[Funland] Chung cư tăng giá kinh quá các bác 😅

taixebechandai

Xe tải
Mỗi cái việc nói có hay không khó thế hả cụ Hdv1012 . Tôi ko hiểu ý cụ nên hỏi cho rõ, thế sổ đó của cụ hay người khác?
Cái mức độ đàn ông của cụ nó cũng ko cao lắm nhỉ, tưởng thế nào.
:))
sổ người khác mới khó nói chứ

BloodOwl87

Xe điện
Em nói thật là em không tin mớ sổ đó của cụ Hdv1012 đâu ạ. Đàn ông nói là làm không lòng vòng. Em không nói em giàu nghèo gì nhưng em sẵn sàng làm kèo độ cỡ vài chục củ quyên góp cho quỹ từ thiện của forum, nhờ mod làm chứng.

Hoang Tuyet

Xe đạp
Ý em là ở các post khác cụ ạ. " Mỗi lần thay đổi luật BDS là đất lại lên đồng blah blah". Em chỉ thấy lạ thôi, vì hồi đó đất đai rất là trầm sau đợt vỡ 2012, phải tới 2015 đầu 2016 mới bắt đầu nhúc nhích lại =))
Kính cụ, theo hiểu biết của em thì các post đó em cũng có ngu ý là các anh sale hơi quá. Chứ theo ghi chép của em, cộng hồi đó quá ấn tượng phim Năm 97 rồng đổi màu, nên em mạn phép ghi chép lại theo các giai đoạn mà em nhận thức được
- Luật đất đai em biết lần đầu tiên năm 93, em nhớ giai đoạn này đất cát ko có gì khởi sắc. Tuy nhiên, vài năm sau đó là giai đoạn giá đất lên. Và đúng là lên rất cao. Đến năm 97 thì bong bóng bất động sản vỡ. Nhưng thời đó là đất nền thì phải, em không có khái niệm chung cư ở thời điểm này, có thể là nhà tập thể thì đúng hơn, hoặc chung cư đã có ở tp HCM, cái này em hoàn toàn không rõ, vì mãi 2017 em mới vào thành phố Bác Hồ lần đầu. Hồi 2017 thì Xì Gòn có chung cư cao cấp rồi, cũng khác nhiều Hà Nội. Em nhớ giai đoạn này (năm 97) em có xem phim, hoặc gì đó có cái cô hoa khôi hoa hậu Trương Ngọc Ánh đóng Đồng tiền xương máu có phân cảnh ngồi ở góc nhà, tối um khóc, ám ảnh mãi, hoặc có gì đó thật thì em không nhớ nổi, não em nó bị bấn loạn các thông tin năm này, cũng vì vỡ bong bóng
- Luật đất lần 2 là năm 2003, năm này thì có sốt đất thật, vì ông già em bán, nên em nhớ, các cụ đi mua toàn người trẻ, và trả tiền mặt, thời ấy em cũng không có khái niệm gì về vay bank cả. Họ cọc, xong rồi 1 tuần sau đến đưa tiền mặt, rất nhanh gọn. Cũng nhờ sốt đất mà ông cụ nhà em mới có cái nhà đang ở như hiện tại. Em ko có ấn tượng về thời điểm bong bóng vỡ những năm này, có thể tại không quan tâm nhiều như trước. Hình như nếu có bong bóng thì sẽ là khoảng 2008-2009, vì em có 1 ấn tượng rất rõ là 2010 hàng xóm nhà em bắt đầu đầu cơ đất. Thời đó nó thịnh hành kiểu mua đất, xây nhà lên rồi bán với giá cao, và bố em gọi nó là nhà "hàng chợ". Điển hình là 3 ông hàng xóm ngay xung quanh nhà em đang ở 3 cái nhà như thế.
- Luật đất lần 3 là năm 2013. Theo như em nhớ thì đất đai giai đoạn này là chạm đáy. Theo em nhớ là những năm này đầu tiên đất đi ngang, nhưng đi ngang thì theo kinh nghiệm của nhiều cụ là đi ngang và giảm 30% là bắt đáy được rồi. Chính vì vậy nên nếu em nhớ không nhầm thì khoảng 2011 là vỡ bong bóng, vỡ trc khi Luật đất đc áp dụng, và nhiều cụ ôm hàng 2010, 2011, 2012 không kịp thoát vì có khi đất nó giảm 30% chỉ trong 1 buổi sáng. Số liệu em không nhớ chính xác vì hình như thời đó em chỉ có đọc tin bằng cái lap cùi bắp bố em cho, nên có thể nó bị hơi ảo giác :) Còn một số cụ giữ đến bây giờ thì chắc cũng về bờ đc 1-2 năm rồi. Em có ấn tượng khá rõ là hàng xóm ở nhà em rủ nhau đi bắt đáy, và hình như cũng mua được nhiều nhà rẻ. Sau đó thì tầm 2015-2016 thì phải, vàng hạ xuống thấp nhất lịch sử, 2012 là 49. Đến 2016-2018 cứ tà tà ở giá 36. Khi này thì đồng nghĩa với đất cũng tà tà, và là giai đoạn hưng thịnh của chung cư. Rất rất nhiều chung