[Funland] Chúng tôi chơi chứng khoán- Vol 62: Lối đi ngay dưới chân mình.

MuathuHN252

Xe lăn
Mợ cũng dính con Pow à
Nằm giỏ VN30 không hẳn con nào cũng ngon đâu ạ.
Xưa cháu dính con BCM đu đỉnh 68 sau phải cắt lỗ, đến lúc nó xuống 53 dự đoán nó đi lên nhưng kiểu yêu nhau yêu cả đường đi lối về, ghét nhau thì chỉ thấy đã ghét lên bỏ qua :)):))
E vào từ trước đợt chỉnh 100đ ấy. Bữa đó mua SHB và Pow tầm tầm giá nhau, với suy nghĩ lâu nó sw lâu lắm rồi và ở vn30 nó chưa tăng. Vừa mua xong cái chỉnh luôn. Nhưng em chỉ lắc em SHB thôi, Pow e ko trung bình giá cũng ko làm gì. ah em có bán đi 4000, để e đảo mã, hôm e mua V P B 18.55, lúc mà ra tin chốt ngày chia cổ tức nhưng giá chưa tăng ấy, là e cũng có bán Pow 11.05 đó. Đúng là biết được đã giàu, bán hết cả đi thì e đã lên bờ ngồi rồi. Nhưng mà nay e nghĩ nó ổn rồi ạ

Abram

Xe điện
Em vừa đọc trên mạng có vụ khách hàng chửi ctck về việc mất quyền mua cổ phát hành thêm. Ngồi đợi mãi không thấy cổ về, hỏi CTCK nó trả lời là Anh không thực hiện quyền, thế là chửi nó.

Chợt nhớ trong này mấy hôm trước có cụ mợ nào hỏi về quyền mua phát hành thêm.

Em biên lại cho rõ.
- Việc phân bổ quyền là trách nhiệm của CTCK.
- Việc đăng ký thực hiện quyền mua là trách nhiệm của khách hàng và thực hiện không chậm hơn ngày đăng ký cuối cùng. Nên thực hiện ngay sau khi CTCK phân bổ quyền về tk khách hàng.
- Việc nộp tiền thực hiện quyền mua là trách nhiệm của khách hàng, nếu thực hiện thì không được chậm hơn ngày nộp tiền cuối cùng.
. (Trừ khi hợp đồng giữa CTCK và khách hàng có quy định khác - rất hiểm, chắc không có).

MuathuHN252

Xe lăn
Em vừa đọc trên mạng có vụ khách hàng chửi ctck về việc mất quyền mua cổ phát hành thêm. Ngồi đợi mãi không thấy cổ về, hỏi CTCK nó trả lời là Anh không thực hiện quyền, thế là chửi nó.

Em biên lại cho rõ.
- Việc đăng ký thực hiện quyền mua là trách nhiệm của khách hàng và thực hiện không chậm hơn ngày đăng ký cuối cùng. Nên thực hiện ngay sau khi CTCK phân bổ quyền về tk khách hàng.
- Việc nộp tiền thực hiện quyền mua là trách nhiệm của khách hàng, nếu thực hiện thì không được chậm hơn ngày nộp tiền cuối cùng.
. (Trừ khi hợp đồng giữa CTCK và khách hàng có quy định khác - rất hiểm, chắc không có).
Vd như PDR đi, thực hiện quyền mua từ 16/05-5/6, vd như em, em sẽ nghĩ là để gần đến 5/6 hãng đăng kí, giờ để sức mua lướt lát đã. Nhưng chẳng may mà em quên thì ôi thôi, ko có cơ hội sửa sai đâu. Nên tốt nhất cứ thực hiện quyền càng sớm càng tốt.

L.C.D

Xe container

Em biên lại cho rõ.
Là em hỏi về quyền nua
Hnay e thực hiện quyền mua PDR và ngay lập tức báo lãi 8% 🤪

MuathuHN252

Xe lăn

Abram

Xe điện
Vd như PDR đi, thực hiện quyền mua từ 16/05-5/6, vd như em, em sẽ nghĩ là để gần đến 5/6 hãng đăng kí, giờ để sức mua lướt lát đã. Nhưng chẳng may mà em quên thì ôi thôi, ko có cơ hội sửa sai đâu. Nên tốt nhất cứ thực hiện quyền càng sớm càng tốt.
Giữa "Đăng ký" và "Thực hiện" là hai câu chuyện khác nhau ợ. Thường hai chuyện này hạn cuối cùng cách nhau nửa tháng, đến cả tháng.
Có quyền là cứ đăng ký đã, sợ quên. Còn đến lúc nộp tiền thì nộp nao nhiêu tuỳ thích, từ 0 cổ đến max quyền. Việc đăng ký không ảnh hưởng đến sức mua của tài khoản ợ.

