[Funland] Chứng thực chữ ký ở UBND phường

nvh_hn

Xe container
Em vừa làm cái chứng thực chữ ký để giải quyết giấy tờ cho F1 (cụ thể ở phường Nghĩa Đô), giờ đi lên Bộ ngoại giao thấy báo cán bộ chứng thực đó chưa được đăng ký. Mất công mất việc quá.

Các cụ nào có kinh nghiệm cho hỏi có thể kiểm tra cán bộ chứng thực hay phường chứng thực đã đăng ký ở đâu không nhỉ?

khanhtb

Xe điện
chứng thực chũ ký thường là phó hay chủ tịch phường ký, ko rõ là ko hợp lệ của cụ là sao nữa

nguyentoan.uct

Xe điện
Em hóng thông tin. Nhưng em nghĩ là ra văn phòng công chứng cho nhanh, hỏi thẳng văn phòng công chức có được cấp phép cái đó không. Vào mấy ông công chức khó làm việc thẳng thắn lắm.

vkthang

Xe container
Em vừa làm cái chứng thực chữ ký để giải quyết giấy tờ cho F1 (cụ thể ở phường Nghĩa Đô), giờ đi lên Bộ ngoại giao thấy báo cán bộ chứng thực đó chưa được đăng ký. Mất công mất việc quá.

Các cụ nào có kinh nghiệm cho hỏi có thể kiểm tra cán bộ chứng thực hay phường chứng thực đã đăng ký ở đâu không nhỉ?
Cụ quay về phường làm việc thôi, dân mà xem được mấy cái nội bộ này thì quá khó. Lúc làm chứng thực cụ có nói là để làm gì không?

nvh_hn

Xe container

truong3nlap

Xe hơi
Cảm ơn cccm cho em thêm kiến thức kkkk

nvh_hn

Xe container
Em hóng thông tin. Nhưng em nghĩ là ra văn phòng công chứng cho nhanh, hỏi thẳng văn phòng công chức có được cấp phép cái đó không. Vào mấy ông công chức khó làm việc thẳng thắn lắm.
Theo em hiểu thủ tục này phải làm ở phường & cái này ra phường nhanh mà. Không rõ có đúng không nhưng nó có vẻ đúng vì cán bộ chưa được đăng ký rồi đấy cụ.

matizvan2009

Xe ba gác

Chữ ký đâu có quan trọng bằng con dấu.
Cụ gg văn bản pháp quy rồi cãi nhau với bạn trên BNG xem sao

nvh_hn

Xe container
Cụ quay về phường làm việc thôi, dân mà xem được mấy cái nội bộ này thì quá khó. Lúc làm chứng thực cụ có nói là để làm gì không?
Vấn đề không phải đi đôi co vì mất thời gian & hỏng việc của mình; giờ người ta đi đăng ký mất nửa tháng mình chờ cũng vỡ mồm. Em chỉ muốn hỏi ví dụ phường nào chắc chắn đã đăng ký để em xác thực ở đó, thủ tục đâu có 5-10' thôi cụ.

khanhtb

Xe điện
e cũng thấy lạ, quan trọng là con dấu, chứ ng ký thì do cơ quan có thẩm quyền bố trí. Dân ai mà biết ng ký hợp lệ hay ko.

nvh_hn

Xe container
Chữ ký đâu có quan trọng bằng con dấu.
Cụ gg văn bản pháp quy rồi cãi nhau với bạn trên BNG xem sao
Em làm qua 1 đơn vị tư vấn, người ta báo lại chứ không phải làm trực tiếp.

Bảo trợ tài chính?
F1 nhà cụ đủ 18t chưa?

matizvan2009

Xe ba gác
Cách đây chục năm em làm một nghiệp vụ to to tiền. Bên cho vay đòi bảng kê thanh toán hợp đồng EPC có xác nhận của các nhà thầu. Khi có rồi thì bên vay yêu cầu xác nhận chữ ký của đại diện nhà thầu. Em hỏi sao phải xác nhận, người xác nhận là ai vì ông ký là giám đốc, lỡ ai đó xác nhận rồi có đòi xác nhận lại ông ký xác nhận không. Bên bank bảo thôi để thằng Chánh văn phòng ký xác nhận. Em thấy chuối nhưng cũng làm theo để xong việc.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Ở cấp phường/xã người ta có quyền chứng thực chữ ký. Cứ có yêu cầu và việc thật người thật là người ta chứng thực thôi. Việc chứng thực này không phụ thuộc và mục đích của người yêu cầu chứng thực để làm gì (tất nhiên là những cái người yêu cầu chứng thực ký tá không vi phạm pháp luật. Mọi chứng thực của phường/xã là có giá trị.

