[Funland] Chứng minh ND mẫu mới - Chính thức triển khai

quangtayho

Xe container
Cụ Quang nhà iem cũng Tây hồ đấy nhé
Mời cụ qua chỗ em làm thêm 1 cái mới. Giờ l;àm việc la vào các buổi sáng, riêng cụ và các Ofer thì cả ngày luôn.

OF có được thành viên như cụ thật quá tốt.
Em chưa có nhu cầu đổi CMT, nhưng thấy cụ bẩu sẽ " tập hợp và khi báo cáo sẽ truyền đạt lại những thắc mắc", em xin tập hợp các ý kiến nhờ cụ có nhời với cấp trên nhá:
1. Ghi số CMT cũ vào mặt sau. Tốt nhất là thêm 3 số 0 vào trước 9 con số cũ
2. Bỏ cái tên bố mẹ đi. Kiểu gì dữ liệu trong mã vạch chả thể hiện rồi (em nghĩ tới cu Luyện sau này có con, liệu con nó có được đối xử bình thường không?)
3. Thay tên bố mẹ bằng nhóm máu, cực kỳ cần thiết trong các trường hợp tai nạn hoặc cần hiến máu
4.Mời các cụ bổ xung.

Cám ơn cụ Quang Tây Hồ
Em xin ghi nhận. Nhưng thấy bảo là mẫu nàu được thường vụ Quốc Hội thông qua hay sao ấy. Nó khác với mấu GPLX là chỉ qua Thủ tướng.

số của e cũng rất dễ nhớ 0 aaxxyyzz lần đổi tới liệu e có còn giữ được số cmt này kô a?
Cụ đổi loại 9 số thì vưỡn giư nguyên

Em cũng dính phải trường hợp từ tỉnh chuyển về và còn vướng vụ sổ đỏ y như này đây. Rất cảm ơn bác nhiệt tình giải thích nhưng thực sự em thấy cũng chưa thỏa đáng lắm.Em muốn hỏi 2 ý :
- CA Hà Nội không được xác nhận những số CMND của tỉnh khác:tại sao không được xác nhận những trường hợp này?Việc xác nhận này có gì khó khăn không?Bởi CA có thông tin về CMT cũ, em khẳng định luôn vì lúc em làm CMT mới, CA có hỏi và em có chìa ra cho cán bộ kiểm tra CMT cũ và cắt góc. Và số CMT cũ CÓ khai trong form làm CMT mới.
- Các cơ quan Bảo hiểm, ngân hàng, địa chính không được đòi hỏi người dân CMND của tỉnh cũ: cái không được này có văn bản nào quy định không bác, hay là chỉ nói mồm?Thực ra các cơ quan bảo hiểm,ngân hàng, chứng khoán thì rất dễ đính chính, nhưng khó nhất là địa chính. Thực ra cái đòi hỏi xác nhận này của địa chính cũng là có lý của nó thôi. Đương nhiên trên sổ đỏ CMT là số A, tôi cầm cái CMT có số B đến thì đương nhiên họ phải yêu cầu xác nhận là 1 người
- Còn để BÁC dẫn đường thì còn nói làm gì, vụ sổ đỏ thực ra em chưa rờ đến vì cũng chưa có nhu cầu gì phát sinh, chứ để BÁC dẫn thì chắc chắn là làm được, nhưng thế thì nói làm gì.
- Cái đỏ: vấn đề không phải là khó khăn, mà là nguyên tắc: không được xác nhận hồ không mà mình không quản lý. Hồ sơ CMND bao gồm 1 tờ khai 20 hạng mục (khi làm CMND cụ phải khai) làm lần đầu tiên trong đời, tất cả các tờ khai của các lần cấp lại và cấp đổi, Chỉ bản (tờ in vân tay của 10 ngón. Hồ sơ này thì tỉnh nào cấp CMND tỉnh đó quản lý để phục vụ tra cứu và làm lý lịch tư pháp.
- Cái xanh: Trong From tờ khai làm CMND không được phép ghi số CMND tỉnh khác, có thể nơi cụ làm họ không để ý nên chắc chắc sau đó sẽ phải dùng bút xóa xóa đi và ghi số CMND Hà Nội vào.
- Cái Tím: Cái này cụ phải hỏi các cụ làm bên ngân hàng, địa chính, bảo hiểm .... Em không thạo lắm. Bằng kình nghiệm thì em tạo đ/kiẹn cho dân bằng cách trả lại CMND tỉnh cũ thôi.

