[Funland] Chúng ta còn có thể gặp cha mẹ bao nhiêu lần?

CHÚNG TA CÒN ĐƯỢC GẶP BỐ MẸ BAO NHIÊU LẦN?

Ngồi nghỉ ngơi lướt Facebook, tôi đọc được câu chuyện khiến không chỉ bản thân mình mà nhiều người cũng sẽ tự hỏi: “Đời này ta sẽ còn gặp bố mẹ bao nhiêu lần nữa?”

Có người mỗi năm về nhà được 2 lần, 1 lần hoặc thậm chí là vài năm mới về 1 lần. Vậy nếu bố mẹ còn sống khoảng 20 năm nữa thì chúng ta sẽ được gặp bao nhiêu lần?

Còn với nhiều người, bố mẹ chỉ có thể sống trên đời khoảng 10 năm hoặc ngắn hơn nữa thì sao? Chắc có người chúng ta không dám nghĩ tiếp

Câu chuyện mà tôi đọc được xoay quanh hoàn cảnh chàng trai từ miền quê tới thành phố xa xôi lập nghiệp. Sau khi học xong, anh ở lại thành phố và bắt đầu đi làm. Thời gian trôi đi, 5 năm liền anh không về nhà thăm bố mẹ được 1 lần.
5 năm vất vả nơi xa quê, anh cũng có được cho mình chút thu nhập đủ nuôi bản thân và có thể lo được cho bố mẹ.

Anh quyết định về nhà đón bố mẹ lên thành phố để chăm sóc.
Nhưng không lâu sau, mẹ anh được phát hiện mắc ung thư giai đoạn cuối. Theo lời bác sĩ, thời gian mẹ anh có thể sống trên cõi đời này chỉ khoảng 1 năm, và nó đang ngắn dần theo từng giờ từng phút trôi qua…

Giờ đây, ngoài lúc đi làm, anh dành tất cả thời gian còn lại ở bên mẹ. Nhớ về quá khứ tuổi thơ, nhớ về những sự hy sinh của bố mẹ dành cho mình…

Anh bật khóc, khóc như 1 đứa trẻ, khóc vì cảm thấy mình đã quá mải mê chạy theo dòng xoáy xã hội mà quên mất rằng ở quê hương xa xôi đang có những con người chờ đợi anh về từng ngày từng phút.

Khi đã gần mất đi, chúng ta mới thấy được sự quý giá của những khoảnh khắc được ở bên gia đình và bố mẹ. Đời này ta sẽ còn được gặp bố mẹ mình bao nhiêu lần? Chàng trai kia cũng sẽ giống như đa số chúng ta.

Nếu như mẹ anh không lâm bệnh nặng, cuộc sống cứ đều đều trôi qua thì anh cũng chẳng thể nhận ra được những gì quý giá đang dần rời bỏ mình. Xã hội càng phát triển, con người càng đua chen. Mỗi người đều mải mê lo sự nghiệp: tìm kiếm cơ hội, tạo mối quan hệ, gặp gỡ khách hàng, bàn chuyện làm ăn, học hỏi thêm những kỹ năng mới…

Những người ở xa mỗi năm về quê được 1 vài lần, nhưng nhiều người sống gần bố mẹ trong cùng thành phố mà cũng chẳng có thời gian thăm bố mẹ được vài lần. Chúng ta có thực sự là bận đến mức không còn thời gian để dành cho bố mẹ mình không?

Có phải như thế thật không nhỉ? Hay chúng ta nghĩ chỉ cần chu cấp tiền cho bố mẹ dưỡng già là đủ?

Có một vài người bạn cũng hỏi tôi:

“Mỗi năm về nhà được mấy lần?”
Lúc đó tôi không để tâm và trả lời 2, 3 lần gì đó rồi không nghĩ thêm gì nữa.
Ngày trước cứ mỗi dịp về là mẹ lại hỏi tôi khá nhiều câu hỏi như:
“Con về mấy hôm? Công việc ra sao? Dạo này ăn uống thế nào?…”

Những câu hỏi này trước đây khiến tôi cảm thấy phiền phức, nhưng giờ đây tôi lại nghĩ:

“Mình sẽ được nghe thêm bao nhiêu lần nữa đây?”
Dắt chiếc xe máy ra khỏi cổng, nhìn bóng dáng gầy gò của mẹ, lòng tôi trĩu nặng không muốn rời khỏi nhà.

Trong đầu lại hiện lên câu hỏi:
“Đời này mình còn được gặp bố mẹ bao nhiêu lần nữa đây?”.

Tỉnh Thức
(Bên thềm Vu Lan)

__(())__

Toietmoi

Xe điện
Mẹ em năm nay hơn 70 tuổi, trước đây mỗi năm em về quê gặp cụ được 1 lần, nếu cụ thọ đến 80 tuổi thì mẹ con chỉ gặp nhau 10 lần nữa thôi.
Hai năm nay dịch bệnh nên không được về thăm nhà, vậy là số lần gặp mẹ chỉ còn đếm trên đầu ngón tay.

hamcuare!

Xe container
Đúng là e cái e trăn trở! K biết ntn cho tốt nhất. Các cụ nhà e trộm vía u70 nhưng k bệnh tật gì lớn… con cái cũng tạm, nên về cơ bản cũng k lo lắng gì.

em cũng ở với các cụ, nghĩ mình thật sung sướng và may mắn. Thấy cảnh bạn bè tha phương, làm tận trong nam xa xôi, 1 năm gặp được bố mẹ 1-2 lần, chả biết có giàu có hơn không , nhưng em đảm bảo là em hạnh phúc hơn bạn mình.

phuongmit

Xe cút kít
Em ở riêng, ông bà già cách 10km nhưng đợt vừa rồi mới quy hoạch ở cách em 500m rồi nên yên tâm hẳn.

