Chuyện ăn uống của LAC CDX (AT)???

Koolcar

Xe đạp
Thưa cụ, xe em mới chạy được 150km, tối hôm qua mới lọ mọ cái chức năng Avg, em thấy nó báo 8.7km/L. Em mới chạy nên cũng nắn nót lắm, tuần đầu tiên cũng lùi ra lùi vào, bật tắt liên tục để tìm hiểu các chức năng. Tính ra thì chạy 100km sẽ hết 11,5 lít, mà em chưa đi đường trường mét nào đâu. Kễ cũng không đáng lo ngại các cụ nhể :69:

olympus

Xe hơi
e cũng thế cụ ạ, chạy được gần 250km, đồng hồ báo avg 8.8

tetsu

Xe tăng
Có khi em phải đi kiểm tra xe thôi. Mấy hôm nay chạy không tắc mấy ( tuyến Ngã Tư Vọng - Trường Chinh - Láng - Bưới - Hoàng quốc Việt ) mà avg tận 6,5. Các cụ ngó lại thử hộ em xem tốc độ trung bình (avg) của các cụ là bao nhiêu ạ, nếu avg xăng mà 8-9 thì avg tốc độ của các cụ phải tầm >20 km/h. Của em toàn chỉ khoảng 15-16 km/h.
Em cũng đã tạm chấp nhận ăn uống của em nó nhưng thấy các cụ chạy ít hơn tương đối như thế nên muốn kiểm tra lại xe em ạ*-)
Em chạy CDX AT, đã chạy 2500km.
Quên, cái đồng hồ em thấy chuẩn đấy ạ. Em đã thử bằng cơm so với đồng hồ mấy lần thì thấy khá chuẩn. Bao giờ sau khi đổ bình xăng mới em cũng set lại về 0 các thông số avg.

Chỉnh sửa cuối:

olympus

Xe hơi
tốc độ trung bình của vợ e chạy là 15.6 ạ!

BUMBUM

Xe hơi
Xe các cụ thường để điều hòa bao nhiêu độ và quạt số mấy mà tiết kiệm vậy.

Em thường để 22 độ, quạt số 2-3. Trung bình 6,5-7Km/l

BUMBUM

Xe hơi
Có khi em phải đi kiểm tra xe thôi. Mấy hôm nay chạy không tắc mấy ( tuyến Ngã Tư Vọng - Trường Chinh - Láng - Bưới - Hoàng quốc Việt ) mà avg tận 6,5. Các cụ ngó lại thử hộ em xem tốc độ trung bình (avg) của các cụ là bao nhiêu ạ, nếu avg xăng mà 8-9 thì avg tốc độ của các cụ phải tầm >20 km/h. Của em toàn chỉ khoảng 15-16 km/h.
Em cũng đã tạm chấp nhận ăn uống của em nó nhưng thấy các cụ chạy ít hơn tương đối như thế nên muốn kiểm tra lại xe em ạ*-)
Em chạy CDX AT, đã chạy 2500km.
Quên, cái đồng hồ em thấy chuẩn đấy ạ. Em đã thử bằng cơm so với đồng hồ mấy lần thì thấy khá chuẩn. Bao giờ sau khi đổ bình xăng mới em cũng set lại về 0 các thông số avg.
Thế là cụ giống hệt em rồi. Cũng chạy được 2600km. Chạy trong phố toàn thế thôi. 6,5 - 7km/l.

Điều hòa để 22 độ, quạt số 2, thỉnh thoảng số 3.

Các cụ khác không biết thế nào ? Các cụ tắt điều hòa à. Em thử tắt công nhận chạy vun vút thật

ducan

Xe tăng
a lô a lô .......để chuẩn bị cho buổi offline hoàng tráng 22/11 tới sẽ có 1 buổi trù bị vào hồi 6h30 chiều thứ 6 (ngày mai) tức 13/11 , theo tinh thần chung là off cay cay + gâu gâu thay cho cafe . Em chính thức thông báo địa điểm gặp nhau của anh em Lac Premiere là quán Lộc Hồng Nhi 189 Khương Trung ( hôm qua em nhầm là 189 Khương Đình) . Vậy thông báo này thay cho giấy mời , đề nghị các cụ thu xếp thời gian đến sớm để anh em bóng bàn vụ 22/11 cho chu đáo nhé.

