Thảo luận Chuột bạch dán chống ồn cho city

ducbi1982

Xe đạp
Thưa các cụ, em đã chuột bạch dán tấm chống ồn của Đức toàn bộ 4 cánh cửa (dán kín hết các chỗ trống), cốp xe hết tổng chi phí 4,8tr. Kết quả như sau:
Ưu điểm:
- đóng cửa nghe rầm rầm chắc như mẹc.
- âm thanh nghe tiếng bass chắc hơn.
- xe đi có cảm giác đầm hơn.
Nhược điểm:
tiếng ù trong khoang lái kinh khủng, e chạy cao tốc hòa lạc cứ tưởng đang ngồi máy bay. Em nghĩ do dán quá kín nên âm thanh không triệt tiêu được dẫn đến tình trạng ù.
Kết luận:
Sau 10 ngày test thử em đã phải chạy ra gara để bóc toàn bộ phần cốp, riêng đối với cánh cửa em bóc gần hết chỉ để lại 2,3 miếng nhỏ dán tại các vị trí rung nhất. Sau khi bóc ra em cảm nhận dễ chịu hơn rất nhiều.
Chốt lại cụ nào muốn dán chống ồn thì không nên, PHÍ TIỀN

Ng.Long

Xe hơi
Cám ơn cụ đã dũng cảm chia sẻ

poiuy

Xe cút kít
Cụ có thể post lên hình chụp vật liệu chống ồn đó nó như nào không?
Nghe đâu là phải làm 3 lớp: cách âm, tiêu âm và nylong bóng khí.

doramail18

Xe tải
hic , cụ dán ở đâu đấy để em né :">

fly

Xe ba gác
Website
www.facebook.com
Chỉnh sửa cuối:

Dong Khuat

Xe hơi
Thưa các cụ, em đã chuột bạch dán tấm chống ồn của Đức toàn bộ 4 cánh cửa (dán kín hết các chỗ trống), cốp xe hết tổng chi phí 4,8tr. Kết quả như sau:
Ưu điểm:
- đóng cửa nghe rầm rầm chắc như mẹc.
- âm thanh nghe tiếng bass chắc hơn.
- xe đi có cảm giác đầm hơn.
Nhược điểm:
tiếng ù trong khoang lái kinh khủng, e chạy cao tốc hòa lạc cứ tưởng đang ngồi máy bay. Em nghĩ do dán quá kín nên âm thanh không triệt tiêu được dẫn đến tình trạng ù.
Kết luận:
Sau 10 ngày test thử em đã phải chạy ra gara để bóc toàn bộ phần cốp, riêng đối với cánh cửa em bóc gần hết chỉ để lại 2,3 miếng nhỏ dán tại các vị trí rung nhất. Sau khi bóc ra em cảm nhận dễ chịu hơn rất nhiều.
Chốt lại cụ nào muốn dán chống ồn thì không nên, PHÍ TIỀN
Cám ơn cụ đã chia sẻ.

Gary Hoàng

Xe tải
Thanks cụ đã chuột, hồi tháng 3 mới lấy xe em cũng ngâm cứu vụ dán chống ồn này nhiều lắm, nhưng kết quả cho thấy đa phần từ ồn sang ù, giải pháp tạm ổn là bật nhạc để “Tiếng hát át tiếng bom”. Mà thật em thấy cũng có ồn lắm đâu, giờ chỉ lăn tăn mỗi cái dán chống ồn trần xe cho đi mưa ko bị gõ trống trên đầu thôi.

qtuanns

Xe máy
Bình thường em đi Elantra sport, thỉnh thoảng đi nhậu thì kêu grab, hôm nay chú grab là city. Lâu rồi ngồi lại mới thấy nó ồn các cụ ạ. Đường láng thì ok. Đường hơi nhám chút thì rào rào nghe quá rõ. Em nghĩ dán cỡ nào cũng không cải thiện nhiều đâu, tốn tiền tốn công thôi. Dù sao city bù lại được cái form ok, lái cũng khá thoải mái, nhẹ nhàng trong đô thị.