Mẹ em năm nay hơn 70 tuổi, trước đây mỗi năm em về quê gặp cụ được 1 lần, nếu cụ thọ đến 80 tuổi thì mẹ con chỉ gặp nhau 10 lần nữa thôi.
Hai năm nay dịch bệnh nên không được về thăm nhà, vậy là số lần gặp mẹ chỉ còn đếm trên đầu ngón tay.
Cụ cố gắng sắp xếp time ạ.

Các cụ có con đi du học, muốn nó ở lại bên đó cho sướng. Rồi tự hào con định cư ở tây.

Nhưng suy cho cùng đời người cũng ngắn ngủi, con cái có ông nghè bà tổng rồi cũng đến lúc là phù du hết. Nó cứ đằng đẵng ở xứ người xây ước mơ cho bọn giãy chết, các cụ thì ở nhà cô quạnh, nhìn hàng xóm họ xôm tụ tủi thân muốn khóc...
Cuộc sống vui vẻ nhất là cuộc sống hài hoà giữa công việc và gia đình. Truyền thống người Việt nó là sự sum vầy, quây quần: ông bà, cha mẹ, con cháu...
Chỉ có danh vọng, tiền tài mà thiếu đi sự ấm áp sum vầy thì vẫn chỉ vẫn chưa thể gọi là cuộc sống đủ đầy đc.

Chỉnh sửa cuối:

uoat_LX

Xe điện
Em thì sống với bố mẹ vì là con cả ,đời này dù có ăn rau ăn củ thì em cũng không xa bố mẹ được , lệnh của bố là : con phải ở với bố mẹ để khi bố mẹ nằm xuống , phải thờ ông bà tổ tiên - xin tuân lệnh .
Tuy nhiên đọc bài viết vẫn cảm động ,chảy nước mắt.Biết được rằng được sống với bố mẹ là một hạnh phúc tột cùng 😁😁🤭

Sim Mobi

Xe buýt
Bố em 85, mẹ 81, ko biết được mấy lần nữa đây, mà năm rồi covid cũng hạn chế về nhỡ may mình f0 lây cho các cụ thì :(

doccocuukiem

Xe điện
Nói mồm thì cũng dễ, tình cảm mà đo trên phím thì lúc nào cũng như sông như biển. Thực tế thì được dăm bữa nửa tháng, rồi thì chia nhau tao ở tuần này tuần sau đến lượt bọn mày trông bố mẹ. Sức người thì rất có hạn, nhưng sức tưởng tượng thì cực kỳ phong phú. Thực tế bao giờ cũng phũ phàng, nước chảy xuôi chứ có bao giờ chảy ngược, không biết đến lúc nào con cháu mới hiểu hết được ý nghĩa sâu xa của câu tục ngữ này

janlin

Xe tải
Em cũng may mắn như một số cụ ở đây, tuy rằng không trọn vẹn. Em về quê làm nhà khi bố em bị K, em làm xong nhà hơn 2 tháng thì bố em mất. Giờ mẹ ở cùng với vợ chồng em.

kites1

Xe điện
Có những đứa con, khi bay ra khỏi tổ rồi thì chẳng nhớ đường bay về. Để mặc cho cha mẹ ngóng trông mòn mắt .

Bố mẹ trông con về, để nấu cho con những bữa cơm và nhìn con ăn ngon miệng. Chỉ vậy thôi. Ước muốn quá đơn giản nhưng khó thực hiện được.

Các người con, ai cũng có lý do chính đáng và hoàn cảnh bắt buộc, khó có thể về thăm bố mẹ. Cho nên, nước mắt luôn chảy xuống. Một ngày nào đó, khi họ đến tuổi xế chiều, lại giống như bố mẹ của họ. Mỏi mắt trông ngóng chờ con về thăm .

Em thì không còn được những may mắn là được gần Bố Mẹ nữa. Đúng là đến giờ mới thấm cccm ạ. Cccm nào còn Bố còn Mẹ thì bớt chút thời gian về thăm nhé, không lại có lúc tiếc như em.

Chè mợ Su

Xe buýt
Năm đầu tiên em ăn tết xa nhà . Hôm 28 âm mua quà cáp về thăm bố mẹ đẻ ở NĐ xong tối đi sang HP , lúc ngồi trên xe khóc như mưa , như gió vì đấy là cái tết đầu tiên ko ăn tết cùng gia đình . Ấy vậy mà mẹ em lại cười không ngậm được mồm . Mẹ em bảo “ tao đã chết đâu mà khóc “ . Xong đến tầm 8h tối em sang đến Hp gọi điện về thì thấy bố mẹ em đang ăn mực , uống rượu với con rể 2 .Nên e thấy việc các cụ gặp e nó không còn quan trọng quá nhiều nữa còn cá nhân em thì tháng hoặc 2 tháng về 1 lần . Mẹ e vẫn câu nói “ về làm gì?”. Đùa chứ , tính bố mẹ em thế thôi chứ em biết là 1 tuần mà không gọi điện về hai , ba lần là thể nào cũng nhắc . Hồi em học đại học , cuộc gọi của bố em không bao giờ quá nổi 1p . Rất xúc tích ngắn gọn : “ đi học , mặc ấm vào con nhá “ tút tút tút ... có khi còn chưa kịp “ vâng”.

Chỉnh sửa cuối:

kubi82

Xe điện
Rồi lại sắp mùa Vu Lan báo hiếu mà dịch dã chán quá.