[Funland] Chúng ta quá xem nhẹ giao kèo, hợp đồng với người khác?

Z90

Xe tăng
Cụ chia sẻ là xã hội bây giờ xem nhẹ hợp đồng hay giao kèo thì mình công nhận nhưng mình lại cho rằng xã hội bây giờ thiếu sự thấu hiểu, thiếu sự đánh giá đúng bản chất sự việc để hành xử với nhau cho đúng mực.
Chuyện của Cụ thì cũng dễ giải quyết. Cụ có thể thông báo chấm dứt ( hoặc phạt hợp đồng) tùy theo thoả thuận.
Tiền phạt vào cọc của Cụ tùy theo "lòng tham" của Cụ cũng như "thái độ" của bên thuê.
Xử lý thế nào thì Cụ vẫn đúng vì bên thuê đang vì phạm theo hợp đồng.
Tuy nhiên có một cách xử lý khác dựa vào sự thấu hiểu đó là Cụ phải đánh giá được bên thuê là người như thế nào. Nếu gia đình họ là người tử tế kinh doanh đúng mực. Năm nay cũng là năm khó khăn họ ôm hàng thuê nhân viên Livetreams để kiếm cái Tết. Nếu không vì phạm pháp luật hoặc ko quá ảnh hưởng đến cơ sở vật chất ( nhà của Cụ) thì cũng nên tạo điều kiện cho họ Cụ ạ.
Còn thấy họ là người ko đứng đắn hay kinh doanh có vấn đề có thể ảnh hưởng đến người
cho thuê thì Cụ nên chấm dứt sớm.
Chúc Cụ sớm chọn được quyết định hợp lý nhất!
E cám ơn cụ chia sẻ! E k phạt cọc và cho hạn đến cuối tháng trả lại nhà nguyên hiện trạng rồi

harrynh

Xe điện
E qua nhiều trường hợp rồi, hợp đồng thuê nhà cụ viết tay là thoả thuận dân sự giữa 2 bên. Làm gì thì cứ lựa nhẹ nhàng tạo điều kiện cho nhau vui vẻ giải quyết. Đừng mang pháp luật ra doạ nếu mình ko làm đúng quy định pháp luật. Ngày xưa có căn nhà mặt phố cho thuê gặp khách giang hồ nó nhây đúng 1 năm chủ nhà phải xì 50tr ra nhờ trưởng phường ra dàn xếp nó mới trả nhà đấy. Có tiền có quyền lực lớn hay nói chuyện đúng sai, còn ko thì tốt nhất cứ lựa nhẹ nhàng mà làm cụ ạ.
Thế cụ nghĩ cụ chủ ko tiền ko quan hệ mà có nhà cho thuê à?

Z90

Xe tăng
E qua nhiều trường hợp rồi, hợp đồng thuê nhà cụ viết tay là thoả thuận dân sự giữa 2 bên. Làm gì thì cứ lựa nhẹ nhàng tạo điều kiện cho nhau vui vẻ giải quyết. Đừng mang pháp luật ra doạ nếu mình ko làm đúng quy định pháp luật. Ngày xưa có căn nhà mặt phố cho thuê gặp khách giang hồ nó nhây đúng 1 năm chủ nhà phải xì 50tr ra nhờ trưởng phường ra dàn xếp nó mới trả nhà đấy. Có tiền có quyền lực lớn hay nói chuyện đúng sai, còn ko thì tốt nhất cứ lựa nhẹ nhàng mà làm cụ ạ.
Hợp đồng cho thuê có văn phòng nhà đất soạn cho e vì e cho thuê qua đó, thuế thì tổng tiền thuê năm tài chính chưa đến 100 tr nên e k phải đóng. Chỉ bực nhất là mình k đồng ý cho tập kết hàng hoá và nhân viên vào ở rồi mà vẫn cố tình làm ngược lại!

