Chứng Khoán tháng 1/2010 : Trứng Chim Cút nở Khủng Long

Trạng thái
Thớt đang đóng

GTS

Xe tăng
Hic.
Sáng bận không ngó bảng được giờ mới ngó bảng thấy hoang mang quá.
Em hoang mang thật đấy :'(:'(:'(:'(:'(:'(.
Có cụ nào hoang mang chưa ạh :102::102::102:
Có gì mà phải hoang mang ạ, bao giờ vỡ 400 thì em bán nhà đi mua chứng.

O Muong Te

Xe điện
Các cụ cho em hỏi ngu tý? Em giữ ít XMC, 2 phiên rồi cũng nhăm nhe bán, đặt bán giá khá thấp vậy mà không hiểu sao lênh của em không khớp trong khi bảng điện lại báo khớp giá cao hơn nhiều giá em đặt bán. Tks các cụ

tuanhaiha

Xe điện
http://www.otofun.net/forumdisplay.php?f=73
tăng giá thì tiền về EVn
còn các nhà máy bị chốt giá bán

Đề xuất 3 phương án tăng giá điện

Tổ Điều hành giá bán điện vừa có văn bản báo cáo Bộ trưởng Bộ Công Thương xem xét để trình Thủ tướng Chính phủ phê duyệt 3 phương án tăng giá điện, căn cứ vào mức tăng cao nhất của giá than cho điện là bằng 90% giá than xuất khẩu.

Giá điện sẽ tăng thêm gần 11% nếu áp dụng phương án giá than ở mức cao nhất.

Cụ thể, phương án 1 căn cứ trên giá than cho sản xuất điện lấy bằng 90% giá than xuất khẩu; giá điện bình quân sẽ là 1.074đ/kWh, tăng 10,58% so với giá bán điện bình quân thực hiện 2009 (970,9đ/kWh).

Phương án 2, giá than lấy bằng giá thị trường trong nước đối với than cho điện; giá điện bình quân là 1.026đ/kWh, tăng 5,68% so với giá bán điện bình quân thực hiện 2009.

Phương án 3, giá than cho sản xuất điện tăng 15% so với giá than 2009; giá điện bình quân là 1.019đ/kWh, tăng 4,98% so với giá bán điện bình quân thực hiện 2009.

Liên quan tới giá than cho sản xuất điện, tại cuộc họp tổng kết năm 2009 của Bộ Công thương mới đây, Tổng Giám đốc Tập đoàn Công nghiệp Than - Khoáng sản (TKV) Trần Xuân Hòa cho rằng: Nếu giá than bán cho ngành điện tiếp tục dưới giá thành như hiện nay trong khi giá than thế giới tiếp tục tăng lên 30% thì ngành than khó lòng có đủ năng lực để đầu tư tăng sản lượng, đáp ứng nhu cầu 80-100 triệu tấn than sau năm 2025 cho nền kinh tế như chỉ đạo của Chính phủ.

Cũng bởi giá than quá rẻ nên các doanh nghiệp hiện vẫn sử dụng các công nghệ lạc hậu khiến định mức tiêu hao cho ngành xi măng, ngành điện và nhiều ngành sản xuất khác vẫn ở mức cao hơn nhiều so với thế giới” - ông Hòa nói thêm.

Chỉnh sửa cuối:

kieninlove

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi ngu tý? Em giữ ít XMC, 2 phiên rồi cũng nhăm nhe bán, đặt bán giá khá thấp vậy mà không hiểu sao lênh của em không khớp trong khi bảng điện lại báo khớp giá cao hơn nhiều giá em đặt bán. Tks các cụ
Có thể CTCK nó vào lệnh chậm nên lúc lệnh nó vào sàn ko kịp, hoặc đã khớp nhưng nó chưa trả kết quả về :^)

utxula

Xe hơi
Hic.
Hazzai, em hiểu ý của cụ là khi số đông hoang mang tức là gần tới đáy rồi, nhưng ngặt nổi e chưa hoang mang, e giải ngân 40% rồi ah, vẫn đang chờ đợi!(b)(b)