cư được cấp phép xây dựng, và xây dựng, còn hoàn thành thì các cụ cũng biết rồi, nó phụ thuộc nhiều yếu tố lắm, kể cả sổ đỏ. Nên nếu thiếu tiêu chuẩn abc thì giờ nó vẫn đứng yên. Và các cụ cứ gg lại thì sẽ thấy, hầu hết là các công trình/dự án khởi công năm 2018. Em thì không có tiền mua đất, nhưng em nhớ rất rõ chung cư tầm này có 2 kiểu giá, một là loanh quanh dưới 25tr, cũng thuộc loại được, chứ không nát, bàn giao cơ bản (Vinaconex 2 Kim Văn Kim Lũ, Toà kim cương (B)). Và một là kiểu cao cấp (chủ đầu tư bảo thế), khoảng 30-35tr thô (Man 2), hoặc 40-45 có nội thất cơ bản (Rivera Vũ Trọng Phụng). Hồi đấy em cũng có xem của anh Thản, và được bạn em bảo là nó phải mua chênh với giá 20-22tr/m, trong khi giá thực đâu đó chỉ 14tr thôi, nhưng anh Thản là trước 2018 vài năm rồi. Năm 2018 vì cung nhiều, cầu cũng vừa vừa, nên dân ta có nhiều lựa chọn, và cũng có nhiều phân khúc khác nhau, nhưng cơ bản là thế. Em thấy mọi người bảo 2018 giá tốt hơn 2012, 2013, cá nhân em thời điểm này cũng mua 1 căn của Vinaconex, và thấy giá cũng vừa vừa, nhưng ko mua 2012, 2013 nên em ko biết giá khác nhau thế nào. Có điều, sau khi em mua xong, thì em thấy bán lại giá ko thay đổi mấy, nhưng các chung cư khác mới xây lên thì giá sẽ cao hơn chút, tầm hơn 30, thường là khoảng 35, chắc là có thêm cái khuôn viên (Bea Sky, Eco Dream) và vài tiện ích, em đánh giá là nó ở tầm như cái em đã mua với giá 23,5 (2018) có thêm cây thôi (cảm nhận của em, vì em không ở nên có thể đánh giá chưa chuẩn). Vì nói gì thì nói, nếu bác nào đã ở Kim Văn Kim Lũ, có cả Vina và anh Thản thì đều biết, từ chợ búa đến siêu thị, ko thiếu thứ gì, thậm chí rất rất nhộn nhịp, mà với dân công chức như em, thì em thấy thế là đủ, vì muốn đi ăn, đi chơi, đi mua sắm, em hay lên phố "nhớn" :P cho nó nhiều, cũng chưa chắc đã đắt tiền, nhưng được cái nó đẹp hẳn, chứ ko đẹp nửa mùa. Từ giai đoạn này em bắt đầu thấy chung cư tà tà tăng giá, có thể do ra nhiều phân khúc cao cấp hơn. Một số khu thì từ bình thường cũng thành cao cấp, vì cung thiếu là một, và vì các vụ tham nhũng nữa, nên em thấy việc giá chung cư tăng ầm ầm như bây giờ cũng là hệ quả đã được dự báo trước thôi, có là ta bỏ qua hay ta quan tâm, vì cái khái niệm "chung cư cho chó nó ở" của ông cụ nhà em đã được chứng minh là sai lè sau khoảng 14 năm, không có gì là không thể cả.
Thời điểm em quyết định mua chung cư cũng không phải là giỏi giang gì, mà đơn giản chỉ là không đủ tiền mua đất cho tử tế, so với giá 70tr/m và 25tr/m thì rõ ràng em sẽ chọn chung cư, hơn nữa, mua từ lúc đang xây có khá nhiều chính sách hỗ trợ tốt, nó khác mua đất lúc bấy giờ, hoặc phải thanh toán hết, chứ cũng ít có nhà đồng ý cho đặt sổ đỏ nhà người ta vào ngân hàng, mà thường là mình đi vay, thanh toán cho đủ với chủ nhà, rồi khi sổ tên mình rồi thì cắm đâu thì cắm. Có nằm mơ em cũng ko nghĩ có ngày nó tăng lên khủng khiếp thế này, vì 2020 nó vẫn cứ tà tà lên nhưng không lên đột biến như khoảng 6 tháng gần đây.
Các cụ vẫn phân tích chu kì 10 năm của bất động sản, nhưng cá nhân em thấy chu kì vỡ là 97, 2011 thì phải là 14 năm, và nếu con chu kì đó vận đúng thì giá đất, giá chung cư sẽ còn tăng nữa, chứ không giảm. Điều em lăn tăn duy nhất chỉ là bán cao, thì phải mua cao, và khi nó vỡ, thì bán thấp, mua thấp. Nhưng nếu cứ neo cao mãi, thì người nghèo như em sẽ mãi mãi chẳng bao giờ mua được nhà. Còn các cụ bảo em dự đoán khi nào nó thấp, thì em chịu. Vì người giàu họ vẫn mua vào, còn người nghèo thì vẫn đứng nhìn, ít nhất là lúc này.
Kính các cụ