Z90

Xe tăng
Em nghĩ cụ làm rất đúng, vụ tiền cọc thì cứ để thêm 1 vài ngày tùy vào thái độ của họ rồi quyết
Giải quyết xong rồi cụ ạ! Cuối tháng này trả lại nhà nguyên hiện trạng cho e xong e trả cọc! Ra Tết e lại cho người khác thuê. Về cơ bản họ sai hoàn toàn nên giờ k nói đc gì cả

Langthang_Mercedes

Xe container
Nếu cụ đã chán khách, thì trả cọc và nhỏ nhẹ thỏa thuận để họ rút cho nhanh.
Còn hợp đồng thuê của cụ mà có công chứng thì còn phải nịnh họ đi ký thanh lý nữa.
Chưa hiểu vụ nịnh, ký HĐ công chứng mà khổ thế thì tại sao phải mất tiền công chứng, nó bảo vệ gì mình?

cusao

Xe lăn
Hô hố, cụ lạc quan tin tưởng chính quyền quá...
Timeline nhé:
2013 bố mẹ thằng A bán nhà cho bà B, sang tên sổ đỏ xong. Khoảng 2015 bố mẹ thằng A treo cổ vì nợ cờ bạc...
2017 bà B bán lại cho em, sang tên chính chủ cho em, cũng xong.
Nhà để không, một ngày đẹp trời thằng A cắt khóa vào ở, tuyên bố là những giao dịch hợp đồng trước là vô hiệu, nó kiện phòng công chứng, phòng tài môi quận là làm giả, vi phạm...
Nó lên báo nói em làm giả giấy tờ chiếm nhà khiến bố mẹ nó uất đến treo cổ. (báo này về sau bị phạt 23 củ vì tội đăng láo)
Báo phường, phường gọi các bên lên... hòa giải, báo CA, ko thấy ngọ nguậy, đơn lên sở cẩm, sở cẩm phê chuyển về quận thụ lý... Mất 3,5 năm 2 phiên tòa sơ phúc, tiền trà nước cho cụ thẩm, tiền vất vả cho CA mới hót được nó ra khỏi nhà đấy...
KHÔNG còn tý tị tỳ ti niềm tin nào vào chế độ nữa các cụ ạ.
Đây là một minh chứng để lý giải về nguôn gốc của một cách bày tỏ du côn "...mày có biết bố mày là ai không?...". Sau khi biết rồi thì mọi thứ lại trở về trật tự của nó. Sự khác biệt chỉ là những chi phí không tên ra đi không trở lại

• Vodka
Reactions: ITI

minhtree

Xe hơi
Công nhận các cụ trên này dễ tính. Chưa nói về việc đóng thuế của chủ nhà vì không đủ thông tin, chỉ riêng vụ các cụ cho người thuê tự tung tự tác là quá vớ vẩn. Nói dại nó buôn hàng cấm, phạm pháp thì các cụ phải chịu trách nhiệm liên đới đấy ạ. Nhà dì em có mảnh vườn ở quê để không cho cháu họ thuê (giá bèo bọt để giữ đất) mà nó trồng cây cần sa rồi dính chuyên án mất bao thời gian lên cửa quan đấy chứ không đơn giản đâu. Ở nước ngoài cho thuê nó còn chụp ảnh hiện trạng, hư hỏng đền bù chết luôn chứ chưa nói là thuê ở thành kho hàng với kinh doanh. Có sự cố mới biết mặt nhau ạ. Em đồng ý quan điểm cụ chủ, sai hợp đồng thì lượn. Còn mình thuế má, làm đúng quy định nhà nước

• Vodka
Reactions: Z90

cusao

Xe lăn
Em đánh giá thế rằng; Về cơ bản thì chúng ta đang cố gắng hướng đến một cộng đồng công bằng văn minh nhưng nhìn chung thì vẫn chịu sự chi phối của qui luật tự nhiên về tương quan mạnh-yếu

vieteuro

Xe container
e toàn giao kèo miệng :))