Còn các cụ thế nào? Đã ai hoang mang chưa ạh?:69::69:

bizviet

Xe điện
Nhìn giao dịch thỏa thuận bắt đáy kìa. Kinh quá (không phải king nhé hehehe)

buggy

Xe tăng
@Buggy, cái thằng đang rình ấy, nó rơi thì cũng nhanh lắm, 20 gần thôi. Những con Cơ bản tốt thường là rơi sau cùng
Đầu tư, nên ko vội nhưng em nghĩ thu gom thằng ấy, hơi khó & lâu.

Thằng con giời ngày nào cũng bày 66.66k cp ra bán, hôm nay cũng FL rồi. Mai ko biết còn giở trò nữa ko???

bes

Xe lăn
Hic.
Hazzai, em hiểu ý của cụ là khi số đông hoang mang tức là gần tới đáy rồi, nhưng ngặt nổi e chưa hoang mang, e giải ngân 40% rồi ah, vẫn đang chờ đợi!(b)(b)

Còn các cụ thế nào? Đã ai hoang mang chưa ạh?:69::69:
Có em đây, nếu nó chạy đúng như dự định thì ngày mai em sẽ cutloss 1-2 thằng ngứa tay mới mua hôm nọ :mad::mad::mad:

So với chart hôm nọ thì vẫn đang chạy tốt. Cho dù do BB vẽ hay do thị trường nó tự vận động thế, xuống sâu là chạy (hoặc không mua vào).

Em vừa đọc ở cafeF : http://cafef.vn/2010012112014133CA31/vnindex-mat-moc-480-diem-klgd-tang-dan.chn . Nhiều người làm theo TA, tự nhiên TA lại thành đúng.

Chỉnh sửa cuối:

bizviet

Xe điện
Hehehe, bes hồi này làm sao ấy:

Tiêu đề topic thì là chứng chim cut nở khủng long =>Thế này y học gọi là quái....

SHS thì méo, đầu to và lệch =>Cũng là quái nốt :21:
Có thằng nó post hộ chart rồi đây:

Chỉnh sửa cuối:

bes

Xe lăn
Hehehe, bes hồi này làm sao ấy:

Tiêu đề topic thì là chứng chim cut nở khủng long =>Thế này y học gọi là quái....

SHS thì méo, đầu to và lệch =>Cũng là quái nốt :21:

Có thằng nó post hộ chart rồi đây:

Hờ hờ, tiêu đề thì cứ phải type thế cho hoành tráng, chả lẽ nói Trứng Khủng Long nở ra Chim Cút à? Trong những bài đầu tiên em đã post luôn là về 450 còn gì :P:P:P

Trong TA việc các indicator cho tín hiệu trái nhau là bình thường (đầy cái phân kỳ bị sai và đầy cái SHS bị vỡ), quan trọng là ta có kiếm được tiền (hay tránh mất tiền) nhờ những chỉ báo đó hay không

Rõ ràng trong 3 tuần kể từ khi mở thớt, cụ nào cầm cash thoải mái và sung sướng hơn nhiều so với các cụ cầm cổ. Trong số các cụ có nói trên này em thấy có cụ Nexus chưa xuống tiền tí nào, cụ Buggy thì cũng chỉ bỏ 1 nắm nhỏ ra mua bán chơi chơi...., rất hiệu quả (có vẻ như các bài SG lạnh lùng và quách tỉnh táo hơn) :41::41::41:

Chỉnh sửa cuối:

buggy

Xe tăng
Rõ ràng trong 3 tuần kể từ khi mở thớt, cụ nào cầm cash thoải mái và sung sướng hơn nhiều so với các cụ cầm cổ. Trong số các cụ có nói trên này em thấy có cụ Nexus chưa xuống tiền tí nào, cụ Buggy thì cũng chỉ bỏ 1 nắm nhỏ ra mua bán chơi chơi...., rất hiệu quả :41::41::41:
Em đang tự nguyền rủa mình, thì cụ lại khen.

