Chương trình quyên góp - giúp đỡ cải thiện chăm sóc y tế tại trung tâm Thụy an

Trạng thái
Thớt đang đóng

TaxiDrive

[Tịch thu bằng lái]
KẾ HOẠCH CHƯƠNG TRÌNH "BỒI DƯỠNG CÁCH CHĂM SÓC SỨC KHỎE CƠ BẢN VÀ SƠ CẤP CỨU CHO TRẺ"
1. Địa điểm: trung tâm nuôi dưỡng người già và trẻ tàn tật Thụy An
2. Thời gian thực hiện: từ tháng 10 đến tháng 12 năm 2011 (bao gồm 7 buổi, thời gian cụ thể từng buổi sẽ có thay đổi tùy thuộc điều kiện cho phép, nhưng sẽ tổ chức vào các ngày nghỉ cuối tuần)
3. Nhóm thực hiện gồm có các y bác sĩ, điều dưỡng có kinh nghiệm chuyên khoa nhi, thành viên nhóm TTTA và các Ofers.
4. Đối tượng được bồi dưỡng: Cán bộ y tế, người chăm sóc trẻ (20 người)
5. Mục đích thực hiện:
- Cập nhật về kiến thức và kĩ năng chăm sóc một số vấn đề thường gặp ở trẻ em cho nhân viên ở TT.
- Cải tạo và nâng cao năng lực của phòng Y tế.
- Hỗ trợ một số trang thiết bị y tế cần thiết cho cấp cứu trẻ em.
6. Nội dung:
- Buổi 1:
+ Tên "Nuôi dưỡng trẻ em"
+ Nội dung cụ thể: Trao đổi về cách nuôi dưỡng trẻ em nói chung, cách nuôi dưỡng khi trẻ bị bệnh, nuôi dưỡng trẻ dị tật, cách chăm sóc trẻ mắc các bệnh thiếu dinh dưỡng thường gặp
+ Mục tiêu cần đạt được: qua thảo luận, CB và ban lãnh đạo TT tự nhận ra những tồn tại và khó khăn trong nuôi dưỡng trẻ, đề xuất được một số cách khắc phục.
+ Chuẩn bị: tài liệu phát tay, máy tính, máy chiếu, màn chiếu, dụng cụ để hướng dẫn cách pha sữa, tính lượng sữa, đặt sonde dạ dày.
- Buổi 2:
+ Tên: "Sơ cấp cứu trẻ ngừng hô hấp, tuần hoàn"
+ Nội dung cụ thể: Những nguyên lý, các bước cơ bản trong sơ cấp cứu trẻ ngừng hô hấp, tuần hoàn.
+ Mục tiêu: sơ cứu được trẻ ngừng hô hấp, tuần hoàn.
+ Chuẩn bị: Búp bê "hô hấp nhân tạo", mask, dây oxy, bình oxy, dây hút, máy hút, tài liệu phát tay, máy chiếu
- Buổi 3:
+ Tên: "Xử trí một số tình huống cấp cứu thường gặp ở trẻ em"
+ Nội dung cụ thể: hướng dẫn xử trí trẻ sặc, hóc, dị vật đường thở, ngộ độc, co giật.
+ Mục tiêu: xử trí được tình huống trẻ sặc, hóc, dị vật đường thở, ngộ độc, co giật
+ Chuẩn bị: như trên
- Buổi 4, 5, 6:
+ Tên: Chăm sóc một số bệnh thường gặp của trẻ em.
+ Nội dung: chăm sóc trẻ mắc một số bệnh thường gặp: rối loạn thân nhiệt, nhiêm khuẩn hô hấp cấp, viêm da, mắt, miệng, mũi, tai, tiêu chảy, đau bụng.
+ Mục tiêu: CBYT biết cách chăm sóc, phòng bệnh thường gặp của trẻ, lập được kế hoạch và tham mưu được cho BLĐ trung tâm về dự trù thuốc thiết yếu cho tủ thuốc của TT.
- Buổi 7: Tổng kết
+ Hội thi "bàn tay vàng": Cái này nhờ mọi người cho em cao kiến về hình thức, sao cho thật fun, nội dung chuyên môn, nhóm chuyên môn sẽ nghĩ. Em thử ví dụ như có thể tổ chức thành 3 nhóm, nội dung gồm các câu trắc nghiệm điền từ, đúng hay sai, chọn ý đúng nhất, thực hành trên mô hình (cái này nhiều cụ mợ rất hứng với màn "hà hơi thổi ngạt"). Nhóm nào nhanh nhất, chính xác nhất sẽ giật giải. Giải thưởng chỉ là một sự động viên tinh thần rất nhỏ bé.
+ Báo cáo tổng kết lớp học
+ Thăm và tặng quà cho trẻ tàn tật và người già tại trung tâm
7. Chuẩn bị:
- Về Thiết bị y tế để tặng cho TT: bình oxy, mask, dây oxy, sonde hút đờm, sonde dạ dày trẻ em, kim bướm.
- Về tài liệu: em xin đảm nhiệm chuẩn bị.
- Về mô hình thực hành: em mượn được.
- Về máy chiếu: cụ xe
- Về kinh phí: 15 triệu.

