[Funland] Chuyển con từ trường công lập sang tư thục?

starsn

Xe điện
Con em lớp 3, tư duy thì được nhưng lười và ẩu, em cũng chả rèn vì tầm tuổi nó em còn lười và ẩu hơn. Em nhớ hồi đó em còn suýt đúp, sau lên cấp 3 tập trung học vẫn giải này giải kia nên giờ em kệ. Còn tiếng anh tiếng em thì em chưa bao giờ xác định cho con học quá sớm, tầm cấp 2 em bắt đầu cho học, và gửi thẳng sang phil qua lớp vỡ lòng, chứ học ở vn cày đi cày lại cũng mệt, còn tiếng tàu thích thì sang tàu 1 năm, ko thì 3 lần trại hè thì hót như khướu.

Sau học đc thì học lên cao, ko học đc thì đi học nghề, học nghề ko đc thì đời mày mày lo, tao dự phòng 1 khoản làm vốn hoặc sau thích học cũng đc. Cuộc đời vui là được, nhiều tiền học cao chưa chắc vui bằng anh xe ôm chạy đủ cuốc. Mỗi người 1 cách sống, nó chọn cách sống của nó chứ ko phải em. 55 khi thằng thứ 2 lớn là em xách xe đi bụi, thân thằng nào thằng đấy lo
Trẻ con lớn lên thế nào mình chẳng biết đâu mà lần cụ nhỉ. Miễn làm đủ bài trên lớp, còn tùy bm nghĩ thế nào là tốt thì nó là tốt thôi.

Em hay băn khoăn người lớn có thể làm gì để trẻ con khi lớn lên tự mình trong lòng "muốn" làm cái gì đó có ý nghĩa, phát triển bản thân.

khanhtx8

Xe tăng
Trẻ con lớn lên thế nào mình chẳng biết đâu mà lần cụ nhỉ. Miễn làm đủ bài trên lớp, còn tùy bm nghĩ thế nào là tốt thì nó là tốt thôi.

Em hay băn khoăn người lớn có thể làm gì để trẻ con khi lớn lên tự mình trong lòng "muốn" làm cái gì đó có ý nghĩa, phát triển bản thân.
Vâng cụ, em cũng chỉ mong con em nó biết thích cái gì, biết sống chết để đạt đc cái đó. Ao ước lớn hơn là con biết phân biệt đúng sai, biết yêu lao động thì dù chúng nó có tư duy kém, có kiến thức yếu vẫn ko phải lo cuộc sống. Lúc đó cuộc sống sẽ an nhiên hơn.

starsn

Xe điện
Vâng cụ, em cũng chỉ mong con em nó biết thích cái gì, biết sống chết để đạt đc cái đó. Ao ước lớn hơn là con biết phân biệt đúng sai, biết yêu lao động thì dù chúng nó có tư duy kém, có kiến thức yếu vẫn ko phải lo cuộc sống. Lúc đó cuộc sống sẽ an nhiên hơn.
Vâng. Em nghĩ con phần nào giống bm, giỏi lắm thì không chứ chắc không dốt. Làm sao để nó có ước mơ, có động lực là việc cần thiết nhất.

Cụ nghĩ bm có thể làm gì để gợi mở trí tò mò, gợi mở ước mơ?

Gần đây em kiếm được app Brilliant thấy vui vui nên trẻ con làm ~ 1 - 2 tiếng/ tuần. Kể ra nếu cứ học theo app 30p hàng ngày là sau 1-2 năm em nghĩ kết quả cũng tốt phết, em chỉ sợ học nhiều đần người.

