[Funland] Chung nhau làm ăn

Hoang Uyên

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
maylocnuocmoi.com
Mạn phép e hỏi thật các cụ từng trải, bạn bè có nên chung nhau làm ăn ko ạ, e chỉ ngại đến lúc lại phức tạp mất lòng ae thì chết
Ko cụ ak,anh e còn khó huống chi bạn bè
Chưa làm ăn thì còn tình bạn
Làm ăn rồi tình bạn cũng tan

khonglamgi

Xe tải
Em đang chung làm ăn với 1 ng bạn đây. Thực ra xét theo nghĩa tích cực thì cũng k fai là k thể làm đc. Tuy nhiên phải nhìn nhau mà sống. Nếu 2 cụ minh bạch rõ ràng đc đó là điều tốt còn nếu ko thì những khoản tài chính to to vẫn phải minh bạch, những cái gì nhỏ vặt có thể cho qua. Trong qá trình làm sẽ có rất nhiều cảm xúc mang lại cho 2 cụ: ức chế, nghi ngờ, phân bua, đong đếm, so đo côg ai bỏ ra nhiều hơn,.... nhưng 2 cụ có thể vượt qua được nếu biết vun đắp. Rồi lúc 2 cụ đạt đc thành quả, lúc ấy lại quên hêt chuyện vụn vặt linh tinh thôi. Qtrong là phối kết hợp sao cho chuẩn. Bạn nhu thì mình cương, mình nhu thì bạn cương. Trải qua rồi thì thấy nó bình thường thôi cụ. Quả ngọt nào mà k phải trải qua trái đắng đâu.

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Mạn phép e hỏi thật các cụ từng trải, bạn bè có nên chung nhau làm ăn ko ạ, e chỉ ngại đến lúc lại phức tạp mất lòng ae thì chết
Em thấy chung nhau tốt đấy cụ, như em với bạn em chung nhau ấy, thân cực, từ hồi cấp 3 lận.
Giờ thì cứ gặp em là nó né. =))

TsarPutin

Xe tăng
phần nhiều cho vay nhiều, làm ăn chung thì mất bạn; nhưng mà dung hoà dc, chia sẻ dc, đưa dc trong đám bạn ra 1 ông lãnh đạo tốt thì sẽ phát, nhưng đại đa số k làm dc điều này, k phải vì k đoàn kết dc, mà là trong đám người k có ai tư duy trội hẳn để lãnh đạo dn có lãi chứ đừng nói là vươn tới tầm dn lớn trong tỉnh;
còn ng kiệt xuất thực sự, có bạn làm cùng hay ko họ cũng vươn lên thôi

banmotnucuoi

Xe lăn
Ko nên chung nhau từ đầu khi chưa biết việc mình làm sẽ đi tới đâu. Tốt nhất là 1 thằng làm, các thằng còn lại cho vay tiền, sau này làm ăn đc thì quy ra cổ phần.
Đã là bạn bè thì khi có lãi, chia nhau rất dễ thằng 6 thằng 10 cũng ko so đo, nhưng lỗ thì đúng là ko nhìn mặt nhau thật. Hoặc gặp thì cũng rất ngại ngùng

Trăm hoa đua nở

Xe điện
Có chung là chung tên công ty, nhưng mỗi ông một mảng mạnh ông nào ông ấy sống, khối vận hành thì chung nhau trả lương theo tỷ lệ ông nào kiếm ít tiền hơn thì phải chi trả nhiều hơn (để có ý thức phấn đấu), còn nhân viên kinh doanh thì của ông nào ông ấy dùng.
Em đang chung làm ăn với 1 ng bạn đây. Thực ra xét theo nghĩa tích cực thì cũng k fai là k thể làm đc. Tuy nhiên phải nhìn nhau mà sống. Nếu 2 cụ minh bạch rõ ràng đc đó là điều tốt còn nếu ko thì những khoản tài chính to to vẫn phải minh bạch, những cái gì nhỏ vặt có thể cho qua. Trong qá trình làm sẽ có rất nhiều cảm xúc mang lại cho 2 cụ: ức chế, nghi ngờ, phân bua, đong đếm, so đo côg ai bỏ ra nhiều hơn,.... nhưng 2 cụ có thể vượt qua được nếu biết vun đắp. Rồi lúc 2 cụ đạt đc thành quả, lúc ấy lại quên hêt chuyện vụn vặt linh tinh thôi. Qtrong là phối kết hợp sao cho chuẩn. Bạn nhu thì mình cương, mình nhu thì bạn cương. Trải qua rồi thì thấy nó bình thường thôi cụ. Quả ngọt nào mà k phải trải qua trái đắng đâu.
Như cụ nói thì chắc cũng được, nhưng suốt ngày phải lựa nhau phải nhìn nhau nó mệt mỏi lắm ạ.