TK nhận ủng hộ đây ạ, đây là tk của thủ quỹ của nhóm
Chủ TK
Đoàn Thị Hằng
0011002871562, ngân hang Vietcombank

Buổi học sẽ bắt đầu từ tháng 10. Lịch cụ thể em thông báo sau.
Bên diễn đàn giaiphapexcel.com cũng định tổ chức thăm Thụy An vào dịp trước Tết âm lịch 2012. Hôm nọ tôi có lên đó và cũng nói về công tác từ thiện của OF.

amant

Xe tải
Thật cảm động và đáng thương quá... Hy vọng sẽ có nhiều buổi đến thăm TTTA hơn nữa. Nhìn các con thật đáng thương, nhưng vẫn hồn nhiên và ngây thơ quá.... Tôi yêu TTTA
TB: Gấu nhà Nhím Con
thế giờ pải gọi tên hai mợ cướp nick ạ...ôi :-o:-o:-o:-o:-o:-o

doikocodon

Xe tải
Bên diễn đàn giaiphapexcel.com cũng định tổ chức thăm Thụy An vào dịp trước Tết âm lịch 2012. Hôm nọ tôi có lên đó và cũng nói về công tác từ thiện của OF.
Vâng. Chúng em cũng định tầm đó quay lại khám bệnh tại trung tâm. Nếu cùng dịp thì mời các bác tham gia cùng chúng em cho vui..

Chỉnh sửa cuối:

daicatroc

Xe buýt
Thay mặt BTC Chương trình Vòng tay ấm Sín Chải em xin chân thành gửi lời cám ơn tất tất cả anh chị em Nhóm Tủ thuốc Thụy An đã nhiệt tình, góp sức và chung tay cùng mọi người thực hiện chương trình thành công và chu đáo.

Cũng qua Chương trình này em tạm thời mới ..khám.... phá ra mấy điều:
- Các Bác sĩ nhà mình :
1. Rất khỏe và sung sức: Thời lượng ngắn, khối lượng công việc nhiều, di chuyển xa, ăn uống kham khổ vậy mà vẫn OK
2. Nhịn ăn rất giỏi : Chắc là do quen nhịn ăn giữ dáng đây mà
3. Không say xe: Chờ mãi chả có Bác sĩ nào say xe để em có cơ hội chăm sóc cả.
4. Dịu dàng và nữ tính : Bao gồm cả.......nam giới :D
5. Rất đáng yêu: ( Câu này chỉ dành cho Bác sĩ nữ thôi)

Hy vọng rằng chúng ta sẽ còn nhiều cơ hội khám phá nhau hơn nữa

amant

Xe tải
Thay mặt BTC Chương trình Vòng tay ấm Sín Chải em xin chân thành gửi lời cám ơn tất tất cả anh chị em Nhóm Tủ thuốc Thụy An đã nhiệt tình, góp sức và chung tay cùng mọi người thực hiện chương trình thành công và chu đáo.

- Các Bác sĩ nhà mình :
1. Rất khỏe và sung sức: Thời lượng ngắn, khối lượng công việc nhiều, di chuyển xa, ăn uống kham khổ vậy mà vẫn OK

Cảm ơn cụ đã dành nhiều sự quan tâm và chăm sóc đặc biệt đến nhóm, mong rằng còn nhiều cơ hội liên kết hơn nhưng mà cụ oi, chỉ khám thôi...đừng phá nhé:bz

Xeđịahình

Xe container
Người OF
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
Hì hì bọn em sẽ kết hợp chặt chẽ với các bác như chuyến vừa rồi

- Các Bác sĩ nhà mình :

Rybicka

Xe buýt

nói rồi đấy nhá, nhá, nhá.......... hôm nào rảnh call em, em chiều..........