Và một số loại văn bản giấy tờ thì yêu cầu phải là cấp nào chứng thực cơ. Điều này là do mục đích của người đi chứng thực mà. Vì vậy người yêu cầu phải tìm hiểu xem cái mình làm họ yêu cầu cấp nào chứng thực.

Bên BNG bẩu cái chứng thực không đăng ký không có gái trị là không đúng rồi. Mà ý là cái văn bản/cái thủ tục đó cấp phường/xã chứng thực là không đủ đối với quy định của pháp luật. (kiểu việc này quy định là phải cấp quận huyện, việc kia cấp tỉnh xác thực cơ....)
Còn việc gì cần ai chứng thực thì đọc Nghị định 23/2015/NĐ-CP hoặc đọc trong cái yêu cầu của hồ sơ ấy

matizvan2009

Xe ba gác
e cũng thấy lạ, quan trọng là con dấu, chứ ng ký thì do cơ quan có thẩm quyền bố trí. Dân ai mà biết ng ký hợp lệ hay ko.
Cách đây 25 năm em làm bank, Chi nhánh mới thành lập nên nhân sự thiếu lắm. Có mỗi 1 giám đốc chi nhánh và 2 trưởng phòng. Em dân gạo cội, lính chay nhưng được ủy quyền ký thay TP Kế toán, có quyền đóng dấu phòng kế toán lên tên.
Lần đấy có đơn vị họ xin xác nhận tỉ giá gì đấy thôi không quan trọng nhưng họ nhất quyết xin đóng dấu chi nhánh chứ không đóng dấu phòng KT (thường xác nhận số dư tk, một số nghiệp vụ liên quan đến kế toán thì đóng dấu phòng kế toán) mà mọi người đi hết, chả còn ai to hơn em. Em bảo em không có ký và đóng dấu chi nhánh được, họ năn nỉ quá nên có ông nhân viên mới vào (tuy mới nhưng bằng tuổi em) bảo, để tao thế là ký xoẹt phát, chạy xuống bộ phận hành chính lôi con dấu trong ngăn kéo ra đóng bộp phát, đưa cho khách hàng.
Lần khác, cũng chỉ có em to nhất ở nhà. Khách hàng cần ký hậu Vận đơn (bill of lading) để nhận hàng. Em đt báo cáo giám đốc, ổng tặc lưỡi bảo "thôi mày ký đi". Em ký, đóng dấu chi nhánh và cuối cùng khách hàng vẫn nhận được hàng.

nvh_hn

Xe container
Ở cấp phường/xã người ta có quyền chứng thực chữ ký. Cứ có yêu cầu và việc thật người thật là người ta chứng thực thôi. Việc chứng thực này không phụ thuộc và mục đích của người yêu cầu chứng thực để làm gì (tất nhiên là những cái người yêu cầu chứng thực ký tá không vi phạm pháp luật. Mọi chứng thực của phường/xã là có giá trị.

Và một số loại văn bản giấy tờ thì yêu cầu phải là cấp nào chứng thực cơ. Điều này là do mục đích của người đi chứng thực mà. Vì vậy người yêu cầu phải tìm hiểu xem cái mình làm họ yêu cầu cấp nào chứng thực.

Bên BNG bẩu cái chứng thực không đăng ký không có gái trị là không đúng rồi. Mà ý là cái văn bản/cái thủ tục đó cấp phường/xã chứng thực là không đủ đối với quy định của pháp luật. (kiểu việc này quy định là phải cấp quận huyện, việc kia cấp tỉnh xác thực cơ....)
Còn việc gì cần ai chứng thực thì đọc Nghị định 23/2015/NĐ-CP hoặc đọc trong cái yêu cầu của hồ sơ ấy
Em cũng ngạc nhiên với thông tin này, nhưng đơn vị tư vấn người ta hỗ trợ rất tốt nên chẳng lẽ đi vặn vẹo.

agrimeco

Xe lăn
Em tưởng phường nó chỉ xác thực sơ yếu lí lịch hay cc giấy tờ… thôi chứ nó có cả xác thực chữ ký nữa à các cụ? Ủa mà chữ ký em nay thế này mai thế khác thì xác thực như nào là chuẩn, hay mỗi lần thay đổi thì lại ra phường xin xác thực lại :D

nvh_hn

Xe container
Em tưởng phường nó chỉ xác thực sơ yếu lí lịch hay cc giấy tờ… thôi chứ nó có cả xác thực chữ ký nữa à các cụ? Ủa mà chữ ký em nay thế này mai thế khác thì xác thực như nào là chuẩn, hay mỗi lần thay đổi thì lại ra phường xin xác thực lại :D
Đây cụ, cơ bản nó không phải như cụ hiểu kiểu xác nhận chữ ký giống mẫu:

Screenshot_2023-06-06-18-08-11-09_40deb401b9ffe8e1df2f1cc5ba480b12.jpg