Chỉnh sửa cuối:

c'est_la_vie

Xe hơi
Em đọc mãi thì thấy CMT mới không phải song ngữ ạ? (tiếng Anh/Việt).
Nếu được song ngữ như hộ chiếu thì em nghĩ sẽ ngon hơn ạ.
Mục đích rất đơn giản là dùng CMT chứng minh cho bọn Tây nó biết mình là người Việt Nam (trong trường hợp em không có hoặc mất Passport).
Em cũng có ý kiến giống cụ này nên để mặt trước tiếng Việt còn mặt sau tiếng Anh cho nó hội nhập, nâng tầm vị thế nước nhà đồng thời các bác nhồi nhét luôn tên bố mẹ, ông bà, cụ kị, tiền án, tiền sự, tình trạng hôn nhân.... hầm bà lằng vào trong mã vạch trông chuyên nghiệp và bảo vệ quyền riêng tư cá nhân của công dân. Không nên đưa các thông tin đó chình ình ra ngoài thẻ vừa tốn diện tích lại không có tác dụng kiểm tra xác minh đối với các cơ quan khác trừ bộ xxx, ngoài ra bóng bàn thêm vụ CMND mới sao các bác trong nghành không chia luôn ra hai trường hợp như sau:
Trường hợp thứ nhất: với những công dân đủ tuổi cấp CMND hay những công dân lớn tuổi nhưng cấp lần đầu tiên thì in hoàn toàn mới theo form bác chủ thớt đã nêu.
Trường hợp thứ hai: với tất cả các trường hợp cấp đổi, cấp lại do mất (mà các giấy tờ liên quan xác minh có in số CMND cũ như: sổ đỏ, kết hôn, sổ hộ khẩu, xác nhận của xxx địa phương nơi người báo mất đăng ký thường trú tạm trú...v...v...) thì thêm một dòng chú thích trên mặt trước in dãy số CMND cũ cùng ngày cấp cũ của người đó luôn (cái này cũng không tốn diện tích). Em nghĩ giải pháp đó tiết kiệm được rất nhiều chi phí và những hệ lụy của thủ tục hành chính sau này cho mọi người. Được thế này thì phúc lớn với công dân bọn em lắm lắm ạ.....#:-s[-O<

Chỉnh sửa cuối:

cnguyen

Xe đạp
- Cái đỏ: vấn đề không phải là khó khăn, mà là nguyên tắc: không được xác nhận hồ không mà mình không quản lý. Hồ sơ CMND bao gồm 1 tờ khai 20 hạng mục (khi làm CMND cụ phải khai) làm lần đầu tiên trong đời, tất cả các tờ khai của các lần cấp lại và cấp đổi, Chỉ bản (tờ in vân tay của 10 ngón. Hồ sơ này thì tỉnh nào cấp CMND tỉnh đó quản lý để phục vụ tra cứu và làm lý lịch tư pháp.
- Cái xanh: Trong From tờ khai làm CMND không được phép ghi số CMND tỉnh khác, có thể nơi cụ làm họ không để ý nên chắc chắc sau đó sẽ phải dùng bút xóa xóa đi và ghi số CMND Hà Nội vào.
- Cái Tím: Cái này cụ phải hỏi các cụ làm bên ngân hàng, địa chính, bảo hiểm .... Em không thạo lắm. Bằng kình nghiệm thì em tạo đ/kiẹn cho dân bằng cách trả lại CMND tỉnh cũ thôi.
Như cụ Quang đã giải thích, CA không xác nhận hồ sơ mà mình không quản lý, như vậy vấn đề cập nhật CMND Hà Nội vào nội dung sổ đỏ của vợ chồng e bằng cách mang hộ chiếu(có số cmnd dc ghi vào sổ đỏ) + cmnd cũ đã có công chứng + CMND mới có đc không các cụ nhỉ ? Ngoài ra, các cụ cho em lời khuyên là nên cập nhật bây giờ, hay là chờ đến lúc làm cmnd 12 số rồi cập nhật luôn 1 thể ?
Nhưng em vẫn nghĩ, nếu đợt này CA Hà nội có cái mẫu xác nhận thì vẫn tiện hơn các cụ nhỉ, vì số cmnd nó liên quan đến tất cả các giấy tờ khác #:-s

