[Funland] Chứng minh ND mẫu mới - Chính thức triển khai

tetsu

Xe tăng
Wakeup nói:
Ý em hỏi là cấp CMT mới nhưng form cũ ý vì CMT của em cấp từ 1999, sắp hết hạn rồi nên em xin CMT mới (form cũ) để dùng về sau như bác khuyên.
Nhưng không biết khi cấp lại CMT thì họ có trả lại CMT cũ không.
Nếu trả lại CMT cũ thì em mang đi để đổi CMT form mới, đỡ phải lằng nhằng về phường báo mất.
Cụ y như e.
Ý cụ QTH là bây h báo mất cái CMT 99, đi làm cái CMT mới theo mẫu cũ ( số CMT như cũ). CMT này sẽ có hạn đến 15 năm nữa.
Khi bắt đầu chính thức đổi sang mẫu mới thì đem CMT 99 đã từng báo mất đi để đổi sang mẫu mới và bị thu cái CMT 99 này cũng chả sao.
Thế là cụ có 2 CMT theo cả mẫu mới lẫn cũ và còn hạn 15 năm. Dễ dàng xử lý những tình huống phát sinh do sai lệch số CMT.
Thế nên kiểu gì cũng phải báo mất 1 lần :)

Chỉnh sửa cuối:

Wakeup

Xe điện
Cụ y như e.
Ý cụ QTH là bây h báo mất cái CMT 99, đi làm cái CMT mới theo mẫu cũ ( số CMT như cũ). CMT này sẽ có hạn đến 15 năm nữa.
Khi bắt đầu chính thức đổi sang mẫu mới thì đem CMT 99 đã từng báo mất đi để đổi sang mẫu mới và bị thu cái CMT 99 này cũng chả sao.
Thế là cụ có 2 CMT theo cả mẫu mới lẫn cũ và còn hạn 15 năm. Dễ dàng xử lý những tình huống phát sinh do sai lệch số CMT.
Thế nên kiểu gì cũng phải báo mất 1 lần :)
Ý bác QTH thì em rõ rồi vì theo dõi bài này ngay khi bác ấy vừa post lên.
Nhưng em không rõ là khi cấp lại CMT thì người ta có trả lại CMT cấp năm 99 cho mình không.
Nếu trả lại thì mình dùng luôn CMT99 để xin CMT form mới, đỡ phải về phường báo mất (em thuộc dạng KT2 nên xác nhận mất thời gian, mấy ông CAP vặn vẹo xin tiền)

halele

Xe tải
Khà khà, đợt này đổi CMND em cò cho các cụ đây chắc cũng kiếm được ối xèng:D Mờ không biết nên mua đất hay mua vàng các cụ nhể :))
Cái dòng đo đỏ kia đối với nhà cụ là ko cần nhá. Lý do nhà cụ đã có 1 máy in tiền xịn rùi (ở Cty e, mọi người thường nói: nhà nào có con gái đẹp là đã có máy in tiền trong nhà rùi, khỏi phải lo đầu tư gì hết ! ) :D E fun tý, cụ đừng thù e nhá. Con gái cụ xinh đẹp quá ạ :x. E thèm được như cụ lắm ạ.

quangtayho

Xe container
Ý em hỏi là cấp CMT mới nhưng form cũ ý vì CMT của em cấp từ 1999, sắp hết hạn rồi nên em xin CMT mới (form cũ) để dùng về sau như bác khuyên.
Nhưng không biết khi cấp lại CMT thì họ có trả lại CMT cũ không.
Nếu trả lại CMT cũ thì em mang đi để đổi CMT form mới, đỡ phải lằng nhằng về phường báo mất.
Không trả đâu cụ ạ. Vì thủ tục đổi (như của cụ) là bắt buộc phải thu lại CMND, còn nếu mất thì phải xác nhận CAP.

quangtayho

Xe container
Ý bác QTH thì em rõ rồi vì theo dõi bài này ngay khi bác ấy vừa post lên.
Nhưng em không rõ là khi cấp lại CMT thì người ta có trả lại CMT cấp năm 99 cho mình không.
Nếu trả lại thì mình dùng luôn CMT99 để xin CMT form mới, đỡ phải về phường báo mất (em thuộc dạng KT2 nên xác nhận mất thời gian, mấy ông CAP vặn vẹo xin tiền)
Cụ ở phường nào, quận nào ? PM cho em để xem em có phương án giúp được không nhá. Biết đâu lại là CAP có tí quen biết :))

tuan281085

Xe cút kít
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.otofun.net
Kính báo với các mợ các cụ, sau 1 thời gian dự thảo, khảo sát .... Bộ Công an đã chính thức triển khai thực hiện cấp phát nhứng minh nhân dân (CMND) theo mẫu mới rồi ạ.