Z90

Xe tăng
Ở ta vẫn có tâm lý dùng uy tín và danh dự để đảm bảo sự tuân thủ các thoả thuận. Chắc do văn hoá ứng xử hoặc sự hỗ trợ yếu kém từ các công cụ pháp lý. Ví dụ
- Hợp đồng thường mang tính hình thức, và khi thực hiện nghĩa vụ hay có tình trạng bắt nạt hoặc chỉ trích, xúc phạm, hạ thấp, nhục mạ... về nhân cách, tính cách khi bên vi phạm bị bắt lỗi, có hành vi vi phạm.
- Khi tranh chấp xảy ra thường bên tuân thủ không được hỗ trợ pháp lý hoặc nếu có thì chi phí cao 1 cách phi lý nếu bên vi phạm có thể bắt nạt được bên tuân thủ.
Nếu pháp luật nghiêm minh và cải thiện được tính công bằng thì khi đó hợp đông, thoả thuận mới đc tôn trọng và tuân thủ.
Cụ nói k thừa 1 chữ nào! Chúng ta đang quá coi nhẹ danh dự và giá trị của chính mình! Bất chấp tất cả để đạt được mục đích, như vợ chồng nhà kia lúc điện thoại xin thuê thì tha thiết cầu khẩn nói con nhỏ mẹ già... Vậy là e mới gạt các khách khác. Sau vụ này e có kinh nghiệm rồi k tin đứa nào nói hay nói khéo nữa!

Langthang_Mercedes

Xe container
Công nhận các cụ trên này dễ tính. Chưa nói về việc đóng thuế của chủ nhà vì không đủ thông tin, chỉ riêng vụ các cụ cho người thuê tự tung tự tác là quá vớ vẩn. Nói dại nó buôn hàng cấm, phạm pháp thì các cụ phải chịu trách nhiệm liên đới đấy ạ. Nhà dì em có mảnh vườn ở quê để không cho cháu họ thuê (giá bèo bọt để giữ đất) mà nó trồng cây cần sa rồi dính chuyên án mất bao thời gian lên cửa quan đấy chứ không đơn giản đâu. Ở nước ngoài cho thuê nó còn chụp ảnh hiện trạng, hư hỏng đền bù chết luôn chứ chưa nói là thuê ở thành kho hàng với kinh doanh. Có sự cố mới biết mặt nhau ạ. Em đồng ý quan điểm cụ chủ, sai hợp đồng thì lượn. Còn mình thuế má, làm đúng quy định nhà nước
Nó thuê nhà để ở như trong HĐ, nó tổ chức buôn hàng cuốc cấm mấy tép bột bé tý cụ biết được á? Muốn không liên đới thì đừng cho thuê nhà chứ lý thuyết như cụ nói thì ai chả biết, vấn đề là vẫn cần cho thuê, đen thôi, đỏ quên đi.

Moriarty

Xe container
em nghĩ là soạn lại hợp đồng, điều chỉnh giá thuê cho phù hợp với mục đích kinh doanh là được. Nói chung là ko ép người ta quá nhưng cũng phải cho người ta thấy cần tôn trọng hợp đồng.

minhtree

Xe hơi
Nó thuê nhà để ở như trong HĐ, nó tổ chức buôn hàng cuốc cấm mấy tép bột bé tý cụ biết được á? Muốn không liên đới thì đừng cho thuê nhà chứ lý thuyết như cụ nói thì ai chả biết, vấn đề là vẫn cần cho thuê, đen thôi, đỏ quên đi.
Thế nên cần phải thỉnh thoảng kiểm tra, chứ như cụ gì bảo chả để ý là không đúng. Nó buôn vài tép thì nó giấu cụ còn chối được, chứ nó sản xuất thì mời cụ giải thích với công an nhé.

con dơi 141

Xe điện
Nếu e nhớ ko nhầm thì tiền cho thuê nhà cũng là 1 loại thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân, giờ dính vào thuế cũng phiền phết đấy, cụ chủ cân nhắc đc mất, rắc rối liên quan nếu sự việc đc xới tung lên.
Nhà em cho thuê chẳng đáng bao nhiêu nhưng thuế má đủ. Lom dom vài đồng thuế để lúc có chuyện mệt lắm.
Còn nó mà kinh doanh online thì sợ thuế và quản lý thị trường bằng cụ. Dọa nó là nó dọn đi thôi. Bán quần áo live trym cũng có thêm rủi ro va chạm trong kinh doanh, hỏa hoạn

Langthang_Mercedes

Xe container
Thế nên cần phải thỉnh thoảng kiểm tra, chứ như cụ gì bảo chả để ý là không đúng. Nó buôn vài tép thì nó giấu cụ còn chối được, chứ nó sản xuất thì mời cụ giải thích với công an nhé.
Chối với không chối gì chứ, sợ thì đừng cho thuê, thỉnh thoảng kiểm tra với kiểm cháo cũng chỉ là hậu kiểm bất chợt, có lắp CAM 24/24 mà kiểm soát may ra mới tạm tin được. Nhà chó thuê nguyên căn không như nhà cơi nới cho mấy đứa sinh viên thuê mà ngày nào cũng đòi gõ cửa vào ngó nghiêng. Còn sinh chuyện thì PHẢI làm việc với CA là đương nhiên, cụ đâu cần đố. Trách nhiệm dân sự thì mình có phạm pháp đâu mà sợ nhưng dính chấu bị hành là đương nhiên. Tuy nhiên, vẫn đen thôi, đỏ quên đi!

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Nếu cụ đã chán khách, thì trả cọc và nhỏ nhẹ thỏa thuận để họ rút cho nhanh.
Còn hợp đồng thuê của cụ mà có công chứng thì còn phải nịnh họ đi ký thanh lý nữa.
Công chứng hay không công chứng thì có vấn đề gì đâu cụ. Hợp đồng là sự thỏa thuận giữa 2 bên, nếu các bên có đủ năng lực hành vi dân sự, tài sản cho thuê hợp pháp, việc sử dụng tài sản không trái quy định của pháp luật, nội dung và hình thức hợp đồng phù hợp với quy định của pháp luật là có giá trị pháp lý, không nhất thiết phải công chứng hoặc người làm chứng cụ ah!

• Vodka
Reactions: Z90

Langthang_Mercedes

Xe container
Công chứng hay không công chứng thì có vấn đề gì đâu cụ. Hợp đồng là sự thỏa thuận giữa 2 bên, nếu các bên có đủ năng lực hành vi dân sự, tài sản cho thuê hợp pháp, việc sử dụng tài sản không trái quy định của pháp luật, nội dung và hình thức hợp đồng phù hợp với quy định của pháp luật là có giá trị pháp lý, không nhất thiết phải công chứng hoặc người làm chứng cụ ah!
Ý cụ ấy khác, là có HĐ công chứng thì bị ràng buộc rách việc, phải cầu cạnh đối tác ký HĐ đó hủy đi (mà bên đó đang làm sai HĐ). Vậy hỏi Công chứng làm gì?

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Ý cụ ấy khác, là có HĐ công chứng thì bị ràng buộc rách việc, phải cầu cạnh đối tác ký HĐ đó hủy đi (mà bên đó đang làm sai HĐ). Vậy hỏi Công chứng làm gì?
Vậy ah, em sorry vì không đọc hết mạch nội dung tranh luận của các cụ ấy!

harrynh

Xe điện
Cứ ra cửa quan mới biết ai hơn ai cụ ơi, cho thuê nhà 5-10tr có bỏ tiền ra mà làm hay ko mới là vấn đề. Mà thôi t có nói chuyện với cụ đâu cụ nhảy vào làm gì.
Quán cf mà cụ, mỗi ng 1 ý, ko tranh luận đc à cụ. Cửa quan quái gì cái thuê nhà này mà cụ lo, lúc nào cũng siwj cửa dưới thế.