cuada

Xe máy
Nếu cụ còn đầy đủ như thế thì tốt quá, em nghĩ chỉ sợ địa chính nó lại ko làm cho thôi. Về nguyên tắc người thật việc thật đây rồi, hộ chiếu có số chứng minh thư khớp với trên sổ đỏ, bản công chứng khớp với trên sổ đỏ, chứng minh mới có ảnh
Như cụ Quang đã giải thích, CA không xác nhận hồ sơ mà mình không quản lý, như vậy vấn đề cập nhật CMND Hà Nội vào nội dung sổ đỏ của vợ chồng e bằng cách mang hộ chiếu(có số cmnd dc ghi vào sổ đỏ) + cmnd cũ đã có công chứng + CMND mới có đc không các cụ nhỉ ? Ngoài ra, các cụ cho em lời khuyên là nên cập nhật bây giờ, hay là chờ đến lúc làm cmnd 12 số rồi cập nhật luôn 1 thể ?
Nhưng em vẫn nghĩ, nếu đợt này CA Hà nội có cái mẫu xác nhận thì vẫn tiện hơn các cụ nhỉ, vì số cmnd nó liên quan đến tất cả các giấy tờ khác #:-s

cnguyen

Xe đạp
Nếu cụ còn đầy đủ như thế thì tốt quá, em nghĩ chỉ sợ địa chính nó lại ko làm cho thôi. Về nguyên tắc người thật việc thật đây rồi, hộ chiếu có số chứng minh thư khớp với trên sổ đỏ, bản công chứng khớp với trên sổ đỏ, chứng minh mới có ảnh
Em cũng xác định là bên địa chính lại HÀNH là CHÍNH nên chắc phải nhờ Bác dẫn đường, nhưng chỉ lăn tăn là nên cập nhật bây giờ, hay chờ làm cmnd mẫu mới rồi cập nhật luôn 1 thể~X(

Thần Tài

Xe điện
Cụ Quangtayho cho em hỏi ở Hải Phòng thì bao giờ triển khai mẫu mới, em ghét cái cũ quá.

dangphuong

Xe buýt
Em cũng xin bon chen với .

Cụ Quangtayho cho em hỏi .
Số của CMT mới có liên quan gì với số cũ không .
Kiểu như bây giờ em muốn làm một cái mới và cất cái cũ ở nhà , thế thì cái mới sẽ nhận 1 dãy số mới tinh ạ . Sao không để 1 dải số riêng cho những người làm lại nhỉ .

c'est_la_vie

Xe hơi
Không thấy cụ nào đồng thuận với ý kiến của em nhờ...:-?:-"

chuột 74

Xe điện
cụ mợ nào đã làm CMT theo mẫu mới thì show lên cho cả nhà nghiên cứu cái nào<:-P

crocodile

Xe buýt
Các cụ cứ lo! Quan trọng là cái dấu vân tay của cụ và nguyên quán nữa. Các cụ phô tô công chứng cái cũ ra, khi nào đến Ngân hàng hoặc làm cái gì liên quan đến cái cũ thì còn giải trình cho dễ. Em làm lại CMND khi về hộ khẩu mới nhưng vẫn xin giữ được cái cũ ;))

ldt_tx

Xe tăng
Liệu có cửa nào chạy được CMT số đẹp ko nhỉ :))

quangtayho

Xe container
Em cũng xin bon chen với .

Cụ Quangtayho cho em hỏi .
Số của CMT mới có liên quan gì với số cũ không .
Kiểu như bây giờ em muốn làm một cái mới và cất cái cũ ở nhà , thế thì cái mới sẽ nhận 1 dãy số mới tinh ạ . Sao không để 1 dải số riêng cho những người làm lại nhỉ .
Vấn đề cụ ỏi, em đã trả lơi ở trên rồi mà. CMND mẫu mới có 12 số, không liên quan gì đến số cũ cả. Cụ nên làm 1 cái mới để cất đi.

quangtayho

Xe container
Cụ Quangtayho cho em hỏi ở Hải Phòng thì bao giờ triển khai mẫu mới, em ghét cái cũ quá.
Hải Phòng thì chắc pải chờ Hà Nội và TP Hồ Chí Minh làm xong, rút kinh nghiệm rồi mới làm đồng loại cụ ạ.