MuathuHN252

Xe lăn
Giữa "Đăng ký" và "Thực hiện" là hai câu chuyện khác nhau ợ. Thường hai chuyện này hạn cuối cùng cách nhau nửa tháng, đến cả tháng.
Có quyền là cứ đăng ký đã, sợ quên. Còn đến lúc nộp tiền thì nộp nao nhiêu tuỳ thích, từ 0 cổ đến max quyền. Việc đăng ký không ảnh hưởng đến sức mua của tài khoản ợ.
E nghĩ là nó tự đăng kí xong mình nhớ để vô thực hiện thôi nhỉ. Và tiền sẽ trừ luôn

MuathuHN252

Xe lăn

L.C.D

Xe container
E nghĩ là nó tự đăng kí xong mình nhớ để vô thực hiện thôi nhỉ. Và tiền sẽ trừ luôn
Em nghĩ là phải đặt lệnh mua.
Sáng nay e search: quyền mua thì nó hiện ra như này. Em đky xong thì số cp đky mua được cộng ngay vào tài khoản và giúp hạ giá vốn, tăng lãi ngay lập tức.

Abram

Xe điện
Tiền của mợ, quyền của mợ; đứa nào dám tự động vào (nếu mợ không uỷ quyền - hợp đồng).
Có thể có trường hợp đăng ký nhưng bỏ. Em ví dụ: Quyền mua 10k/cổ; lúc đăng ký thị giá nó đang 15k chẳng hạn, đến hạn cuối nộp tiền thị giá của nó còn 8k thì mợ thực hiện quyền mua (10k) hay mợ mua khớp lệnh trên sàn (8k)?
Em thường đăng ký ngay và luôn, nộp tiền thì cách hạn chót 1 vài ngày mới nộp.

MuathuHN252

Xe lăn
Em nghĩ là phải đặt lệnh mua.
Sáng nay e search: quyền mua thì nó hiện ra như này. Em đky xong thì số cp đky mua được cộng ngay vào tài khoản và giúp hạ giá vốn, tăng lãi ngay lập tức.
Lúc đăng kí là nó trừ tiền luôn đó ạ, thành thực hiện luôn. Tài khoản đang ko có tiền nó ko cho đăng kí đâu

Quỳnh.Anh.VNA

Xe tải
Mợ cứ chốt lãi xong thì đỏ làm sao mà đi đc ;))
Em chơi chứng hệ tăng động cụ à. Trước lỗ em hay bị tâm lí sang việc khác, dễ tủi thân, khóc các thứ. Sau em tăng động, lỗ mà thị trường đang xấu hoặc chốt lời xong dù ít dù nhiều, em bán sạch danh mục, tắt app, break ra tuần hoặc vài tuần 1 tháng. Xong quay lại chỉ 1 2 hôm lại full cổ như chưa hề có cuộc chia ly. Hoặc mã nào lỗ mà thị trường có vẻ chưa bật lên ngay được, em bán sạch rồi mua lại dưới 1 line bù phí, hoặc chính giá đó cũng được, thấp hơn thì càng tuyệt. Thế là danh mục nhìn lại đẹp, dễ xanh hoặc lỗ thì cũng nhẹ nhàng vài % nom đỡ tâm lý hẳn 😁

Abram

Xe điện
Lúc đăng kí là nó trừ tiền luôn đó ạ, thành thực hiện luôn. Tài khoản đang ko có tiền nó ko cho đăng kí đâu
TCBS của mợ LCD thì đúng là nó trừ luôn.
Có lẽ các công ty chứng khoán khác nhau. FPTS không có tiền em vẫn đăng ký được, nhiều lần gần đến này nộp tiền em phải bán con có sẵn để lấy tiền nộp quyền mua.

MuathuHN252

Xe lăn
TCBS của mợ LCD thì đúng là nó trừ luôn.
Có lẽ các công ty chứng khoán khác nhau. FPTS không có tiền em vẫn đăng ký được, nhiều lần gần đến này nộp tiền em phải bán con có sẵn để lấy tiền nộp quyền mua.
Em nhớ có lần e cũng vào đăng kí mà nó báo ko đủ tiền ấy mợ, VPS hay gì e ko nhớ.

MuathuHN252

Xe lăn
Cổ cánh đông như quân Nguyên

vuongminh

Xe tải
MuathuHN252 Liệu VIC ra tin số lượng cọc xe VF3 là 27700 xe liệu có trả lại cây tím hôm trước không mợ.

MuathuHN252

Xe lăn
MuathuHN252 Liệu VIC ra tin số lượng cọc xe VF3 là 27700 xe liệu có trả lại cây tím hôm trước không mợ.
Ko có chuyện trả cây tím đâu cụ nhé. Tăng dc mấy% thôi.
E chỉ bảo là e, e sẽ bán ATO hôm đó. Còn mua lại thì thà e mua Bank ạ

Binhcoi8x

Xe tăng
Em nhớ có lần e cũng vào đăng kí mà nó báo ko đủ tiền ấy mợ, VPS hay gì e ko nhớ.
VPS đky là mua luôn Mợ ạ, nên phải có tiền nó mới cho đky. em đang phải mua pht của HDC mà chưa có tiền với cả gần giữa tháng 6 mới hết hạn đky mua nên em vẫn đang gim đó nhớ gần đến ngày thì mua đây.