[Funland] Chứng minh ND mẫu mới - Chính thức triển khai

quangtayho

Xe container
Câu hỏi của em là: Sao ko đợi và làm từ bước 2 luôn, tức là khi đổi Cmnd nhựa thì báo mất để được cấp cmnd nhựa , sau khi nhận cái cmnd nhựa về mình vẫn có 2 cái cũ và mới để đi thay đổi thông tin.
Hay là em ko hiểu chổ nào nhỉ.
Thanks
Em dặn như vậy vì có nhiều cụ CMND sắp hết hạn sử dụng, hoặc cũ nát thì nên làm ngay cái mới (thời hạn dài hơn). Chứ làm từ bước 2 như cụ nói, nếu cụ nào CMND sáp hết hạn (còn vài tháng chẳng hạn) hoặc số mờ, ảnh mờ, bong tróc .... thì chả còn giá trị gì khi đính chính các giấy tờ.

ying_jun

Xe tăng
Cụ ơi, em muốn làm lại CMND 9 số 1c và làm mới CMND 12 số.
Sáng mai e qua 90 gọi cụ đc ko ợ, e ở Đống Đa

dungexim

Xe hơi
Đang ở 90 Nguyễn Du, ấn tượng với cụ Quangtayho đẹp trai tốt bụng :) thanks bác.

Wakeup

Xe điện
Đang ở 90 Nguyễn Du, ấn tượng với cụ Quangtayho đẹp trai tốt bụng :) thanks bác.
Em cũng vừa ở đấy về nhưng thiếu hộ khẩu nên làm vào buổi khác.
Còn bác QTH thì trong ảnh xấu giai hơn ở ngoài :D

quangtayho

Xe container
Cụ ơi, em muốn làm lại CMND 9 số 1c và làm mới CMND 12 số.
Sáng mai e qua 90 gọi cụ đc ko ợ, e ở Đống Đa
Mới chỉ có loại 9 số thôi cụ ơi. Mà T6 90 Ndu nghỉ làm việc. Hẹn cụ chiều T4 tuần sau nhá. Tuần này nghỉ T7 (Quốc giỗ) tuần sau T2 nghỉ bù. Cụ chả gọi sớm, chiều nay vừa đưa máy cụ vào làm xong, ra Cafe tổ chức Off chiu chém gió ầm ầm, vừa giải tán xong.

quangtayho

Xe container

quangtayho

Xe container
Cụ nên đổi lấy cái 9 số đi đã. Chứ cái hết hạn kia sau này không có giá trị khi đính chính các giấy tờ có liên quan đâu.

Mis@ki

Xe tăng
Cụ nên đổi lấy cái 9 số đi đã. Chứ cái hết hạn kia sau này không có giá trị khi đính chính các giấy tờ có liên quan đâu.
Vâng thế có gì thì T4 tuần sau em đặt gạch cụ nhá, em quận HBT :D Thanks cụ trước.

Mis@ki

Xe tăng
À quên cụ cho em hỏi luôn đi làm CMT thì mình phải chụp ảnh ở đấy hay tự mang ảnh đi cũng được ah?

quangtayho

Xe container
À quên cụ cho em hỏi luôn đi làm CMT thì mình phải chụp ảnh ở đấy hay tự mang ảnh đi cũng được ah?
Nếu cụ có ảnh chụp đẹp (không được phép chỉnh sửa nhá) kích thước 3x4 thì có thể dùng luôn.

tetsu

Xe tăng
quangtayho nói:
Nếu cụ có ảnh chụp đẹp (không được phép chỉnh sửa nhá) kích thước 3x4 thì có thể dùng luôn.
Nền màu trắng hay xanh hả cụ ôi.
Em xoá mấy cái trứng cá chắc không ai phát hiện đc là đã chỉnh sửa :))

ying_jun

Xe tăng
Mới chỉ có loại 9 số thôi cụ ơi. Mà T6 90 Ndu nghỉ làm việc. Hẹn cụ chiều T4 tuần sau nhá. Tuần này nghỉ T7 (Quốc giỗ) tuần sau T2 nghỉ bù. Cụ chả gọi sớm, chiều nay vừa đưa máy cụ vào làm xong, ra Cafe tổ chức Off chiu chém gió ầm ầm, vừa giải tán xong.
Vâng thế có gì thì T4 tuần sau em đặt gạch cụ nhá, em quận HBT :D Thanks cụ trước.
Vâng thứ 4 em qua vậy,
@cụ mis@ki qua đấy thì ới em với nhá :D số e 093.668.6666

ying_jun

Xe tăng
Cho e hỏi thêm chút là khi đến làm em phải mang theo:
+ Đơn xin cấp lại CMND có dán ảnh và CAP cộp dấu giáp lai: cái này năm 2007 e làm thì hình như chỉ có mỗi đơn, và đến nơi điền thông tin vào, còn 90 Nguyễn Du họ chụp ảnh tại chỗ, ko cần về CAP đâu
+ Mang theo HK gốc

