[Funland] Chung cư tăng giá kinh quá các bác 😅

Dưới 40t, cặp vợ chồng truyền hình, chồng dẫn vtv, vợ dẫn qpvn, mua starlake thây các bác, giới trẻ giờ giỏi bào mặt , bào tài năng ra kiếm tiền lắm. Vì giờ thế giới có ng sẵn sàng trả tiền cho ng làm nội dung.

các bác có tin ko, 1 ekip chỉ là1 máy quay, 1 ng dựng, và 1 xưởng mộc. Mấy ae cứ quay xưởng làm việc r về biên tập lại, up utube mẽo, hốc cả mả tiền u tube cho.
Bản chất nó vẫn là cái xưởng mộc rau cháo qua ngày. Nhưng đổi thành bán nội dung lại ra mả tiền

BloodOwl87

Xe điện
Đâu cụ ơi, em xin cái thống kê xem tình hình sao để còn cố gắng. Có phải cái này ko

View attachment 8496627
Ko.
Mà người giàu so tài sản chứ ai so thu nhập, thu nhập là người làm công ăn lương thôi. Trong khi dân kinh doanh với đầu tư mới là người kiếm nhiều tiền nhất.

oppa123

Xe tải
Ko.
Mà người giàu so tài sản chứ ai so thu nhập, thu nhập là người làm công ăn lương thôi. Trong khi dân kinh doanh với đầu tư mới là người kiếm nhiều tiền nhất.
Cái cụ gửi là thống kê tài sản theo giá trị cổ phiếu nắm giữ thôi cụ. Chứ ko phải thu nhập kiếm được hàng năm. Em cứ tính đơn giản như cái bài báo này, để lọt top 1% người giàu nhất VN thì thu nhập trung bình 1 năm là 2.5 tỏi. Còn như cụ bảo 1 phần nghìn thì có lẽ những người nằm trong 1 phần nghìn này phải có thu nhập hằng năm cỡ 25 tỏi.

BloodOwl87

Xe điện
Cái cụ gửi là thống kê tài sản theo giá trị cổ phiếu nắm giữ thôi cụ. Chứ ko phải thu nhập kiếm được hàng năm. Em cứ tính đơn giản như cái bài báo này, để lọt top 1% người giàu nhất VN thì thu nhập trung bình 1 năm là 2.5 tỏi. Còn như cụ bảo 1 phần nghìn thì có lẽ những người nằm trong 1 phần nghìn này phải có thu nhập hằng năm cỡ 25 tỏi.
Đó là vì cụ ko đọc hết bài báo. 6 tỷ là lọt top 1% theo tài sản. Còn cụ đừng nói thu nhập, nhiều người ko có thu nhập nhưng có chục cái nhà chả lẽ ko giàu bằng ông lương 100 triệu à.

oppa123

Xe tải
Ko.
Cụ nhầm giữa thu nhập và lương thì phải. Lương cho người làm công, còn đầu tư hay kinh doanh vẫn phải tính thu nhập hàng năm hoặc 1 vài năm chứ.

BloodOwl87

Xe điện
Cụ nhầm giữa thu nhập và lương thì phải. Lương cho người làm công, còn đầu tư hay kinh doanh vẫn phải tính thu nhập hàng năm hoặc 1 vài năm chứ.
Có nhiều người làm 1 vố trúng mánh ăn cả đời, ngồi chơi luôn đó.

oppa123

Xe tải
Có nhiều người làm 1 vố trúng mánh ăn cả đời, ngồi chơi luôn đó.

Có mứt cụ ơi. Có thống kê rồi. Dân số ở đây là toàn quốc tính cả nông dân, công nhân đấy ạ.
Mấy comment của cụ nó cứ đá nhau :)) Lúc thì cụ bảo móc đâu ra nhiều người kiếm được tiền thế, lúc cụ lại bảo nhiều người trúng mánh kiếm 1 phát ăn cả đời. Thế tóm lại là số người kiếm được tiền xx tỏi ở tuổi 3x (30-39) theo ý cụ là ít hay là nhiều ;))

BloodOwl87

Xe điện
Mấy comment của cụ nó cứ đá nhau :)) Lúc thì cụ bảo móc đâu ra nhiều người kiếm được tiền thế, lúc cụ lại bảo nhiều người trúng mánh kiếm 1 phát ăn cả đời. Thế tóm lại là số người kiếm được tiền xx tỏi ở tuổi 3x (30-39) theo ý cụ là ít hay là nhiều ;))
Ít. Dưới 1% rất nhiều.
em cũng là người 3x kiếm được tiền chục nhé, đảm bảo tỷ lệ dưới 1% rất nhiều. Cụ cứ ngồi mà đoán.

oppa123

Xe tải
Cũng đúng đấy cụ. Như khu chỗ em giá đang chững lại nhưng 1 tháng nay thấy môi giới rao mãi vẫn mấy căn đó mà ko bay. Trong khi đó trước tết khi chưa tăng nóng như vừa rồi thì chỉ tầm 2 tuần là bán được.

