[Funland] Chung cư và Covit

trọng_nhân

Xe điện
Vâng; em trung tâm hơn xíu, ngay bưu điện
ngày trước chưa có bên khu DIC em cũng hay ở cái chung cư OSC gần gần đó , nhớ những ngày đi lại thoải mái thật , buồn buồn sáng chạy ra VT chiều tối lại chạy về

--Lamborghini--

Xe lăn
Vấn đề này hôm trước có cụ nói rồi, vì hệ thống thông gió nhà vệ sinh CC nó thông nhau.

--Lamborghini--

Xe lăn
Toàn bọn phóng tinh viên viết bài, nặn chữ. Thể hiện sự dốt nát ngu muội
Hôm trước có cụ trong đó đăng rồi.
Không phải tự nhiên người ta nghĩ ra đâu cụ.
Cùng tầng không bị, nhưng bị đúng theo trục đứng luôn.

Sùng A Lềnh

Xe buýt
Ngõ nhà em thi thoảng cũng có mấy con chó ỉa ra đường thật, nhưng ngõ 2 oto tránh nhau, trước nhà có cái sân rộng 300m2 khá thoáng mát.
Em thấy sinh hoạt riêng tư rất thoải mái, em để hẳn một tầng thông thủy để làm phòng khách, chỗ cho con vẽ, lego, kê trống, máy chạy bộ...
Tầng thượng trồng rau được ăn thoải mái. Mấy nay chiều nào em cũng lên thực hiện mục tiêu kép "vừa đọc sách vừa ngắm hoa"

Em thấy chung cư cũng có cái hay. Nếu đợt tới mà có tiền thì em cũng mua thêm một cái nhà dưới đất nữa ở cho sướng =))

xebetong

Xe container
Các cụ ở chung cư như mang sẵn cái mặc cảm gì đó ấy nhỉ? đang nói chuyện lây covid lại nhảy sang "cùng tầm tiền" với "dân trí".
Có chung đụng là có nguy cơ lây rồi, thang máy, hệ thống thông gió, thoát hơi, hành lang, tầng hầm....đều có khả năng xảy ra lây nhiễm, nhiều hay ít thì còn phụ thuộc nhiều yếu tố.
Những thành phố bị covid nặng nhất trên thế giới thì cũng đều nhiều chung cư, giao thông công cộng cả.
Ở cc mặc cảm vì nghèo không có "tấc đất cắm dùi" :)
Còn tỉ lệ lây bệnh, éo thấy mấy ông ở cc kêu, toàn đội "tấc đất cắm dùi" khóc mướn, khả năng lây nhiễm nhìn trực quan có vẻ cao hơn đội "tấc đất cắm dùi" thật! Còn hơn bao nhiêu thì không định lượng dc

Đại Ba

Xe điện
Nếu đúng như vậy thì việc giữ khoảng cách 2 mét là vô tác dụng ư?

Honghen2008

Xe container
Ngõ nhà em thi thoảng cũng có mấy con chó ỉa ra đường thật, nhưng ngõ 2 oto tránh nhau, trước nhà có cái sân rộng 300m2 khá thoáng mát.
Em thấy sinh hoạt riêng tư rất thoải mái, em để hẳn một tầng thông thủy để làm phòng khách, chỗ cho con vẽ, lego, kê trống, máy chạy bộ...
Tầng thượng trồng rau được ăn thoải mái. Mấy nay chiều nào em cũng lên thực hiện mục tiêu kép "vừa đọc sách vừa ngắm hoa"

Em thấy chung cư cũng có cái hay. Nếu đợt tới mà có tiền thì em cũng mua thêm một cái nhà dưới đất nữa ở cho sướng =))
Lại mua nhà dưới đất nữa à? Em tưởng mua CC chứ

Huthasa

Xe container
Các cụ ở CC có vẻ nhậy cảm nhỉ. Khả năng báo đưa là có. Câu hỏi của em là các cụ có chuẩn bị gì cho khả năng đó chưa hay không? Nếu các cụ thấy có lý, các cụ tìm cách hạn chế. Không có lý thì không quan tâm. Chả liên quan gì đến cách sống, sở thích hay dân trí mà các cụ xù lông ghê ghớm.