Kaisa

Xe tải
Tài chính đang có khoảng 7 đồng max đang muốn mua 3 ngủ rivera hoặc imperia. cụ nào có nhà giá cả hợp lý hoặc có biết ai bán mật thư cho em nhé. Xem bói cô bảo mua được nhà qua giới thiệu =)) thỉnh các cụ các mợ

Đào Tử Thi

Xe container
Em nói thật là em không tin mớ sổ đó của cụ Hdv1012 đâu ạ. Đàn ông nói là làm không lòng vòng. Em không nói em giàu nghèo gì nhưng em sẵn sàng làm kèo độ cỡ vài chục củ quyên góp cho quỹ từ thiện của forum, nhờ mod làm chứng.
Không dùng tiền cá độ làm từ thiện cụ nhé, nghe nó hèn và nó bẩn lắm.

Bulma555

Xe hơi
Các cụ cho e hỏi nếu nhận cọc thì thường thời hạn cọc là bao nhiêu hả các cụ? E là bên bán nhé

xe đạp mini62

Xe tải
Công nhận nhiều người Ng u thật :)) 5 tỷ cho 65m2 thông thuỷ cho cái toà nhà 3, 4 năm ở cái chỗ siêu tắc đường, không gian thì không có gì, ngột ngạt. Phòng ngủ chắc không bằng cái nhà vệ sinh của tôi.
Chắc ăn thế thì all in mà mua, vay thêm tiền mà mua cái căn nó diện tích nó to hơn cho nó sướng thằng người.

Đợt này tăng thì do FOMO thôi chứ có liên quan dek gì đến nguồn cung. Thiếu cung đằng giời tăng 30% hoặc hơn trong vòng 1 năm thì rõ ràng cũng không lành mạnh được.
Cụ tỉnh táo, đồng ý thiều cung nhưng nó thiếu mấy năm rồi chứ ko phải bây giờ mới thiếu, sao 2022, 2023 ko thấy tăng giá? Vấn đề là do tâm lý dòng tiền đã thay đổi, đám lửa nhen nhóm từ một vài tay lái, cộng hưởng của dân buôn dài, dân buôn ngắn lướt lát ăn sổi vài đồng, dân sử dụng đủng đỉnh GTK 2022, đầu 2023 bị ép ls thấp chuyển đổi, truyền thông dồn dập đưa tin.
Chỗ nào thấy dễ kiếm là dòng tiền FOMO nhào vô thôi. Giá một số phân khúc tại HN quay lại đỉnh đầu năm 2022 rất nhanh nhưng giao dịch rõ ràng là thấp hơn nhiều. CC thì lập đỉnh mới, khối lượng GD tháng 3 coi như bằng cuối năm 2023. Giá tăng ko kèm GD tăng mà đi ngang cho thấy mực độ chấp nhận giá cao đang giảm.
Ai ăn được cứ ăn, ai có chỗ an cư là mừng, khi hết sóng mới biết ai mặc quần hay ko. Lúc nào tăng cũng kêu ko có hàng bán, lúc chững mới lo ko có khách mua, lần nào chẳng vậy. Đoạn này vui phết.

Đinh Toản

Xe hơi
Cụ xem ảnh ở trên. Đủ hết các mặt mà nhỉ
Cụ nào hôm nọ bảo chở e đi xem cái gì đấy. Bẩm e cũng tự có xe ạ. Xe cỏ thôi nhưng mà là bản hybrid ạ!
Cụ Tuyên dễ tính thế ạ .Cần gì phải đăng thế ạ. Diễn đàn chém gió nói phét cho vui thôi. Tôi đưa một thông tin lên, ông tin thì tin mà ko tin thì kệ m3 ông. Mấy cái thông tin cá nhân này, theo em ko nên đưa công khai lên ạ, lộ lọt ra ngoài nhiều khi phiền phức.

Dân hết tiền rồi
e cứ tự hỏi mãi. là thu nhập tích lũy người dân vài năm qua có tăng không. Như nhà e hiện tại, không vay nợ gì, k phải trả tiền thuê nhà, có 1 khoản tiền thuê nhà với thu nhập 2vc Mà nuôi 2 đứa con đi học với chi phí hàng tháng mà tướt phở. tiền tiêu nhanh hết lắm. rút vài triệu tiêu nhoằng cái hết. từ năm ngoái là không đổi điện thoại, vợ mua sắm cũng ít đi. chả còn tiêu xài như hồi 2018,2019 lượn lờ hàng quán suốt.