Kandahar

[Tịch thu bằng lái]
Thanks cụ đã chuột, hồi tháng 3 mới lấy xe em cũng ngâm cứu vụ dán chống ồn này nhiều lắm, nhưng kết quả cho thấy đa phần từ ồn sang ù, giải pháp tạm ổn là bật nhạc để “Tiếng hát át tiếng bom”. Mà thật em thấy cũng có ồn lắm đâu, giờ chỉ lăn tăn mỗi cái dán chống ồn trần xe cho đi mưa ko bị gõ trống trên đầu thôi.
Tháo trần ra hoặc mái bê tông sẽ không bị ồn như tôn khi mưa

cusao

Xe lăn
Biểu dương tinh thần vì cộng đồng của bác chủ. Dám làm dám công nhận và sẵn sàng chia sẻ vì lợi ích của cộng đồng.
Ai không tin cứ làm chẳng ai ngăn cản...
Hơn 10 năm trước đây em cũng làm chuột bạch em cũng như bác chủ là cung cấp đủ thông tin để mọi người cùng biết. Xe của em còn bị thêm tội miếng dán ngậm nước làm mọt thủng cả cánh cửa vì em xót tiền nên không bóc ngay như bác chủ.
Ai tin về hậu quả làm chống ồn thì đừng có làm
Ai tin về hiệu quả của chống ồn thì cứ làm
Mọi người đều có 2 lựa chọn ngang nhau ạ

Pham Hoang Phong

Xe đạp
Hi All!
Mình có chút kinh nghiệm về nhạc Hi-end và phòng nghe nhạc. Các giải pháp sẽ khác nhau để xử lý cho phòng nghe (ở đây là trong xe) để đạt các mục khác nhau: Tiêu âm (giảm âm thanh ở tần số nào đó như giải trầm hay giải cao), tán âm (giảm âm thanh bị cộng hưởng gây ù rền ...), cách âm (hạn chế âm thanh vào hay ra phòng, nhưng giải pháp này nếu làm không phù hợp sẽ gây hiệu ứng không tốt như ù rền).
Các chuyên gia/ shop về âm thanh có thiết bị đo âm thanh/ tiếng ồn cũng như giải pháp cho nó (tấm gỗ, mút xốp, thiết bị chuyên dùng ...).
Theo mình nghĩ có vài bác ở hội CRV Saigòn áp dụng 2 giải pháp (mình sẽ đo thử tiếng ồn sẽ giảm đuoc bao nhieu deciben và giảm ù rền trên cùng cung đuờng XL Hanoi, o tốc độ 70-80 km/h):
- phun chống gỉ và chống ồn gầm,
- chèn các tấm tiêu âm ở các cách cửa.
Ps: nếu xe bị ù, có thể gắn tán âm nho nhỏ 2 góc ở trong xe để giảm ù rền.
Have s nice weekend!
Thanks!

fly

Xe ba gác
Website
www.facebook.com
Hi All!
Mình có chút kinh nghiệm về nhạc Hi-end và phòng nghe nhạc. Các giải pháp sẽ khác nhau để xử lý cho phòng nghe (ở đây là
trong xe) để đạt các mục khác nhau: Tiêu âm (giảm âm thanh ở tần số nào đó như giải trầm hay giải cao), tán âm (giảm âm thanh bị cộng hưởng gây ù rền ...), cách âm (hạn chế âm thanh vào hay ra phòng, nhưng giải pháp này nếu làm không phù hợp sẽ gây hiệu ứng không tốt như ù rền).
Các chuyên gia/ shop về âm thanh có thiết bị đo âm thanh/ tiếng ồn cũng như giải pháp cho nó (tấm gỗ, mút xốp, thiết bị chuyên dùng ...).
Theo mình nghĩ có vài bác ở hội CRV Saigòn áp dụng 2 giải pháp (mình sẽ đo thử tiếng ồn sẽ giảm đuoc bao nhieu deciben và giảm ù rền trên cùng cung đuờng XL Hanoi, o tốc độ 70-80 km/h):
- phun chống gỉ và chống ồn gầm,
- chèn các tấm tiêu âm ở các cách cửa.
Ps: nếu xe bị ù, có thể gắn tán âm nho nhỏ 2 góc ở trong xe để giảm ù rền.
Have s nice weekend!
Thanks!
2 góc nào cụ, xe có cả tá góc

Pham Hoang Phong

Xe đạp
Hi bác Xe ba gác!
Phòng nghe nhạc thường bị ù rền ở hai góc vuông), sau đó sẽ truyền dẫn đến tai người nghe. Bác nghe sát vào các góc oto, tìm góc nào ù rền nhiều để xử lý tán âm (nếu có).
Thanks!

ducbi1982

Xe đạp
dìm hàng, dán còn lớp chống ù mà
Đây là tôi thực tế trải nghiệm, bỏ một đống tiền ra làm đi được vài ngày không chịu nổi phải tháo ra. Tôi thông tin lên đây để cho mọi người tham khảo và suy nghĩ kỹ trước khi làm chứ không có ý định dìm hàng ai