Trần Gia

Xe tăng
Vài cái thống kê nhỏ lẻ mà đã định kết luận trên diện rộng dễ thế sao. Thử hỏi các tòa VP, chung cư dùng điều hòa trung tâm mà có ca F0 thì cả tòa phải bị lây lan hết à?
Kết luận đang bỏ ngỏ, nhưng ko phải là ko có khả năng cụ ạ. Chả phải tự nhiên mà trước đây dùng phòng áp lực dương tại nơi điều trị covid. Giờ thì số ca nhiễm nhiều nên bỏ qua việc này vì hạ tầng ko đủ. E cũng ở chung cư, ngày 2 đận ra ban công tập thể dục vs cafe cụ ạ, đến đâu âu đên đó 😎

metalins

Xe tăng
Chung cư vừa sướng vừa ăn toàn mà các cụ :D

alceste

Xe điện
Dich bệnh mới lộ rõ nhược điểm bất tiện của chung cư khi bị phong toả, khi chung thang mays, thông gió là nguồn lây tiềm tàng
Há há há, nếu mà theo thông gió được, thì tốc độ lây nó phài gấp vài nghìn lần bây giờ rồi, chắc cả thế giới bị rồi chứ ko phải chỉ tốc độ như bây giờ.

FYI cho bác nhé, VN chung cư nào có F0 cũng lấy mẫu toàn thể. Trừ các F1 có tiếp xúc trực tiếp như người trong gia đình, ăn uống cùng nhau ở bên nhau lâu, còn chưa có trường hợp nào là hàng xóm mà lây bác ạ.

Chung cư thế giới nó còn phổ biến hơn mình nhiều. Nếu nói như bác, thì 1 người bị thì cả khu chung cư sẽ bị, kiểu phim zoombie ý hả bác :D

Virus dù là chủng nào đi nữa htif cũng có các đặc tính chung của virus, ra ánh sáng sau 1 thời gian sẽ bị tia UV tiêu diệt, vẫn cần phải bám lên các bề protein và bọt nước, và các bọt nước này có trọng lượng nên nó ko thể lơ lửng mãi được mà sau 1 thời gian sẽ vẫn rơi xuống :D

pandahn

Xe điện

Cụ giàu quá, khoe tiếp đi. Nhưng mà e cũng khó tiêu hoá nổi cái thú vui lên tầng tum đọc sách. Giời này nóng chết mẹ ra =)). Cẩn thận đang đọc ngước lên thấy hàng xóm nó lên phơi xì líp xu chiêng, vẩy nước đánh roạt một cái, thì hết mẹ nhã hứng đọc, phỏng cụ. Có khi đọc “ đắc nhân tâm” như cụ chụp là hợp với case này=)).
Nếu sau này có điều kiện thì e khuyên cụ nên đọc sách ở cái sân vườn mặt đất vài trăm mét vuông, ngắm giò lan đột biến nở, nghe chim hót cúc koo, nhìn đàn cá koi quẫy đít, chứ ai lại lên sân thượng đọc sách giữa mùa nóng, cạnh cái cột sắt, mà ông thi công nào cho nhà cụ trồng cột lỗi thế, ngay giữa cái tum :D. Nhà của cụ hiện h chắc tận dụng xây hết đất không thòi ra được tý sân nào à :D
Mà kinh nghiệm của em thấy ô nào hay chụp sách để khoe là thường chả đọc chữ nào. Sách mới cứng, không nếp gấp =))

Chỉnh sửa cuối:

Kacar1102

Xe buýt
Các cụ tổ lái sang nhà đất với chung cư hết rồi. 😁
Em vừa đọc cái này. Có giáo sư giải thích cho các Cụ đây.

Hako.Le

Xe máy
"Chúng tôi đã tạm thời phong tỏa tòa nhà S1.06 để truy vết, khử khuẩn. Xã cũng yêu cầu người dân tạm thời ở yên trong nhà để lực lượng chức năng làm nhiệm vụ. Đến nay đã xác định được 3 F1 liên quan đến 2 người này", ông Kiên nói.

Từ 6h đến 12h ngày 12/8, CDC Hà Nội cho biết đơn vị đã ghi nhận 30 trường hợp dương tính với SARS-CoV-2, nhưng chưa có ca bệnh nào tại huyện Gia Lâm.

dexom

Xe ba gác
Hồi trước vấn đề này cũng được đặt ra khi dịch bùng phát lần đầu ở Vũ Hán rồi.

Lonely Stranger

[Tịch thu bằng lái]
thang máy mà nhà 35-40 tầng dừng lại 5-6 lần cũng cần hít hơi khá sâu để nhịn thở , mật độ 30cm-50cm thì rất dễ hít hơi nhau
Nếu ở tầng 3-40 thì đúng là thua. Chỉ mỗi nước là mang theo mặt nạ phòng độc đeo vào thôi ạ