Chưng minh chỉ có 1 nhà ở, đất ở duy nhất để miến thuế TNCN

coccacoccach

Xe hơi
Chào cccm, e vừa bán 1 căn nhà ở xã La Phù, huyện Hoài Đức, HN, theo e được biết theo Luật thuế thu nhập cá nhân trường hợp của e khi bán nhà chỉ có duy nhất 1 căn nhà đó thì được miễn thuế TNCN. Hôm trước khi làm thủ tục sang tên tại bộ phận 1 cửa e đã nộp kèm 1 cái đơn cam đoan là mình chỉ có một căn nhà duy nhất đó rồi nhưng thấy bên 1 cửa báo bên Thuế đang trả lại hồ sơ. E hỏi có cụ mợ nào rõ món này chỉ e với để e lên huyện Hoài Đức còn biết đường xử lý chứ e thấy các cán bộ từ bên nhà đất đến bên Thuế hướng dẫn cái này rất hời hợt.
Cụ mợ nào biết hướng dẫn e với nhé, e đội ơn ạ!

coccacoccach

Xe hơi
Theo mình được biết là bên thuế họ chưa xác định được việc cụ chỉ có 1 căn nhà (dù có cam đoan, cam kết vì ai cũng có thể viết được (sự thật)) nên tất cả các giao dịch mua bán, chuyển nhượng vẫn phải nộp đủ 2% thuế TNCN cụ ạ.
Cảm ơn mợ! Theo e biết thì người khai thuế tự chịu trách nhiệm trước pháp luật mà, mà thuế ko biết thì phải có cơ quan nào biết chứ và phải làm thế nào chứ qui định như thế mà lại ko đc thì linh tinh quá nhỉ.

coccacoccach

Xe hơi
Cứ vậy đấy cụ ạ, chưa thấy ai được miễn giảm thuế TNCN vì có 1 nhà cả mà chỉ có ai cho tặng thì có được giảm thật.
Luật, Nghị định, Thông tư qui định rõ vậy rồi mà không được thì vô lý quá. Em là e kiện :D

coccacoccach

Xe hơi
Có nhiều trường hợp đc mà mợ, chỉ có điều tuỳ thuế từng nơi thôi.

Chỉnh sửa cuối:

nhatuvana123

Xe tải
Cụ nên xem ký lại nhé:
Hướng dẫn thi hành Luật Thuế thu nhập cá nhân, tại Điều 3 Thông tư 111/2013/TT-BTC ngày 15/08/2013 của Bộ Tài chính và Điều 4 Nghị định số 65/2013/NĐ-CP ngày 27/6/2013 của Chính phủ thì trường hợp có thu nhập từ chuyển nhượng nhà ở, quyền sử dụng đất ở và tài sản gắn liền với đất ở của cá nhân trong trường hợp cá nhân chỉ có một nhà ở, đất ở duy nhất được miễn thuế phải đồng thời đáp ứng các điều kiện sau:

- Chỉ có duy nhất quyền sở hữu một nhà ở hoặc quyền sử dụng một thửa đất ở (bao gồm cả trường hợp có nhà ở hoặc công trình xây dựng gắn liền với thửa đất đó) tại thời điểm chuyển nhượng.

- Có quyền sở hữu nhà ở, quyền sử dụng đất ở tính đến thời điểm chuyển nhượng tối thiểu là 183 ngày.

- Chuyển nhượng toàn bộ nhà ở, đất ở.

Để chứng minh cho việc này, cụ chỉ cần làm cái bản cam kết gửi lên ủy ban quận/huyện/thị xác nhận đây là căn nhà duy nhất thuộc quyền sở hữu của cụ có quyền sử dụng đất tính đến thời điểm chuyển nhượng là 183 ngày. Đồng thời, cam kết chuyển nhượng toàn bộ nhà ở cho bên mua kèm theo giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, sổ hộ khẩu công chứng là bên thuế họ chấp nhận được miễn thuế TNCN.

Chỉnh sửa cuối:

coccacoccach

Xe hơi
Cụ nên xem ký lại nhé:
Hướng dẫn thi hành Luật Thuế thu nhập cá nhân, tại Điều 3 Thông tư 111/2013/TT-BTC ngày 15/08/2013 của Bộ Tài chính và Điều 4 Nghị định số 65/2013/NĐ-CP ngày 27/6/2013 của Chính phủ thì trường hợp có thu nhập từ chuyển nhượng nhà ở, quyền sử dụng đất ở và tài sản gắn liền với đất ở của cá nhân trong trường hợp cá nhân chỉ có một nhà ở, đất ở duy nhất được miễn thuế phải đồng thời đáp ứng các điều kiện sau:

- Chỉ có duy nhất quyền sở hữu một nhà ở hoặc quyền sử dụng một thửa đất ở (bao gồm cả trường hợp có nhà ở hoặc công trình xây dựng gắn liền với thửa đất đó) tại thời điểm chuyển nhượng.

- Có quyền sở hữu nhà ở, quyền sử dụng đất ở tính đến thời điểm chuyển nhượng tối thiểu là 183 ngày.

- Chuyển nhượng toàn bộ nhà ở, đất ở.