quangtayho

Xe container
Em cũng có ý kiến giống cụ này nên để mặt trước tiếng Việt còn mặt sau tiếng Anh cho nó hội nhập, nâng tầm vị thế nước nhà đồng thời các bác nhồi nhét luôn tên bố mẹ, ông bà, cụ kị, tiền án, tiền sự, tình trạng hôn nhân.... hầm bà lằng vào trong mã vạch trông chuyên nghiệp và bảo vệ quyền riêng tư cá nhân của công dân. Không nên đưa các thông tin đó chình ình ra ngoài thẻ vừa tốn diện tích lại không có tác dụng kiểm tra xác minh đối với các cơ quan khác trừ bộ xxx, ngoài ra bóng bàn thêm vụ CMND mới sao các bác trong nghành không chia luôn ra hai trường hợp như sau:
Trường hợp thứ nhất: với những công dân đủ tuổi cấp CMND hay những công dân lớn tuổi nhưng cấp lần đầu tiên thì in hoàn toàn mới theo form bác chủ thớt đã nêu.
Trường hợp thứ hai: với tất cả các trường hợp cấp đổi, cấp lại do mất (mà các giấy tờ liên quan xác minh có in số CMND cũ như: sổ đỏ, kết hôn, sổ hộ khẩu, xác nhận của xxx địa phương nơi người báo mất đăng ký thường trú tạm trú...v...v...) thì thêm một dòng chú thích trên mặt trước in dãy số CMND cũ cùng ngày cấp cũ của người đó luôn (cái này cũng không tốn diện tích). Em nghĩ giải pháp đó tiết kiệm được rất nhiều chi phí và những hệ lụy của thủ tục hành chính sau này cho mọi người. Được thế này thì phúc lớn với công dân bọn em lắm lắm ạ.....#:-s[-O<
Ý kién của cụ đã được các cấp có biện pháp giải quyết rồi.
- Trường hợp thứ nhất: Công dân vừa đủ 14 tuổi (năm nay là các cháu sinh năm 1998) thì cấp theo mẫu mới luôn
- Trường hợp thứ hai: CMND cũ vẫn có giá trị sử dụng cùng với CMND mới 1 thời gian. Nhưng vấn đề nảy sinh là khi cụ bị mất, hoặc CM mẫu cũ bị hỏng thì sẽ cấp theo mẫu mới luôn (tương tự như dân của huyện Mê Linh từ khi sát nhập về Hà Nội) Và lúc này cụ cần đính chính các giấy tờ có liên quan đến CM cũ thì phải cờ các Bộ liên quan ngồi lại cùng nhau và có 1 thông tư liên bộ hướng dẫn thi hành .....
Trong khi cờ cái thông tư đó thì em dã hướng dẫn các cụ tự cứu mình bằng cách làm 1 cái CM cũ (loại 9 số) cất kỹ, khi nào được cấp cái CM mới (loại 12 số) thì mang cả 2 cái đó đi đính chính.
Mẫu này được thường vụ Quốc hội thông qua rồi nên không có cái mục ghi số CM cũ đâu.

Chỉnh sửa cuối:

hdx

Xe điện
Em thấy có nhiều bất cập quá. Sao không tích hợp một phát tất cả các thông tin cá nhân lên CMT đi có phải hơn không. Nên làm cái CMT như sim điện thoại và truy nhập nó bằng phần mềm chuyên dụng của ngành.

quangtayho

Xe container
Nên để đến khi có CM 12 số thì cập nhật luôn, vì theo như em hiểu thì hiện nay vợ chồng cụ có sổ đỏ ghi số CMND của tỉnh khác phải không ạ ? Cụ nên hỏi ở Phòng tài nguyên môi trường xem thủ tục thế nào cho chắc ăn.

quangtayho

Xe container
Em thấy có nhiều bất cập quá. Sao không tích hợp một phát tất cả các thông tin cá nhân lên CMT đi có phải hơn không. Nên làm cái CMT như sim điện thoại và truy nhập nó bằng phần mềm chuyên dụng của ngành.
Cái chỗ mã vạch sẽ được dùng để lưu thông tin cá nhân vào đấy đấy.