thổ từ 2010 rồi.
Nên là chị Nga đang vẫn có chiết khấu và cho vay không lãi 12 tháng.

Goya

Xe buýt
E thấy mấy ông nhà vin nên so với nhau thì "cân kèo" hơn so với mấy ông khác, vì đâu có cùng "hệ sinh thái" đâu mà so dc có nhiều cái chỉ nó mới có
Greenbay vị trí đó mà 90tr m2 thì cũng cao thật (4/2024), vào dễ ra khó nhất là giờ cao điểm, nhưng dc cái có hồ siêu đẹp "riêng" và tiện ích to rộng, học thì mầm non tới hết tiểu học.
E nghĩ LQĐ mà thông thì Greenbay còn lên nữa kể cả k có chỗ đỗ xe hầm
Chủ nhà cứ rao vống lên vậy chắc vì họ không muốn bán, rao thế chứ chắc không ai mua đâu, mà 3 trục này (15, 16, 17 g2) hiện giờ cũng không có căn nào khác bán cụ ạ. Căn 15b hoa hậu còn rao giá tận 12t cơ, trong khi giá thuê cũng chỉ 25tr. Em thích view hồ nhưng nghĩ giá như vậy đi thuê tốt hơn nhiều, mà đi thuê thì khéo lại không sướng bằng nhà của chính mình đang ở, thế là từ năm ngoái đến giờ em vẫn không đổi được nhà :))

Goya

Xe buýt
Đấu đá đau cả đầu. Đại để là phần thang máy BQT nó quản lý chứ k phải Vin, họ thuê thầu bảo dưỡng k biết có gì ko minh bạch ko mà thang chậm, thuật toán lộn tùng phèo nó k dùng thang (free) ở gần nhất đón mình mà điều mẹ thang ở cách xa xuống phát điên người. Nói nhiều lần BQT cứ trả lời là đang tìm hiểu mới hài, chả đâu như đây. Còn chỗ để xe thì giờ xác định vào chờ 3 năm chưa có chỗ đâu. Gửi tít bên VOV đi bộ vào hoặc để gửi nắng mưa bên Lương Thế Vinh. Tôi đang ở đây nhưng tôi "tự định giá" chỗ này 65-70tr/m2 là hợp lý, còn ai rao ảo bán đc hay ko thì tôi mừng cho họ chứ có mấy căn rao đi rao lại mãi cả năm rồi, lên xuống theo đợt sốt ấy mà. Tính tôi có sao nói vậy chứ ko phải ở đây thì tôi phải bất chấp nói tốt.

Ngược lại, ở đây dân ít vì có 3 toà, 1 toà officetel thì nhiều văn phòng nên mật độ ko đông lắm. Cây cối, hồ rất lý tưởng cho những ai thích yên tĩnh, biệt lập. Vì người ngoài vào Vin nó cũng kiểm soát.
May cụ giải thích rõ vậy không mọi người đọc lại tưởng thang máy tệ như của mấy tòa tái định cư. Tóm lại là nó chậm hả cụ. Em ở g3 thang đi vèo vèo. G3 đúng ra ở thích, chỉ mỗi tội nhiều studio cho thuê như nhà nghỉ trá hình quá.
BQT thì cứ tranh cãi lùm xùm vụ phí quản lý với Vin, em thấy mệt đầu nên không đọc luôn. Kể cả cho Vin nó thu vống lên vài ngàn/m2 mà nó phục vụ tốt em cũng hài lòng, tiền nó thu về nó đi đầu tư phục vụ đất nước cả chứ đi đâu. Tiếc phí quản lí thì cả nhà chịu khó đi bơi miễn phí, đi 1 buổi coi như tiết kiệm được 200k/người, thành ra phí quản lí lại rẻ quá.

Cụ định giá 65-70tr hợp lí thì căn 2n1vs trục 01 tòa g2, 60m2 thông thủy giá trên 4t lại đúng quá, vậy mà cụ bảo ai thần kinh mới mua 2n1vs giá trên 4t là sao :))

Chỉnh sửa cuối: