Chung tay gửi yêu sách đến HONDA việt nam .Nhờ mod cho lên đầu stick trên box HONDA

manhjazz

Xe đạp
Chung tay gửi yêu sách đến HONDA việt nam .Đòi hỏi quyền lợi cho chúng ta

Kính thưa các cụ. Tham gia diễn đàn được một thời gian
với niềm đam mê và vọc xe. em có gắng viết ít bài nhưng thực sự chất lượng trong mỗi bài viết. Bài viết này tuy dài nhưng mong các cụ đọc cẩn thận/ hiểu để đòi hỏi quyển lợi cho toàn thể anh em HONDA. Kính đề nghị mod/ admin stick vào phần đầu của box honda này

câu chuyện như sau:

Vừa rồi có bài này bên tinhte thấy thực sự được trải lòng 1 phần. Sau bao ngày La liếm trên khắp diễn đàn nước ngoài

https://www.tinhte.vn/threads/thu-nang-cap-firmware-cho-xe-hoi-nhieu-thay-doi-hay.2410509/

Hiện đang có một vấn đề rất lớn mà các hãng xe trong đó có Honda Việt Nam bỏ ngỏ điều này dẫn đến sự thiệt thòi cho chính chung ta những " Thượng đế" ( đem con bỏ chợ hoặc nuôi dưỡng không đến nơi đến chốn) ( Bản thân em chạy Honda CRV 2013)

nói cho dễ hiểu
Mỗi chiếc xe ô tô được ví như một chiếc máy tính bao gồm nhiều phần cứng lẫn phầm mềm ( Hardware and Software) mỗi một phần cứng đi kèm với phần mềm làm nhiệm vụ khác nhau.
Ở nước ta hiện trạng trên tất cả các dòng xe dịch vụ sửa chữa phần cứng/ xe đã được các hãng quan tâm một cách tích cực ( Cũng dể hiểu thôi hỏng xe đa phần là phần cứng ví dụ như : thay thước lái, hộp số, xe bị tại nạn phải thay phụ tùng...) không sửa thì xe không thể lăn bánh được

tuy nhiên một trong những hạng mục mà tất cả các hãng xe còn ít quan tâm đó là dịch vụ cập nhật phần mềm cho xe ( Upgrade Firmware )

lợi ích xin trích dẫn một số bài viết trên tinh tế và một số diễn đàn nước ngoài như sau

- Cải thiện khả năng hoạt động của hộp số
- Vá các lỗi còn tồn tại từ phiên bản cũ giúp xe ổn định hơn ( việc này cũng giống như các bản vá lỗi của windows/ Mac OS/ Android/......
- Chiếc xe hoạt động lâu ngày sẽ xuất hiện độ dơ (mòn) trong các chi tiết cơ khí gây hiện tượng mất công suất và hao xăng. Vì thế các nhà sản xuất xe cũng sẽ cập nhật lại những thông số xăng gió trong bản firmware mới tương ứng với số km xe đã đi được để đảm bảo cho chiếc xe hoạt động đúng công suất thiết kế, cũng như giảm đáng kể hiện tượng hao xăng theo quá trình sử dụng
- Tinh chỉnh hệ thống một cách hiệu quả so với firmware ban đầu. Ai giám đảm bảo firmware đầu tiên không có lỗi.
- cập nhật firmware hệ thống I mid ( riêng của Honda) cho hiệu quả mượt mà của hệ thống Media system
- chuyển đổi Km/l về L/100Km ( buồn cười CRV 2013 đồng hộ hiển thị KM/L mà CRV 2015 lại hiện L/100KM) Việt Nam chả có quy chuẩn mẹ gì cả. HONDA thích kiểu gì hứng lên tao bán kiểu đấy và không cho chúng mày chuyển đổi

V..v...v

những chiếc xe trong thời gian gần đây đều có hệ thống máy tính riêng trên xe . bản thân cũng là người đam mê tự vọc bằng cổng OBD 2. Việc khách hàng can thiệp sâu vào hệ thống máy tính trên o to là điều tối kỵ bởi liên quan đến vận hành an toàn , tính mạng , tài sản của chúng ta ( ví dụ không đạp ga mà phần mềm tự đạp ga - các cụ nằm trong áo quan sớm) . Tuy nhiên điều đó không có nghĩa là HONDA việt nam bỏ ngỏ việc các bản vá lỗi trên hệ thống so với hệ thống toàn cầu của các nước như Mỹ, Anh, Úc..... Ở các nước này hệ thống update firmware được thực hiện đồng bộ với quá trình bảo hành, bảo dưỡng tại các đại lý chính thức ủy quyền.

Bản thân em cũng phi vào thẳng HONDA tây hồ đòi hỏi quyền lợi trên tuy nhiên điều đáng thất vọng là các kỹ sư của ta ngoài việc chạy phần mềm Honda Diagnostic System software vào cổng OBD để tìm phần cứng bị lỗi với mục đích chính thay thế cho các linh phụ kiện . ngoài ra họ chẳng biết 1 tý mẹ gì về việc cập nhật phần mềm với những phần cứng hiện đang dùng.

Các phần mềm mà HONDA đưa về cái đại lý là phần mềm bị giới hạn ( chỉ check được lỗi) không cho cập nhật so với các nước khác. điều đáng buồn là chính bản thân các kỹ sư honda ở các đại lý cũng bị HONDA MẸ (Honda Vietnam) thuốc bằng việc sự dụng hệ thống Honda Diagnostic System bản V2.6 bằng việt hóa ( với nhiều chức năng bị khóa) so với bản mới nhật hiện giờ là bản HDF V3.012.030

Hơn nữa, Các cụ chạy CRV 2015 các diễn đàn nước ngoài đang được HONDA thử nghiệm chuơng trình nâng cấp I-mid tích hợp carplay của Apple

http://www.crvownersclub.com/forums/20-mobile-electronics/70338-apple-carplay-beta-my-cr-v-touring.html

Minh chứng tiếp theo xe của các cụ hoàn toàn có thể cập nhật được bởi các kỹ sư đã chuẩn bị sẵn cho tình huống này . Chỉ chờ từ hãng có chính sách xuống các đại lý

Em làm topic này đề nghị các cụ chung tay giúp sức gửi đến HONDA VIET NAM yêu sách sau:

- HỖ Trợ khách hàng update phần mềm cập nhật các bản vá lỗi mới nhất cho ô tô trên hệ thống honda toàn cầu thông qua các đại lý uỷ quyền
- Hỗ trợ / quy chuẩn cho khách hàng trong việc tinh chỉnh một số thông số như Km/l về L/100km thông qua các đại lý uỷ quyền mà nhiều cụ đã hỏi
- Công khai một số tính năng ẩn mà khách hàng có thể sử dụng mà không gây ảnh hưởng đến hệ thống của xe như em đã tìm ra menu ẩn trong CRV 2013 ( cụ nào chưa biết tìm bài viết cũ của em nhé)

Đề nghị các cụ vote cho bài này ( không phải để em câu like em chả cần) nhưng với hy vọng đạt hơn 1000 lượt trả lời để cho các cụ ở Honda Việt Nam/ Sâu honda việt nam kiến nghị nhìn thấy mà thực hiện để đảm bảo chính quyền lợi/ tiền mà các cụ đã bỏ ra.

Cụ nào có emailhay số điện thoại của Tổng giám đốc HONDA việt Nam cho em xin
em có thể gửi thư này bằng tiếng anh lên cụ ấy

Xin cám ơn

Chỉnh sửa cuối:

riderman_2014

Xe tải
Em vote cho cụ, được thế thì tốt quá.

TVPL

Xe container
Ủng hộ ! Để em tìm thêm cụ Sóc nhỏ cái nhá !

Phat_ma

Xe tải
Em ủn cụ lên đầu. Cá nhân em thấy việc này là hoàn toàn cần thiết và đáng chú trọng.

nông^_^dân

Xe tăng
em không đi xe honda, em mặc kệ cụ :D

Alonghethaychua

Xe tải
Ôi cái này hay quá. Em xin ủng hộ mong có phản hồi tích cực từ HONDA

SIDECAR

Xe điện
Website
www.facebook.com
can thiệp phần mềm thì chắc chắn phải do kỹ sư ng Nhật . nó ko cho ng VN nắm bắt cái đó đâu .... lý di thì nhiều nhưng có 1 lý do mà em chứng kiến đó là 1 sếp ng Nhật công ty xây dựng rất lớn nói với cô Admin của mình là ".... ko thể tin VN chúng mày... " đây là lời cô Admin đó nói lại với ng VN và cô ta cokng nhận thèng Nhật đó đúng...

manhjazz

Xe đạp
Nói như cụ SIDECAR thì cứ chập nhận Ngu dân suốt đời hay sao . Đây là quyền lợi chính đánh của người tiêu dùng so với xu hướng hội nhập toàn cầu . Thế các dealer của mỹ anh nhật khôn hơn chúng ta ? Hay người tiêu dùng ở mỹ anh nhật khôn hơn chúng ta . Còn về chính sách một khi các hãnh đã Training xuống thì không có điều gì là khó.

trancongdung

Xe điện
Em cũng chưa có điều kiện đi oto honda, nhưng em đang đi xe máy honda

Sóc nhỏ

Xe tăng
Hai hôm nay mãi mà em không tỉnh táo được để ới cụ xem có chào xuân được không :) Cuối tuần sau vậy cụ nhá :D
Vâng cụ, từ tết đến giờ chả ngày nào em thoát khỏi cái mùi hồng xiêm.:D

Suri2906

Xe tải
Ủng hộ cụ, em đang chạy 2014 nhưng chưa ngó nghiêng gì hết, cứ đổ xăng vào là chạy thôi.

Vie.ABC

Xe điện
Sao không KIỆN luôn đi mà lại gửi YÊU SÁCH nhể !... Đến năm 2018 các LD không nội địa hóa nữa mà chỉ sản xuất ỐP GƯƠNG INOX và BẢO VỆ SI NHAN INOX thôi sau đó thế giới có xe gì thì nhập xe về bán cho các bác... lúc đấy ứ phải gửi yêu sách hay kiện nữa cho mệt , mà sánh vai với cường quốc năm châu òi !..............hê, hê ...

manhvpcp

Xe buýt
EM ủng hộ cụ chủ thớt

Xecong

Xe buýt
Em vote cho cụ 1000 phiếu

XE_ĐO

Xe máy
Em cũng VOTE cho cụ, đã kính cụ 1 ly!