oppa123

Xe tải
Ít. Dưới 1% rất nhiều.
em cũng là người 3x kiếm được tiền chục nhé, đảm bảo tỷ lệ dưới 1% rất nhiều. Cụ cứ ngồi mà đoán.
Nếu thế thì em thấy đỡ áp lực phết cụ à ;)) . Chứ thấy nhiều cụ bảo giờ xung quanh toàn các cụ trẻ 2x, 3x kiếm tiền chục tỏi mà thấy toát mồ hôi ghê. Báo cũng viết 1% dân số vn thu nhập cao thế làm em toát mồ hôi ngang ;))

BloodOwl87

Xe điện
Nếu thế thì em thấy đỡ áp lực phết cụ à ;)) . Chứ thấy nhiều cụ bảo giờ xung quanh toàn các cụ trẻ 2x, 3x kiếm tiền chục tỏi mà thấy toát mồ hôi ghê.
Thì vd họ vào mấy khu lk biệt thự tiền to thì mới có những người như thế, toàn người giàu. Ông ra nhà trọ công nhân thì có mà 0%.

oppa123

Xe tải
Thì vd họ vào mấy khu lk biệt thự tiền to thì mới có những người như thế, toàn người giàu. Ông ra nhà trọ công nhân thì có mà 0%.
Nói chung hiện tại thì báo cũng ko thống kê được chuẩn bao %. Vì các cụ trẻ bây giờ nhiều cụ có thu nhập lớn qua kênh online nên cũng chịu ko thống kê nổi.

stevevuxx

Xe tải
Em có nói nó tệ lắm đâu, có điều chất lượng vật tư vật liệu cấu thành nên căn hộ ở đây nó ở mức quá bình thường không tương xứng với vị trí của nó. Cụ gì đó chắc không có nhiều chuyên môn về lĩnh vực xây dựng cứ thấy giá cao cho nó là xịn thì em phải lên tiếng thôi. Về quy cách vật tư và chất lương hoàn thiện trong căn hộ thì Metropolis còn kém xa những dự án như Indochina XT, Sun Thụy Khuê, The Zei Mỹ Đình... thâm chí còn kém cả những chung cư cận cao cấp như Tràng An Complex hay Dolphin Plaza cụ nhé!
Đúng rồi đó :)) Kết cấu ok nhưng chất lượng hoàn thiện nội thất trung bình. Ví dụ tủ bếp thì giống hệt nhau ở các khu, nhìn gỗ và phụ kiện thì rõ nhất. Rồi sàn gỗ chất lượng trung bình. Sàn gạch (trong Bason) trông cũng tởm, mạch gạch cách nhau chắc phải bằng nửa ngón tay út, muốn ngon thì đập đi làm lại thôi.
Theo PPP nhé :) Mỡ mà 5% thu nhập 1 tỷ 2 một năm.
Lấy con số đó /3 thì ra. Cỡ tầm 15K năm. Như vậy thu nhập bình quân trên 15K là nằm trong 5%.

oppa123

Xe tải
Đúng rồi đó :)) Kết cấu ok nhưng chất lượng hoàn thiện nội thất trung bình. Ví dụ tủ bếp thì giống hệt nhau ở các khu, nhìn gỗ và phụ kiện thì rõ nhất. Rồi sàn gỗ chất lượng trung bình. Sàn gạch (trong Bason) trông cũng tởm, mạch gạch cách nhau chắc phải bằng nửa ngón tay út, muốn ngon thì đập đi làm lại thôi.

Theo PPP nhé :) Mỡ mà 5% thu nhập 1 tỷ 2 một năm.
Lấy con số đó /3 thì ra. Cỡ tầm 15K năm. Như vậy thu nhập bình quân trên 15K là nằm trong 5%.
Có vẻ hợp lý vì gdp danh nghĩa bằng 1/3 ppp suy ra là 400 triệu/năm là vào top 5%.

Chỉnh sửa cuối:

Lalalandphim

Xe hơi
Mipec mà cho thuê thấp cụ nhỉ.
Vâng cụ ạ, em cho thuê D'capitale 2n2vs cũng cỡ 17, người Việt thuê. Còn người thân cho thuê căn kia cũng người Việt 15m. Lúc đầu rao 16.5 đó cụ mà khó khớp lắm, xong nghĩ đi nghĩ lại thôi thì bớt 1.5tr thì có người thuê luôn :)

Lalalandphim

Xe hơi
Dưới 40t, cặp vợ chồng truyền hình, chồng dẫn vtv, vợ dẫn qpvn, mua starlake thây các bác, giới trẻ giờ giỏi bào mặt , bào tài năng ra kiếm tiền lắm. Vì giờ thế giới có ng sẵn sàng trả tiền cho ng làm nội dung.

các bác có tin ko, 1 ekip chỉ là1 máy quay, 1 ng dựng, và 1 xưởng mộc. Mấy ae cứ quay xưởng làm việc r về biên tập lại, up utube mẽo, hốc cả mả tiền u tube cho.
Bản chất nó vẫn là cái xưởng mộc rau cháo qua ngày. Nhưng đổi thành bán nội dung lại ra mả tiền
chắc cụ ko biết gia thế của cặp vợ chồng gia đình truyền hình đó :) làm tiktok ko nhiều tiền như cụ nghĩ đâu