[Funland] Chứng khoán thời điểm này

Blue_Sky_2691

Xe tăng
Các cụ cho e hỏi ngu tý, lên xuống này do cái gì tác động ạ? Món này e mù mờ k dám thử :D
Do nhu cầu thị trường, do sức khỏe của doanh nghiệp, do tin chính trị... Nói chung nhiều lý do lắm mợ ạ. Đôi khi chỉ cần 1 status của người nổi tiếng thôi là cổ phiếu tăng nhiều lần hoặc tụt ko phanh :D

Blue_Sky_2691

Xe tăng

haucafe

Xe buýt
Cụ nào lọ mọ muốn tìm hiểu ck cứ pm Em, Em đang rảnh nên Chỉ cách học cho các Cụ nhé :)

unifo

Xe hơi
Cty hầu hết giảm lợi nhuận hoặc thua lỗ, trừ nhân hàng đứng giữa ăn chênh của DN và ng dân. Cổ tức ko có mà giá cổ phiếu tăng gấp mất lần, giờ chứng khoán VN và thế giới mang nặng tính đầu cơ, đánh bạc, rủi ro cực lớn. Media lá cả kêu gọi khắp nơi làm ng dân vốn gửi tiết kiệm lãi suất thấp đem đổ hết vào chứng khoán mong đổi đời.
Như một canh bạc đa cấp, người cuối cùng phải dọn bãi chiến trường và sau khi đám đông hưng phấn thì sẽ có cơ số phải...hứng ph*n!

hoviethung

Xe lăn
Thấy các cụ tiêu cực quá, coi ck là trò đánh bạc. Thực ra cách đây 5,6 năm e cũng nghĩ nó là đánh bạc, suốt đến đầu năm 2020 khi dịch lan tràn, ngồi nhà chán k biết làm gì lên mạng mua cả đống sách bề đọc giết thời gian, mua đủ thể loại về đọc. Tình cờ thấy cuốn "đô la hay là lá nho" với bộ "dạy con làm giàu" mới thấy mình nghĩ sai lầm về cái thị trường chứng khoán và nhiều cách kiếm tiền khác k chỉ mỗi chứng khoán nhé các cụ. Để đơn giản cho các cụ thế này, các cụ góp vốn làm ăn với bạn các cụ, có thằng làm tốt, thằng làm k tốt khiến các cụ tăng thu nhập hoặc làm các cụ mất gốc góp vào. Thì chứng khoán nó cũng vậy thôi, các cụ tìm đc cty tốt, tăng trưởng tốt thì hàng năm nó trả cổ tức cho các cụ đều đều, giá trị cổ phiếu nắm trong tay các cụ tăng lên. Các cụ tìm đc công ty ối á, thì cổ tức nó k có lãi nó k trả các cụ, giá trị cổ phiếu các cụ giảm xuống.
Với quan điểm của e về thị trường ck bây giờ thì lúc vnindex lên 1300-1400 điểm là e rút tiền ra, thấy giờ nhiều cty vượt quá giá trị của nó quá cao, lượng dân dư giả tiền có vẻ nhiều, cứ mua vào ào ào mà chả quan tâm cty nó làm gì, lợi nhuận ra sao, chiến lược kinh doanh sắp tới thế nào...
Tài già đến bao nhiêu cũng không dám tự hào mình giỏi. Chơi hay đầu tư CK cũng vậy thôi. 19/1 vừa rồi còn 20 /100 lãi là thành công. F0 chém gió một phát

cuong231295

Xe máy
mấy cổ phiếu bên ngân hàng có cao quá k các cụ

thuytrieu

Xe máy
Em mới tập chơi trong năm nay. Đọc bài báo này thì có vẻ rất hứa hẹn, lãi suất toàn chục % :D

Mời Cccm góp chuyện ạ:

Tôi thấy ông Thạc sỹ này là một tay mơ trên thị trường chứng khoán, không hiểu đâu là đáy đâu là đỉnh. Năm 2020 bỏ ra 120 triệu có thể lãi 79 triệu là bình thường nhưng năm 2021 bỏ ra 2 tỷ sẽ lỗ ít nhất là 1 tỷ.

Hanh Ha

Xe tăng
Em cũng muốn táy máy tý. Có cụ nào bên cty ck chỉ giúp em cách lập 1 tài khoản với ah.

Nguyễn M.Tuấn

Xe đạp
Nên kì vọng lợi nhuận thấp tầm 20%/ năm khi thị trường tốt ( như năm ngoái) và 10%/ năm khi thị trường xấu. Khi đó đồng vốn của các bác sẽ được an toàn và không nhảy vào những cổ phiếu rác không có giá trị, giảm giá là không lên được lại ạ.
Nhiều người quảng cáo x2 tài khoản 1 năm rồi 1 tháng lãi 10% thì chắc vài tháng lên hết bìa Forbesđể ngồi =))
Còn thực tế có rất ít quỹ đầu tư có thể chiến thắng mức tăng chung của thị trường trong một thời gian dài. Nên việc kiếm được tỷ suất cao chỉ mang tính thời điểm thôi ạ. >:D<