@All : Quán rất dễ tìm , dưới chân cầu vượt ngã tư sở có lối rẽ vào Khương Trung ,quán nằm trên trục chính, men theo dọc sông Tô Lịch , đỗ xe thoải mái

traquangtrung

Xe máy
xe tui chạy được 1600km đồng hồ báo 11.7lit kể ra nó cũng ăn xăng so với máy 1.6 chắc hàng xuất mỹ nên Lac ăn xăng là phải phải không các cụ

springsea

Xe container
Các cụ chưa chạy đến 5000km thì cứ yên tâm đê, e đi Forte lúc đầu cũng thế bây giờ chạy trong phố tuyền báo 10.5km/l (b). Còn đi h cao điểm tắc đường thì tính thế nào được. E đi trong phố vận tốc trung bình 20-25km/h có dừng đèn đỏ.

olympus

Xe hơi
e mới đi xa về, từ lúc đổ đầy đến lúc đổ đầy tiếp theo tổng công 700km, trong đó có khoảng 150km chạy đường tỉnh lộ và thành phố, còn lại chạy quốc lộ, tiêu hao nhiên liệu là 56.5l. Tính ra khoảng 8l/100km. điều hòa lúc để lúc không nhưng đa phần là để, có khi lấy gió trời nên chỉ quạt thôi. có điều là lốp e bơm hơi căng (28k).

Torki

Đi bộ
Hi cac bro

Kể từ ngày tôi lấy xe đến bây giờ được 3,5 tháng, đi được hơn 3000km được chút xíu.Nhưng điều quan trọng mà tôi muốn chia sẻ với các CDX AT man là mức tiêu hao nhiên liệu đã giảm từ 15 l/100km xuống 11,5 L/km. Đoạn đường tôi đi là những đoạn đường nội thành khá đông đúc (LLQ - Kim mã - Lê Duẩn - Trần Nhật Duật - Cầu Chương Dương - Nguyễn Sơn). Tôi đánh giá khi đạt mức hơn 5000km, khi bảo dưỡng tổng thể, thay dầu máy thì mức tiêu hao sẽ dao động ở mức 9 - 11 L/100km.

Với định mức như vậy thì tôi nghĩ là ổn so với độ nặng, độ chống ổn và hộp số 6 cấp của loại xe này.

Tôi có xem qua các thread trong topic, nhiều bro khá lo lắng về tiêu hao của em CDX AT này nhưng qua thực tế của tôi, các bro nên yên tâm. Một điều quan trọng mà tôi thấy để tiết kiệm được thì kỹ thuật lái xe rất quan trọng. Sau đây là 1 số kinh nghiệm lái xe của tôi:

- Cảm nhận được gia tốc của máy, nhấn ga phù hợp với chuyển động của hộp số.
- Khi đạp ga tăng tốc, lưu ý vòng tua máy không quá 2000. Nếu quá thì nhả bớt chân ga.
- Khi đạp phanh xong, không nên thúc ga ngay mà để 4 -5 giây sau rồi mới đạp.
- Khi gặp đèn đỏ or bị tắc nghẽn, chuyển về chế độ N để giảm tại hoạt động của máy. Có thể dùng phanh tay để chân ga được nghỉ ngơi.

Hi vọng có thể giúp các bro save được chút money, dành money đó cho cafe, nhậu nhẹt đôi lúc.

Brgds

Torki

Đi bộ
Hi cac bro

Kể từ ngày tôi lấy xe đến bây giờ được 3,5 tháng, đi được hơn 3000km được chút xíu.Nhưng điều quan trọng mà tôi muốn chia sẻ với các CDX AT man là mức tiêu hao nhiên liệu đã giảm từ 15 l/100km xuống 11,5 L/km. Đoạn đường tôi đi là những đoạn đường nội thành khá đông đúc (LLQ - Kim mã - Lê Duẩn - Trần Nhật Duật - Cầu Chương Dương - Nguyễn Sơn). Tôi đánh giá khi đạt mức hơn 5000km, khi bảo dưỡng tổng thể, thay dầu máy thì mức tiêu hao sẽ dao động ở mức 9 - 11 L/100km.

Với định mức như vậy thì tôi nghĩ là ổn so với độ nặng, độ chống ổn và hộp số 6 cấp của loại xe này.

Tôi có xem qua các thread trong topic, nhiều bro khá lo lắng về tiêu hao của em CDX AT này nhưng qua thực tế của tôi, các bro nên yên tâm. Một điều quan trọng mà tôi thấy để tiết kiệm được thì kỹ thuật lái xe rất quan trọng. Sau đây là 1 số kinh nghiệm lái xe của tôi:

- Khi đạp ga tăng tốc, lưu ý vòng tua máy không quá 2000. Nếu quá thì nhả bớt chân ga.
- Khi gặp đèn đỏ or bị tắc nghẽn, chuyển về chế độ N để giảm tại hoạt động của máy. Có thể dùng phanh tay để chân ga được nghỉ ngơi.