Cụ quangtayho confirm giúp em vụ đơn có cần CAP cộp dấu ko nhé, thanks cụ

natuan01

Xe máy
Trường hợp của cháu trước đây hộ khẩu ở ngoại tỉnh chứng minh thư cấp lại gần nhất tại đó là năm 2006. Cháu đã nhập khẩu HN từ năm 2008 rồi nhưng chưa làm CMT Hà nội, các loại giấy tờ liên quan đến thời điểm này đều theo số CMT ngoại tỉnh cấp. Vậy cháu đợi đến khi triển khai cấp CMT theo mẫu mới thì làm luôn thể cụ nhỉ?
CMT cũ của cháu cấp năm 2006 thì đến bao giờ hết hạn hả cụ?
Cháu cảm ơn cụ nhiều!

Chỉnh sửa cuối:

natuan01

Xe máy
Mời cụ qua chỗ em làm thêm 1 cái mới. Giờ l;àm việc la vào các buổi sáng, riêng cụ và các Ofer thì cả ngày luôn.

Em xin ghi nhận. Nhưng thấy bảo là mẫu nàu được thường vụ Quốc Hội thông qua hay sao ấy. Nó khác với mấu GPLX là chỉ qua Thủ tướng.

Cụ đổi loại 9 số thì vưỡn giư nguyên

- Cái đỏ: vấn đề không phải là khó khăn, mà là nguyên tắc: không được xác nhận hồ không mà mình không quản lý. Hồ sơ CMND bao gồm 1 tờ khai 20 hạng mục (khi làm CMND cụ phải khai) làm lần đầu tiên trong đời, tất cả các tờ khai của các lần cấp lại và cấp đổi, Chỉ bản (tờ in vân tay của 10 ngón. Hồ sơ này thì tỉnh nào cấp CMND tỉnh đó quản lý để phục vụ tra cứu và làm lý lịch tư pháp.
- Cái xanh: Trong From tờ khai làm CMND không được phép ghi số CMND tỉnh khác, có thể nơi cụ làm họ không để ý nên chắc chắc sau đó sẽ phải dùng bút xóa xóa đi và ghi số CMND Hà Nội vào.
- Cái Tím: Cái này cụ phải hỏi các cụ làm bên ngân hàng, địa chính, bảo hiểm .... Em không thạo lắm. Bằng kình nghiệm thì em tạo đ/kiẹn cho dân bằng cách trả lại CMND tỉnh cũ thôi.

Cái đỏ:
Cháu thấy mấy bác CA có vẻ hơi cứng nhắc ở chỗ này đâm ra dân đen khổ sở, mấy bác bên địa chính, ngân hàng ... biết được nút thắt đó nên thi nhau "Hành tỏi" để đòi gặp Bác. Cháu nghĩ 20 hạng mục ở tờ khai khi cấp CMT lần đầu để nhằm mục đích lưu trữ tàng thư, lý lịch của người được cấp CMT bao gồm: nhân thân, nguồn gốc quê quán, ...... Cái lý lịch này sau này có thể tra cứu chi tiết dựa vào số CMT. Khi công dân tỉnh khác nhập khẩu vào HN và xin cấp CMT HN thì CA HN phải có 1 bước nghiệp vụ xác minh lại nhân thân người xin cấp, khi đó đương nhiên họ biết số CMT cũ của người xin cấp là như thế nào. Cháu nghĩ kèm theo CMT cấp mới là 1 tờ giấy xác nhận người mang CMT HN chính là người có số CMT xxyyyyyyy ở tỉnh lẻ kia có phải mọi việc đơn giản và thông suốt không. Cháu nghĩ vấn đề này các bác đẻ ra quy định đều biết nhưng có lẽ tôn chỉ hàng đầu của các bác ý là "HÀNH LÀ CHÍNH" nên dân đen phải chịu khổ thôi.

Tungbau

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Thế có người mẹ mà không biết bố của con mình là ai thì ghi thế nào cụ nhỉ

Sent from my iPhone using Forum Runner

KMN 2009 Slx

Xe tải
Cụ Quang ơi, em ở Phường Láng Thượng Quận Đống Đa đã làm được CMT mới chưa cụ. Nhìn cái mẫu mới mà thèm quá :) à mà em hỏi CTM cũ có thời hạn sử dụng bao nhiêu năm cụ nhể ?