Hôm nay mới có ảnh chính thức của mẫu CMND mới, mời các cụ chiêm ngưỡng;

Mặt trước:

Mặt sau:

1. CMND mẫu mới:
- Cấu tạo: Bằng nhựa dẻo có bọc lớp chống trầy xước ở 2 mặt (Như thẻ tín dụng hoặc thẻ ATM)
- Mặt trước: In các thông tin như CMND cũ. Riêng số CMND thì mấu mới là 12 số không phân biệt theo mã tỉnh, thành phố. Mẫu cũ là 9 số có phân biệt theo mã tỉnh, TP. Có ghi rõ thời hạn sử dụng như giấy phép lái xe.
- Mặt sau: Như mẫu cũ nhưng thêm: 1 phần mã vạch và họ tên bố, mẹ đẻ.
- Hiện nay các cụ các mợ đều có 1 cái CMND với 9 số, trong đó 2 số đầu là quy ước của mã tỉnh (Vd: 01 Hà Nội, 02 Sài Gòn, 03 Hải Phòng ....) Khi các cụ, các mợ chuyển hộ khẩu đi tỉnh khác thì số CMND sẽ thay đổi theo. Nhưng theo mấu mới của CMND thì số CMND (gồ 12 số) sẽ không thay đổi khi chuyển hộ khẩu giữa các tỉnh thành.

2. Tời gian triển khai:
- Dự kiến: Cuối tháng 4/ 2012.
- Thí điểm tại: 90 Nguyễn Du (cho 4 quận cũ),quận Tây Hồ, Hoàng Mai, huyện Từ Liêm.

3. Thủ tục:
- Sau khi triển khai thực hiện cấp phát CMND theo mẫu mới thì tất cả các trường hợp cấp đổi (CMND cũ hỏng) cấp lại (CMND bị mất) đều cấp theo mẫu mới hết.

4. lệ phí, thời gian trả kết quả:
- Chờ phê duyệt của Tài chính, nhưng sẽ vào khoảng 30 - 60K (tùy theo cấp mới, cấp đổi hay cấp lại).

# Những vấn đề phát sinh khi triển khai cấp CMND theo mấu mới:

Sai lệch số CMND trong các giấy tờ khác của công dân như: Giấy CN quyền sử dụng đất, tài khoản ngân hàng, thẻ bảo hiểm y tế ..... sẽ gây khó khăn cho ông dân khi giải quyết các vụ việc có liên quan đến số CMND. ĐẶc biệt là nhứng công dân mới chuyển hộ khẩu giữa các tỉnh.

Qua tập huấn, những cái được và chưa được của mẫu CMND mới em xin không bàn đến mà chỉ tham mưu cho các cụ các mợ khắc phục các vụ khác số CMND trong các loại giấy tờ.

Cách làm như sau:
- Các cụ các mợ đến CA các quận, huyện nơi đăng ký hộ khẩu làm thủ tục xin cấp lại CMND (bị mất CMND), kể cả còn CMND cũ cũng cứ cất cái cũ đi. Thủ tục xin cấp gồm:
+ Đơn xin cấp lại CMND (theo mẫu ở link này https://www.dropbox.com/sh/bynvgbagd0pbi8v/_4mEQiOdbW/Don_de_nghi_cap_CMND-1.doc) có dán ảnh, xác nhận CAP và đóng dấu giáp lai giữa ảnh và đơn. Các cụ tải mấu đơn về rồi in ra, khỏi phải đến CAQ lấy mẫu cho mất công
+ Sổ hộ khẩu bản chính.
- Cái CMND này các cụ các mợ giữ cẩn thận, khi triển khai cấp CMND theo mẫu mới thì đến xin cấp lại (lại báo mất như trên), lúc này sẽ được cấp CMND theo mấu mới.

>> Lúc này các cụ các mợ đã có trong tay 2 cái CMND: 1 cái mẫu cũ (9 số) và 1 cái mẫu mới (12 số). Mang cả 2 cái đi làm thủ tục đính chính số CMND trong các giấy tờ (sổ đỏ, tài khỏan NH, thẻ BH y tế ...).

Sở dĩ phải làm như vậy vì cho đến giờ vẫn chưa có thông tư liên bộ để phối hợp giải quyết cái vụ khác số CMND này (liên quan đến Bộ tài nguyên mooi trường, bộ tài chính, bộ Y tế ...).

Các cụ các mợ có gì hỏi cứ gọi cho em theo số hot lai: 0902193168 Em sẽ giải đáp cụ thể (nhớ tránh cho em giờ cao điểm nhá :)) kẻo Gấu phạt chết)

Mẫu này trông có vẻ chuyên nghiệp hơn

Wakeup

Xe điện
Cụ ở phường nào, quận nào ? PM cho em để xem em có phương án giúp được không nhá. Biết đâu lại là CAP có tí quen biết :))
Em hộ khẩu ở P. Đồng nhân, giờ đang ở P. Đồng Tâm (Q. HBT).

quangtayho

Xe container
Em hộ khẩu ở P. Đồng nhân, giờ đang ở P. Đồng Tâm (Q. HBT).
Xác nnhaanj vào đơn cấp CMND chính là xác nhận HK, nếu đ/c nào không xác nhận cho cụ thì cụ cứ xin gặp chỉ huy CAP, làm um lên vì không có lý gì từ chối xác nhận cả. 2 phường này vẫn thuộc Hai Bà chứ có phải khác quận đâu mà không xác nhận.