Hi vọng có thể giúp các bro save được chút money, dành money đó cho cafe, nhậu nhẹt đôi lúc.

Brgds
Bổ sung thêm 1 chút thông tin là tôi hay sử dụng option Auto Aircon (AQS), set nhiệt độ ở mức 24,5. Bánh 4 lốp bơm theo đúng chỉ đẫn của nhà sản xuất là 2.2

Bgrds

jimbeam

Xe tải
trên thân xe nó đã có tem ghi rõ là Lac CDX 13.6km/lit , Forte 15km/lit rồi , Lac chạy tốn xăng hơn KF 1 chút nhưng nếu chạy nội thành 13 -14 lit 100km là bình thường
Thế mà có bài bình luận nói forte ăn tốn xăng hơn lac cả lít xăng,(lac và forte hai phong cách đối đầu)bài đó khen lac lắm đấy các cụ,cứ yên tâm mà chạy thui.

that010101

Xe buýt
Xe em đi được 670km check AVG 8.8 ~ 11.4l/km , đường em chạy MĐình 1 sang bên kia cầu thăng long chưa bao giờ đi đường dài ,từ ngày sửa cầu TL toàn tắc đường cả đi và về (trước chưa sửa nó đã tắc rồi ) , cũng tiết kiêm đấy chứ nhỉ các cụ , hy vọng vài ngàn nữa em nó ăn uống kìm chế hơn .:41::41:

springsea

Xe container
Hi cac bro

Brgds
Cái LLQ là Lạc Long Quân hả cụ, nếu thế thì cụ hơi thứa tiền mua xăng nhẩy :102: hay cụ phải làm cả cua cho gấu & F1

Laceti2010

Xe tăng
em chạy lác trên 7000 km rồi em phán là ổn về tất cả mọi mặt kể cả xăng (đường thành phố 8,4km/lít, đường trường 13,2km/l) Còn Cụ nào bảo tốn xăng bán rẻ đi em làm thêm con nữa một con đi làm một con đi chơi:)):)):)). với tầm tiền này đầy con xe ở VN giá gấp rưỡi chạy còn không sướng bằng nhé

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

SIDECAR

Xe điện
Website
www.facebook.com
em chạy lác trên 7000 km rồi em phán là ổn về tất cả mọi mặt kể cả xăng (đường thành phố 8,4km/lít, đường trường 13,2km/l) Còn Cụ nào bảo tốn xăng bán rẻ đi em làm thêm con nữa một con đi làm một con đi chơi:)):)):)). với tầm tiền này đầy con xe ở VN giá gấp rưỡi chạy còn không sướng bằng nhé
EM KO DÁM CHÊ DW VÌ TRƯỚC EM CŨNG CHẠY DW MTZ khá ổn , nhưng giờ cưới CV MT , Công bằng mà nói - đúng là máy NHẬT nó ngon thật . CV MT 1.8 chạy láo 10l/100km CV AT thì 12l/100km ( chạy phố nhá ). Nói theo kiểu phở ngon là " ngọt thỉu " - Nhưng Công bằng mà nói option xe HÀN ngon hơn xe NHẬT cùng loại .

Laceti2010

Xe tăng
EM KO DÁM CHÊ DW VÌ TRƯỚC EM CŨNG CHẠY DW MTZ khá ổn , nhưng giờ cưới CV MT , Công bằng mà nói - đúng là máy NHẬT nó ngon thật . CV MT 1.8 chạy láo 10l/100km CV AT thì 12l/100km ( chạy phố nhá ). Nói theo kiểu phở ngon là " ngọt thỉu " - Nhưng Công bằng mà nói option xe HÀN ngon hơn xe NHẬT cùng loại .
em chạy CV 2.0 rồi 12-14l/100km ạ. Còn máy C.V có gia tốc lớn hơn nên đi trong thành phố thì ổn hơn nhưng đi đường trường thì lac chạy hay hơn nhiều.:))

freshair

Xe tải
Website
www.facebook.com
Em xin phép móc cái thớt này lên phát. Xe các cụ giờ này đi cũng tầm gần vạn rồi đấy nhỉ? Em mới mua lại xe của một cụ ở trên này, xe đi đuợc gần 9k km rồi.
Em lấy xe được khoảng 3 tuần, cố gắng đi chân ga nhẹ nhàng mà toàn 6,8/l thôi các cụ ạ. Đi hoàn toàn trong thành phố, điều hòa 23 độ, gió 3.