[Funland] Chúng tôi chơi chứng khoán- Vol 61: Chung mối quan tâm.

Trạng thái
Thớt đang đóng

Tungtunghunghung

Xe tăng
Cây giết short vĩ đại quá cụ Tungtunghunghung nhỉ. Đắng cấp chia bài :))
Sáng hôm qua trước phiên giao dịch cơ sở mình comment là lái ôm Long về sát giá vốn 1222 gì đó rồi nên chưa bán thì kiên nhẫn kẻo bán đúng đáy mà, kaka. Nói chung vận dụng phái sinh vào ngắn hạn cơ sở cũng hữu ích. Nhưng mất hàng ngắn hạn rồi, kaka =))

Tu Thân 1987

Xe hơi
Chào cụ.
Cụ mình nhìn nick thì có vẻ sinh năm 1987. Như vậy là mình hơn tuổi cụ.
Mình theo dõi thấy cụ mới chơi có vẻ hơi nóng vội.
Mình cũng không biết tài chính của cụ thế nào và phân bố làm sao để tư vấn cụ thể.
Mình xin chia sẻ một chút câu chuyện của mình để cụ đình hình các tình huống cho bản thân:
Trước năm 2022, 2 vợ chồng mình chỉ tập trung làm thuê và tích cóp. Có đầu tư dưới dạng góp vốn với bạn bè làm ăn. Nhưng sau covid thì khó khăn và mình rút toàn bộ tiền về.
Năm 2022, 2 vợ chồng xây nhà (đất bố mẹ cho) và có số vốn tiết kiệm khoảng 1 tỷ.
Tháng 9/2022 mình mới bắt đầu đầu tư chứng khoán, ngay gần đỉnh nhịp hồi, với số vốn ban đầu 20 rồi lên 200 triệu => Ổn định tất cả rồi mình mới đầu tư.

Đến tháng 11/2022 mình đã lỗ 40% (số vốn 300 triệu lúc đó) => Cú sốc đầu tiên trong thị trường

Lúc đó mình giao dịch vẫn theo kiểu, nghe ai nói con nào hay thì mua, suốt ngày lên F319, F247, 24hmoney để đọc tin và thần tượng các anh hào trên đó lắm. Mình lúc đó đi làm thêm kiếm được bao nhiêu lại cho vào thị trường. Đến đầu năm 2023 khi thị trường hồi mình thì khoản đầu tư của mình đã lên lên 500 triệu. Đầu tháng 9/2023, thị trường tăng lên khá nhiều, mình bắt đầu máu me vay thêm bố 500 triệu để cho thêm vào chứng. Mình nhớ ngày tổng thống Biden sang thăm VN, các diễn đàn tung hô là đón làn sóng FDI, đón đại bàng Mỹ .... hôm 10/9/2023, tài khoản mình lãi lên tới 250 triệu (trên số vốn 1 tỷ). Ngay hôm đó thị trường đảo chiều, đầu tháng 10 mình đã lỗ ngược thành âm 100 triệu (trên số vốn 1 tỷ) => Cú sốc thứ hai trong thị trường

Đến hôm nay mình không còn lỗ nữa, lãi khoản 3%/số vốn đầu tư cho 1.5 năm.
Tính theo ngân hàng thì mình lỗ, nhưng học được mấy bài học tài chính sau:
1. Tài chính nên vững mạnh rồi hẵng tham gia vào. Chỉ nên dùng tiền nhàn rỗi hoặc vay được với giá thấp (giờ mình đang có 0.6 vốn cá nhân, 1,2 tỷ vay bố đẻ với lãi suất như ngân hàng là 5.5%/năm) .
2. Đừng nghe theo ai khi đầu tư, hoặc nghe có chọn lọc. Nếu cụ theo broker nào đó thì chỉ theo 1 người, sau khi đã theo dõi và tin tưởng dài lâu, đừng đẽo cày giữa đường. (VD khoản mình lỗ nhiều nhất là với mã HQC khi theo các cụ nhà mình trên này -13.7% - do mình mua và phân bố vốn không hợp lý).
3. Khi kinh nghiệm chưa có thì đừng ham mấy mã penny giá <10, mà chỉ tập trung vào những cổ cơ bản (Những mã penny như HQC, HAR, KHG, TDH là những mã làm mình đau thương nhất, tuy nhiên NRC lại mang về cho mình lợi nhuận lớn gần nhất, bù lại kho cho em nó lên tới 200k, thời gian chôn vùi là 14 tháng).
4. Cách đi vốn (như mình giờ thường chia vốn ra cho 5 mã, mình do hiểu biết có hạn chưa dám giải ngân 1 lượt hết vốn mà thường chia thành các đợt 4-3-3. Sau 1.5 năm mình cũng mới chỉ dám 70% cổ và 30% tiền).
5. Cách chốt lãi (mình cũng chưa dám bán 1 lần hết, mà thường bán 30% khi lãi 10% - lúc này đặt stoploss ở giá hòa vốn, bán 30% nữa khi lãi 20% - đặt stoploss ở mức lãi 8%. 40% hàng còn lại thì cho lên thoải mái và cho xuống tới stoploss).
6. Trường hợp cổ mua cái lúc hàng về đã lỗ rồi thì cụ có thể chọn bán cắt lỗ hay chờ xuống mua trung bình giá vào.

Chúc cụ thành công.
dạ em cảm ơn anh em sẽ học theo bác

Dancingwiththewind

Xe điện
Em thấy SHS của em vừa ngoi lên mặt đất vội bán một nửa, chả biết trúng hay trật. Chắc hòa thuế phí

hornet_600

Xe tăng
vni nay xanh mướt,chúc mừng cccm
Có tấm ảnh e vừa đi qua nhà máy điện của bcg ở trà ô fun cùng cccm tí

Giaito123

Xe tăng
Đừng nghe theo ai khi đầu tư, hoặc nghe có chọn lọc. Nếu cụ theo broker nào đó thì chỉ theo 1 người, sau khi đã theo dõi và tin tưởng dài lâu, đừng đẽo cày giữa đường. (VD khoản mình lỗ nhiều nhất là với mã HQC khi theo các cụ nhà mình trên này -13.7% - do mình mua và phân bố vốn không hợp lý).
Đoạn này cụ giống em mới đầu chơi cũng Fomo tk lúc nào cũng full chứng. Khi có biến không sử lý kịp hiện tại em vẫn âm nặng HQC vì không TBG ko giang đảo gì. Sau đợt sóng này em sẽ quay qua sử lý nó

Trạng thái
Thớt đang đóng