Cái cú bull đầu năm đẹp như thế, chỉ vì ham chơi mà mất cú lãi to:102:.

Em nghĩ TT còn ngập ngừng chán khi mà DN chưa vay dc tiền. Nút thắt chưa tháo dc. Bây giờ chỉ 1 trong 2 :

- Hạ dự trữ bắt buộc
- Tăng LSCB

Cụ nào đoán đúng thì giàu. Mà lão Biz có chỉ đạo vụ này rồi, cứ theo lão ấy mà làm. (b)

bizviet

Xe điện
ối trời một nắm nhỏ của cụ này chiếm 90% giao dịch của một mã đới :21:

@Buggy: Bọn làm giá giờ tởm cực. Khi oánh lên thì nó đẩy vượt ngưỡng một đoạn, thế là cụ nào chơi kiểu qua ngưỡng thì vào một range mới lại đứt bóng. Giống như SFI hôm trước, nó đẩy qua 41-42, RAL đẩy qua 33 thêm 5% nữa, các con trời lao vào đều ôm bom hết.

Còn khi oánh xuống, nó cũng đẩy cho qua ngưỡng một cách bất ngờ nhất. Hiện nay em có 2 con oánh theo cách của cụ, nghĩa là xuống mua dần, lên bán dần (hiện đang có hiệu quả), một con mua xong để đấy, không bán (chờ xem sau 1 năm thế nào). Còn món võ gia truyền của em thì suốt đợt từ trên 600 lao xuống đến giờ chưa có điều kiện áp dụng phát nào. Món này chắc một năm chỉ sử dụng được 1 hoặc 2 lần không thể hơn

Hờ hờ, tiêu đề thì cứ phải type thế cho hoành tráng, chả lẽ nói Trứng Khủng Long nở ra Chim Cút à? Trong những bài đầu tiên em đã post luôn là về 450 còn gì :P:P:P

Trong TA việc các indicator cho tín hiệu trái nhau là bình thường (đầy cái phân kỳ bị sai và đầy cái SHS bị vỡ), quan trọng là ta có kiếm được tiền (hay tránh mất tiền) nhờ những chỉ báo đó hay không

Rõ ràng trong 3 tuần kể từ khi mở thớt, cụ nào cầm cash thoải mái và sung sướng hơn nhiều so với các cụ cầm cổ. Trong số các cụ có nói trên này em thấy có cụ Nexus chưa xuống tiền tí nào, cụ Buggy thì cũng chỉ bỏ 1 nắm nhỏ ra mua bán chơi chơi...., rất hiệu quả (có vẻ như các bài SG lạnh lùng và quách tỉnh táo hơn) :41::41::41:

Chỉnh sửa cuối:

fatboy

Xe tăng
@Buggy: Bọn làm giá giờ tởm cực. Khi oánh lên thì nó đẩy vượt ngưỡng một đoạn, thế là cụ nào chơi kiểu qua ngưỡng thì vào một range mới lại đứt bóng. Giống như SFI hôm trước, nó đẩy qua 41-42, RAL đẩy qua 33 thêm 5% nữa, các con trời lao vào đều ôm bom hết.

Còn khi oánh xuống, nó cũng đẩy cho qua ngưỡng một cách bất ngờ nhất.
Em cũng nghĩ giống cụ.

Hai mức 520 và 485 được nhắc đến rất nhiều. Ai cũng nghĩ VNI vượt 520 là confirm uptrend nên nó kéo lên trên 530 mới xả. Bây giờ phá 485 nhiều người nghĩ là nó sẽ xuống sâu, theo em chưa chắc đã như thế.