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Muốn làm ăn lâu dài, bất kể bạn hay không đều cần 02 điểm tối quan trọng sau:
1/ Niềm tin:
- Hành động vì quyền lợi của nhau
- Trung thực: lời nói của mỗi bên đáng tin cậy
- Đủ năng lực: mỗi cá nhân có đủ năng lực để thực hiện công việc theo yêu cầu
2/ Sự cam kết:
- Sự cam kết có được từ niềm tin ở trên
- Cùng chia sẻ về tầm nhìn và giá trị.
Cụ ngồi kiểm nghiệm xem có đủ tin tưởng để đi cùng nhau. Thiếu niềm tin sẽ dẫn đến xung đột và nghi kỵ.

Chỉnh sửa cuối:

khonglamgi

Xe tải
Có chung là chung tên công ty, nhưng mỗi ông một mảng mạnh ông nào ông ấy sống, khối vận hành thì chung nhau trả lương theo tỷ lệ ông nào kiếm ít tiền hơn thì phải chi trả nhiều hơn (để có ý thức phấn đấu), còn nhân viên kinh doanh thì của ông nào ông ấy dùng.

Như cụ nói thì chắc cũng được, nhưng suốt ngày phải lựa nhau phải nhìn nhau nó mệt mỏi lắm ạ.
Mình phải thay đổi thích nghi vs hoàn cảnh sống, cũng như là nhìn nhau để lựa. Trong qá trình lviec thì góp ý hoàn thiện cho nhau vì mục tiêu chung. Đi làm thuê cũng thế, cũng có rất nhiều cảm xúc nhưng đâu phải có thể bộc bạch ra 1 cách thẳng thắn hết đc. Còn về hình thức vận hành thì tuỳ tính chất cv cũng như loại hình kdoanh mà phân chia công việc, phân bổ cho hợp lý. Vượt qua rồii thấy nó rất bình thường cụ ạ. Trong đời có ai là hoàn hảo đâu, đôi khi đơn giản là chấp nhận sự thật thôi.

Levangiang44

Xe đạp
Em thầy các tỷ phú thường bao giờ cũng có bạn thân cùng khởi nghiệp. Làm ăn nếu rõ ràng từ đầu thì đơn giản. Và phải chấp nhật người đứng trước người đứng sau, chứ ông nào cũng muốn lãnh đạo thì bể Show ngay.

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
Em biết có.

Chỉnh sửa cuối:

Súng hơi HD

Xe tải
Cũng tuỳ, chung cái gì, lĩnh vực nào? vẫn chung được. Thử ra uống bia mấy lần xem ai đứng dạy trả tiền trước nhiều rồi tính

born2go

Xe điện
Em làm chung với bạn từ lúc khởi nghiệp tới giờ, có người ra đi, có người gia nhập sau, có lúc nọ lúc kia nhưng anh em vẫn luôn quý mến nâng đỡ nhau.
Cái quan trọng là phải có tinh thần kết hợp, thì mới bền vững được. Chứ lúc thua lỗ thì chửi nhau, lãi lại tranh ăn thì tất nhiên là sẽ tan

coquay

Xe container
Làm chung thì cần Kế hoặc chuẩn,
minh bạch mọi vấn đề ko mập mờ thì chả sao cả.
Phải Chuẩn từng chi tiết, từ góp vốn đến vai trò của từng người.

VNTL-SEPRE.24

Xe buýt
Chung được nhưng ở giai đoạn đầu. Sau này làm ăn có lời là có chuyện ngay.

lamthanhngoc

Xe tải
Không nên làm ăn cung với bạn bè nhé, nếu muốn làm thì cụ nên chọn đồng nghiệp chơi thân hợp cạ mà cùng làm, vì họ là đồng nghiệp với mình trước rồi sau mới là bạn, chứ từ bạn thành đồng nghiệp rồi thành thù thì nhanh lắm.
Khi làm ăn thì phải có 1 người cầm trịch, phân chia quyền lợi rõ ràng thỏa đáng mwois bền

baongan2511

Xe buýt
Làm ăn 3 4 người đổ lên thì em nghĩ cũng được. 1 người quản lý còn những người kia chung vốn thôi. Còn đã 2 người em nghĩ nên thôi k mất cả tình lẫn tiền

Taihoatu

Xe lăn
Nhắm mắt em cũng trả lời là không
Tốt nhất nên tự mình làm, lời ăn lỗ chịu