Để chứng minh cho việc này, cụ chỉ cần làm cái bản cam kết gửi lên ủy ban quận/huyện/thị xác nhận đây là căn nhà duy nhất thuộc quyền sở hữu của cụ có quyền sử dụng đất tính đến thời điểm chuyển nhượng là 183 ngày. Đồng thời, cam kết chuyển nhượng toàn bộ nhà ở cho bên mua kèm theo giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, sổ hộ khẩu công chứng là bên thuế họ chấp nhận được miễn thuế TNCN.
Cảm ơn cụ nhiều! Cái này có chung hết tất cả các quận huyện không cụ hay có nơi nghe có nơi ko nghe? Hôm trước e làm có hỏi thuế thì đc 1 cán bộ trả lời rất hời hợt là về viết cái đơn cam kết 2 vợ chồng khi chuyển nhượng có 1 nhà ở. E về làm theo thì thấy bên văn phòng đất báo bên thuế trả lại hồ sơ do đơn chưa đủ điều kiện. Hay là tại nội dung cam kết của e chỉ có nội dung 1 mà thiếu cái tối thiểu 183 ngày với chuyển nhượng toàn bộ cụ nhỉ?

drem

Xe hơi
Cụ ra phường xin mẫu đơn: xác nhận chữ ký, trong nd đơn trình bày việc có 1 tài sản duy nhất và do h cảnh nên phải bán, và phường sẽ x nhận cho cụ: ko mất xèng.
Sau đấy cụ nộp hồ sơ sang tên như bt, sẽ được miễn thuế, tuy nhiên cần mất ít tiền cho bên thuế.

coccacoccach

Xe hơi
Cảm ơn cụ! phải mất tiền co bên thuế ạ, nhưng em sang bên thuế hỏi họ bảo chỉ nhận hộ sơ từ bên 1 cửa thôi, cứ hồ sơ 1 cửa chuyển sang thế nào họ làm thế. Hôm trước e làm cái đơn nộp trong hồ sơ bên 1 cửa rồi nhưng hôm nay thấy bảo thuế trả lại hồ sơ. Mai e lên xem cụ thể thế nào nhưng đang muốn hỏi trước các cụ mợ để biết nội dung vì lần đầu bán đất ạ.

BARCA

Xe tăng
Cảm ơn cụ nhiều! Cái này có chung hết tất cả các quận huyện không cụ hay có nơi nghe có nơi ko nghe? Hôm trước e làm có hỏi thuế thì đc 1 cán bộ trả lời rất hời hợt là về viết cái đơn cam kết 2 vợ chồng khi chuyển nhượng có 1 nhà ở. E về làm theo thì thấy bên văn phòng đất báo bên thuế trả lại hồ sơ do đơn chưa đủ điều kiện. Hay là tại nội dung cam kết của e chỉ có nội dung 1 mà thiếu cái tối thiểu 183 ngày với chuyển nhượng toàn bộ cụ nhỉ?
Sao cụ không hỏi luôn đơn chưa đủ điều kiện gì. Có 1 nhà duy nhất + sổ đỏ cấp trên 183 ngày là đủ rồi cụ, nó hỏi gì thì cụ bảo việc xác minh là việc của các chị, em chịu trách nhiệm với việc em khai chỉ có 1 nhà tại thời điểm bán

Red Butler

Xe buýt
Sao cụ không hỏi luôn đơn chưa đủ điều kiện gì. Có 1 nhà duy nhất + sổ đỏ cấp trên 183 ngày là đủ rồi cụ, nó hỏi gì thì cụ bảo việc xác minh là việc của các chị, em chịu trách nhiệm với việc em khai chỉ có 1 nhà tại thời điểm bán
Cụ nầy chuẩn, mình bán hồi tháng 7, trả lời y như cụ, ô mất tiền với bọn thuế.

ruanshihou

Xe hơi
bác nào có nhu cầu dịch vụ làm miễn thuế ib em ah

BinBon712

Xe đạp
Cứ đúng luật làm thôi cụ ko hiểu gì hỏi cán bộ xử lý hồ sơ e đã từng đc miễn thuế ở quận hà đông thủ tục cũng đơn giản

winnghiepdu

Xe điện
e có 1 cái nhà bán 2 lần đều nộp thuế mới đau.

ruanshihou

Xe hơi
Sở TN hay nhà đất đều không biết cách làm miễn thuế hay tính toán. Thuế thì sẽ không hướng dẫn mình (vì được miễn thuế)
Bác nào chưa biết làm miễn thuế, thủ tục sang sổ hay bận không đi làm được thì ib em nhé
Anh chị nào đủ điều kiện được miễn thuế TNCN 2% khi bán mà:
nhà bán là sổ hồng đầu tiên và duy nhất
Sổ ra ít nhất 183 ngày
Kí gửi bên em làm trọn gói đến khi ra sổ:
Hỗ trợ từ khi cọc
Giải quyết và hướng dẫn rất cả các khâu mua - bán trọn gói (Xoá chấp đối với chủ nhà vay NH, hướng dẫn khách vay NH,...)
LG 0989870481 để được tư vấn!

xitdoca

Xe máy
Sở TN hay nhà đất đều không biết cách làm miễn thuế hay tính toán. Thuế thì sẽ không hướng dẫn mình (vì được miễn thuế)
Bác nào chưa biết làm miễn thuế, thủ tục sang sổ hay bận không đi làm được thì ib em nhé
Anh chị nào đủ điều kiện được miễn thuế TNCN 2% khi bán mà:
nhà bán là sổ hồng đầu tiên và duy nhất
Sổ ra ít nhất 183 ngày
Kí gửi bên em làm trọn gói đến khi ra sổ:
Hỗ trợ từ khi cọc
Giải quyết và hướng dẫn rất cả các khâu mua - bán trọn gói (Xoá chấp đối với chủ nhà vay NH, hướng dẫn khách vay NH,...)
LG 0989870481 để được tư vấn!
e có căn cc đang muốn bán, bán dc e ới bác ạ