Mer_S66_AMG

Xe tăng
Em nhìn mấy chart của các cụ em chả hiểu gì cả. Em chỉ đợt con VSH về 15.5 thôi, tây lông vẫn ko chịu cho em nó xuống

buggy

Xe tăng

Còn khi oánh xuống, nó cũng đẩy cho qua ngưỡng một cách bất ngờ nhất. Hiện nay em có 2 con oánh theo cách của cụ, nghĩa là xuống mua dần, lên bán dần (hiện đang có hiệu quả), một con mua xong để đấy, không bán (chờ xem sau 1 năm thế nào). Còn món võ gia truyền của em thì suốt đợt từ trên 600 lao xuống đến giờ chưa có điều kiện áp dụng phát nào. Món này chắc một năm chỉ sử dụng được 1 hoặc 2 lần không thể hơn
Em đã đập đầu vào tường vì cái vụ này rồi. Thấy nó qua 41-42 ngọt quá, nghĩ có thể 45. Hoặc ko thì cũng lai rai 41-42 vài phiên.

Em nghĩ chống lại mafia chỉ có kim tự tháp. Lúc SFI cắm đầu từ 36-27.7 - 36 em dùng kim tự tháp rất đẹp. Nhưng lúc quay lên, chịu lãi sướng quá nên ko tổng xỉ vả chúng nó dc.

Mai em xem có khi kim tự tháp OF, cái đỉnh to bằng đáy TT, thì đồ thị lại gãy:21::21::21:

doremonmattich

Xe tăng
Cụ Bích vửa tâm hự với em , thì tiện đây em cũng bầy tỏ quan điểm với bà con là NDT tổ chức tận dụng chính phân tích kỹ thuật để dùng giao dịch trên sàn "vẽ" đồ thị hộ NDT nhỏ lẻ. Lý do tất cả đều sử dụng chung số liệu và các công cụ phân tích, vẽ đồ thị giống nhau :))

Nói nôm na là họ đập luôn qua điểm Break buộc NDT nhỏ lẻ không chịu nổi ngưỡng cản và phải tiến hành cắt lỗ . Theo dõi thị trường em thấy những phiên bản lề nhậy cảm thì lực đè lũng đoạn TT tỏ ra rất kiên quyết. Và kết cục như các cụ đã thấy cụ nào nhanh thì hôm nay và thậm chí cụ nào chậm thì ngày mai, tín đồ của phân tích kỹ thuật đã và sẽ tiến hành công tác tự tay cắt .... lỗ :)

___

M&M

Xe điện
Các cụ viết hay quá.
Em đọc và học được rất nhiều.
Toàn cao thủ không àh.
Em vẫn nhất quyết cầm tiền đi chơi tết.
Mấy con em cầm thì cứ 2 phiên sàn là em làm 1 mớ.
Đến bao giờ hết tiền em đặt nhà mua tiếp.
Miễn sao lúc lên lại em có được 2 cái nhà là ổn đới.
Kĩ thuật làm gì nhiều khi số liệu kĩ thuật bị mớm cung :'(:'(

tuanhaiha

Xe điện
http://www.otofun.net/forumdisplay.php?f=73
vãi chưởng
em 2/3 cổ

Một số thông tin bên lề ( tham khảo)

A/ Phần thứ nhất

* Những yếu tố có vẻ tich cực trong ngắn hạn

1. NH vay lãi suất cao được 1 tỷ USD về trang trải

2. Kết quả kinh doanh quý 4 tốt, các thông tin cổ tức, thưởng cổ phiếu sẽ công bố.

3. NN mua ròng liên tuc

4. Tự doanh nhiều công ty CK giải ngân rồi ( SSI…)

5. Cầu giá sàn tăng dần mỗi khi TT giảm

6. P/B một số Cp đã trở về vùng hấp dẫn để đầu tư dài hạn

7. 1 số BBs Bullist

8. CPI hi vọng cooking với giá trị thấp

9. Có thể sẽ có phát biểu quan chức NHNN về việc giữ nguyên LSCB đến 1 thời gian nào đó, hết tháng 2 hoặc quý 1.2010 chẳng hạn

10. Lãi suất liên ngân hàng hạ nhiệt bớt.

11. Dòng tiền Việt Kiều cuối năm gia tăng

12. Đa số các nhà đầu tư đang tiêu cực. (Tham lam khi thị trường sợ hãi - )

13. Mùa ĐHCĐ đang đến, cổ phiếu giảm giá sẽ có làn sóng mua cổ phiếu Quỹ, với kỳ vọng trung hạn cuối năm thị trường khởi sắc làm đẹp BCTC năm.