Wakeup

Xe điện
Chiều nay bác QTH có ở 90N.Du ko?
Chiều nay em qua để xin cấp lại CMT.

cholangnghe

Xe hơi
Vụ CMND của bác, em làm ở CSE chắc bác chủ thớt biết em :)

quangtayho

Xe container
Chiều nay bác QTH có ở 90N.Du ko?
Chiều nay em qua để xin cấp lại CMT.
Chiều nay em phải họp ở CATP (về phối hợp triển khai cấp CMND mẫu mới với các ban ngành của HN) mất rồi. Để chiều mai cụ nhé. Em cũng hẹn 1 cụ nữa chiều mai rồi. Xong việc lại có 1 hội ngồi chém gió :)).

Wakeup

Xe điện
Chiều nay em phải họp ở CATP (về phối hợp triển khai cấp CMND mẫu mới với các ban ngành của HN) mất rồi. Để chiều mai cụ nhé. Em cũng hẹn 1 cụ nữa chiều mai rồi. Xong việc lại có 1 hội ngồi chém gió :)).
Mai cũng được bác ạ.
Mai bắt đền bác vì mất cả buổi sáng tắm gội, cạo râu, nước hoa đấy :D

quangtayho

Xe container
Mai cũng được bác ạ.
Mai bắt đền bác vì mất cả buổi sáng tắm gội, cạo râu, nước hoa đấy :D
Cụ rủ thêm mấy cụ nữa cùng đi làm cho vui. T4 tuần trước em cùng với 3 cụ nữa cùng làm CM xong ra Cafe chém gió ầm ầm. Mãi mới chịu giải tán.

halele

Xe tải
Cụ rủ thêm mấy cụ nữa cùng đi làm cho vui. T4 tuần trước em cùng với 3 cụ nữa cùng làm CM xong ra Cafe chém gió ầm ầm. Mãi mới chịu giải tán.
Làm CMND xong, các cụ nhà mềnh sang cafe 84 Ng Du thì tuyệt nhể. :)

corp

Xe đạp
thế là cuối cùng cũng đổi rồi. Mấy đứa bạn học cùng em người Malaysia thẻ nó là thẻ chip. cầm ra còn vay nóng tiền ngân hàng được mới ghê. không khác gì cầm đồ các cụ ợ. nhỡ tàu xe không có tiền, vào vay phát được mấy trăm đồng luôn.
mình đưa CMT của mình cho chúng nó xem. không bằng cái thẻ thư viện trường. hix hix. thẻ thư viện còn có chip :(

quangtayho

Xe container
Chiều nay em vừa được đi họp của ban GĐ CATP với các ban ngành và báo chí về việc thuyên truyền phổ biến việc cấp và quản lý CMND theo công nghệ mới. Khoảng giữa tháng 4 là các ban ngành phải vào cuộc rồi để cuối tháng tư bắt đầu cấp. Việc sử dụng CMND theo mẫu cũ chưa thấy đả động là đến bao giờ. Nhưng theo ké hoạch của Bộ CA thì:
- Trong 5 năm: cấp cho 24 triệu công dân tại HN, HCM và các thành phố lớn.
- Sau 5 năm: Cấp cho toàn bộ c ông dân VN.
Nói như vậy thì chắc sau 5 năm nữa là khai tử CMND hiện nay đang sử dụng. Bộ CA cũng nhấn mạnh rằng việc cấp CMND theo công nghệ mới sẽ có nhiều khó khăn bất cập cũng như khi đổi từ thẻ căn cước (quyển số nhỏ bìa nhựa màu xanh) sang CMND hiện đang sử dụng, vì vậy các ban ngành phải cùng phối hợp với ngành CA khắc phục nhưng bất cập phát sinh trong quá trình thực hiện. Cho nên các cụ chuẩn bị tư tưởng đi nhá.

napoliti

Xe đạp
@quangtayho: Em đọc hoài hướng dẫn của cụ mà ko hiểu chổ này.
1- Bây giờ báo mất để được đổi cái mới ( Sau khi nhận cái mới thì lúc này mình đã sở hữu 2 cái CMND theo mỗi cũ rồi)
2- Đến khi cấp CMND mẫu mới(tạm gọi CMND nhựa) lại đi báo mất để được cấp CMND nhựa , và sau khi nhận cái cmnd nhựa về thì lúc này mình đang sở hữu là 3 cái mới đúng ( 2 cái cmnd giấy và 1 cái cmnd nhựa)

Câu hỏi của em là: Sao ko đợi và làm từ bước 2 luôn, tức là khi đổi Cmnd nhựa thì báo mất để được cấp cmnd nhựa , sau khi nhận cái cmnd nhựa về mình vẫn có 2 cái cũ và mới để đi thay đổi thông tin.
Hay là em ko hiểu chổ nào nhỉ.
Thanks