lambogi79

Xe điện
em hi vọng được diện kiến các cụ, các mợ trong 1 ngày không xa

amant

Xe tải
Cụ long trọng quá! Em sợ lúc đó cụ lại ngất. hihi. Welcome cụ
nếu cụ ấy ngất thì cụ ý chọn đúng chỗ rùi còn gì...ai hôm rùi thực hành ở Thụy An chưa đến nới đến chốn đó:-ss

An Dong

Xe điện
Cụ long trọng quá! Em sợ lúc đó cụ lại ngất. hihi. Welcome cụ
Nếu mà Lambogi79 là một Mợ, mà bị ngất, có cái thân em đứng ra làm tình nguyện viên thực hành. Lâu rồi không ôn bài, chuyên môn xuống quá.

lambogi79

Xe điện
Nếu mà Lambogi79 là một Mợ, mà bị ngất, có cái thân em đứng ra làm tình nguyện viên thực hành. Lâu rồi không ôn bài, chuyên môn xuống quá.
khộ thân em quá, mợ Nhi nhìn thấy em roài đấy ợ:((

phan huyen nhi

Xe điện
Oho, AnDong hôm nay lại galang thế? Sao mọi khi với chị em lại ko galang nhỉ? lạ chưa. :-?

khộ thân em quá, mợ Nhi nhìn thấy em roài đấy ợ:((
Nhất cụ đấy nhé, em ghen tị quá, keke

boKhoai2008

Xe buýt
Các cụ các mợ ơi, bao h mình định lên Thụy An nữa các cụ nhể. Đội xe dù nhà chúng em ủ mưu đi từ thiện 1 chuyến, các cụ các mợ báo sớm để em còn trình lãnh đạo duyệt và chi nhé. Cái hội nhỏ của xe nhỏ mà lắm cửa lắm các cụ các mợ ạ, đôi khi có 1 cái việc cỏn con mà phải chạy xin chữ kí làm em kí mỏi cả tay :D

doikocodon

Xe tải
Các cụ các mợ ơi, bao h mình định lên Thụy An nữa các cụ nhể. Đội xe dù nhà chúng em ủ mưu đi từ thiện 1 chuyến, các cụ các mợ báo sớm để em còn trình lãnh đạo duyệt và chi nhé. Cái hội nhỏ của xe nhỏ mà lắm cửa lắm các cụ các mợ ạ, đôi khi có 1 cái việc cỏn con mà phải chạy xin chữ kí làm em kí mỏi cả tay :D
Cụ ơi, qua tết chúng em mới lại lên Thụy an được ạ. Từ giờ đến cuối năm khó có thể làm được dù chúng em rất muốn. Phần vì cuối năm nhiều việc quá, phần vì có những 2 chương trình từ thiện khác trong tháng 12 này mất rồi: Ct của mợ Phanhuyennhi ở Lai châu và CT Dìn Phàn Sáng của OF chúng ta ạ. Đầu tháng 1 chúng em sẽ đưa Tuấn Anh đi điều trị xương thủy tinh theo lịch trình điều trị. Mời các cụ mợ tham gia cùng.

boKhoai2008

Xe buýt
Cụ ơi, qua tết chúng em mới lại lên Thụy an được ạ. Từ giờ đến cuối năm khó có thể làm được dù chúng em rất muốn. Phần vì cuối năm nhiều việc quá, phần vì có những 2 chương trình từ thiện khác trong tháng 12 này mất rồi: Ct của mợ Phanhuyennhi ở Lai châu và CT Dìn Phàn Sáng của OF chúng ta ạ. Đầu tháng 1 chúng em sẽ đưa Tuấn Anh đi điều trị xương thủy tinh theo lịch trình điều trị. Mời các cụ mợ tham gia cùng.
Mợ pm cho em nhá. Thank mợ.

IamDragon

Xe buýt
Hôm nay em mới được biết chương trình này của nhà mình, các cụ/mợ cho em đóng góp mấy xèng giúp TTTA hoặc các cháu ở Dìn Sán nhé. Không biết xèng của em gửi về đâu đấy ạ.

doikocodon

Xe tải
Hôm nay em mới được biết chương trình này của nhà mình, các cụ/mợ cho em đóng góp mấy xèng giúp TTTA hoặc các cháu ở Dìn Sán nhé. Không biết xèng của em gửi về đâu đấy ạ.
Đây là quỹ TTTA ạ:
Chủ TK
Đoàn Thị Hằng
0011002871562, ngân hàng Vietcombank
Khi nào có CT chúng em sẽ pót bài. Cụ tham gia nhé.

CT Dìn phàn sán thì mới cụ qua topic Dìn phàn sán ạ.

Trạng thái
Thớt đang đóng