* Những yếu tố có vẻ tích cực trong trung hạn có thể là:

1. Một số quỹ mới được thành lập( VFA.,) cho thấy niềm tin và sự hồi phục đã thể hiện (sẽ thống kê cụ thể, NN 2009 mua ròng gần 3.500 tỷ)

2. Cải cách cơ chế giao dịch mới của UBCK sẽ tăng thanh khoản (T+2, ký quỹ…), cải cách việc công bố thông tin nâng cao minh bạch, cải thiện hình thức giao dịch HNX (giao dịch thông sàn), có thể cho mua/bán trên 1 tài khoản.

3. Xóa bỏ sàn vàng, TT BDS trầm lắng có thể sẽ có sự chú ý của giới đầu tư này vào TTCK.

4. Tình hình tín dụng khôi phục trở lại để đảm bảo tăng kế hoạch tăng trưởng đề ra trước Đại hội đảng năm sau. (ĐHĐ rất quan trọng, không thể để TT chứng khoán xấu được).

5. Số lượng đăng ký tài khoản chứng khoán tăng mạnh.

6. Lợi nhuận khả quan 2009 của các doanh nghiệp tạo đà tiếp cho năm 2010.

7. Hồi phục ổn định của chứng khoán Mỹ.

B/ Phần thứ hai

*Những yếu tố có vẻ tiêu cực trong ngắn hạn có thể là:

1. Không tìm thấy sự đồng thuần giữa các Market Makers

2. Vay tín dụng khó khăn, lãi suất tăng cao.

3. Áp lực bán trước Tết của nhiều nhóm do thời gian nghỉ Tết dài và không lường trước được những biến cố có thể xảy ra cũng như chi phí vốn tăng.

4. Yếu tố khủng hoảng lòng tin của NĐT đối với MMs

5. Áp lực chốt lời cuối năm của NĐT đang kẹp hàng, đặc biệt những NDT dùng đòn bẩy.

6. Khả năng thắt chặt tín dụng theo mô hình Trung Quốc

7. Áp lực lạm phát do tăng giá dầu, giá xăng, giá than, giá điện và thực phẩm tiêu dùng. chi phí sản xuất các doanh nghiệp tăng.

8. Áp lực tăng LSCB.

9. Dòng tiền trước tết Nguyên đán thông thường khan hiếm.

10. Thuế chứng khoán tạo tâm lý không vui.

11. BDS ảm đạm ảnh hưởng đến nguồn FDI (chiếm tỷ ~70% vào lĩnh vực BDS) thực hiên 2010

12. Nợ quốc gia 29 tỷ USD (tổng nnợ công VN 47% GDP); External debt service payment khoang 2,7ty USD/năm.

13. ICOR thấp, hàng hóa kém cạnh tranh

14. Thâm hụt thương mại chủ yếu từ nhập siêu từ Trung Quốc (Có thể dùng VND để mua hàng Trung Quốc tiểu ngạch)

* Những yếu tố có vẻ tiêu cực trong trung hạn có thể là

1. Khả năng xảy ra mô hình W của kinh tế Mỹ.

2. Khủng hoảng nợ của nhiều quốc gia

3. Lạm phát

4. Thắt chặt tiền tệ

5. Thâm hụt thương mại

6. Chỉ số tín dụng quốc gia của Việt Nam từ “ổn định” (stable) xuống “tiêu cực” (negative).

7. Áp lực phá giá VND để tăng sức cạnh tranh cho các doanh nghiệp xuất khẩu.

8. Áp lực tăng dự trữ bắt buộc theo mô hình Trung Quốc

Trạng thái
Thớt đang đóng