Bang lang

Xe điện
Cụ cho học đâu e xin thông tin với ạ
Con em học chỗ Ivy prep. Trước em thấy bọn nó học theo phổ Thông của Mỹ bị lùi 1 lớp, Hồi học offline em thấy bọn nó học bài bản phết. Toán của nó thì dễ nhưng đi vào giải quyết vấn đề, thay kiểu hỏi một dãy số + bằng bao nhiêu thì bảo ta có 100 đồng thì mua được những gì trong siêu thị. Về sách đọc thêm thì học về các tổng thống, khoa hoc thì khó nhưng chả hiểu sao đứa nào cũng thích học, hoc về văn học thì cho đọc truyện rồi tự sáng tác truyện tranh ( viết truyện tranh thì Viết ít chữ mà chủ yếu nó dùng những mẫu câu đã quen và thành ngữ khi nghe nhiều) ko cho google. Mà những truyện trong sách đọc cũng rất hay, thu hut. Có nhung truyện đổi đáp rất hài hước, đại loại là em thấy con em nó thích học hơn ở trường. Bi h hình như ko học offline nữa mà chuyển sang học online do hệ thống bên kia dạy luôn, con em đang tạm ôn để thi vào thử lớp 6 ngang bằng xem có học được ko, ko thì lùi 1 lớp cũng ok.
Nói thêm, em thấy chương trình phổ Thong của nó rất hay, bọn nó học rộng nhưng ko quá khó, chương trình tiểu hoc của nó đã phải yêu cầu tìm hiểu thêm kiến thực bên ngoài? đổi khi thầy giáo yêu cầu mang máy tính hoặc ipad đi để thầy dạy cách tra cứu. Ví dụ để làm được 1 bài tập về các hành tinh xung quanh trái đất, con em phải ngồi google đọc bằng tiếng anh để làm chứ ko có trong sách, mà bọn trẻ con nó lại rất thích những cái đó, như kiều phù hợp với lứa tuổi thích khám phá .
Cụ cho học đâu e xin thông tin với ạ
Nhân tiện có mấy cụ Pm hỏi , em mạn phép copy paste luôn ạ. Em là phụ huynh ạ.
Mình cho con học bên Ivyprep, mình định reply nhưng sợ bị cho là quảng cáo. Trước con mình được học offline nhưng bi h chuyển sang online. Con mình đang ôn để thi vào 6 chương trình đó, học online, thấy bảo nếu học online thì là trường của mỹ day luôn đó.
Hồi mình cho con học, thấy chương trình cũng hay, phù hợp với lứa tuổi. Học toán thì dễ, văn học thì Đọc hiểu truyện, những câu chuyện thu hút và đối đáp khá hài hước, kèm theo thành ngữ. Khoa học thì khó nhưng bọn trẻ con lại thích học nhất, chả hiểu sao, co thể phù hợp với lứa tuổi khám phá. Sách đọc thêm là kiến thức về xã hội như đọc về các tổng thống mỹ.
Về cách gíang dạy, mình cũng thấy hay, nó dạy cho cách mở. Nếu học toán, nó thiên theo kiểu giải quyết vấn đề, thay vì hỏi một loạt các dãy cộng thì nó sẽ hỏi nếu có 100usd thì co thể mua được những thứ gì trong siêu thị. Hoc văn nó sẽ cho viết truyện tranh tự sáng tác, mình tưởng khó nhưng để ý con mình viết rất buồn cười, kiểu như toàn văn nói và đôi khi dùng thành ngữ, bọn nó ko học ngữ pháp như mình. Về khoa học, chương trình khuyến khích tự tìm Thong tin mà sách ko có. Ví dụ, để làm được bài tìm hiểu về các hành tinh xung quanh trái đất thì con mình phải tự google bài đọc bằng tiếng anh hay youtube về những Thông tin đó. Đôi khi thầy giáo cũng yêu cầu mang máy tính hoặc ipad đến lớp để dạy cách tra Thông tin.
Tóm lại, từ đó con mình nó ko ngại đọc những bài tiếng anh dài và có thể hiểu, đây là chương trình lớp 3 đó. Lên lớp 4 thì học hơi khác. Em thấy nên học vì ngoài ngoại ngữ ra còn học được nhiều thứ mà quan trọng ko phải trải qua các kỳ thi sát hạch nặng nề, ai thích lấy bằng thì thi, ko thì thôi, học thêm nên nhẹ nhàng.
Tuy nhiên, nếu để con có lộ trình học ngoại ngữ để thi vào trường chuyên hay chứng chỉ thì em thấy vẫn nên cho con học ngữ pháp mà giáo viên Việt Nam dạy, con em hồi mới luyện thi trường ngoại ngữ chả biết gì (1.75/35)nhưng sau 1 năm học khác hẳn, luyện cả kỹ năng đi thi kiểu như 100 câu ngữ pháp chỉ có 40 phút ( từ vựng, chia động từ, điền từ, viết lại câu, đọc hiểu), em ngồi xem nó test mà cũng chóng cả mặr nhưng trải qua nhiều thì điểm cũng tăng lên, cũng cảm thấy có thành quả. À mà cháu vẫn trượt vì toán và khoa học khó quá.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Con em học chỗ Ivy prep. Trước em thấy bọn nó học theo phổ Thông của Mỹ bị lùi 1 lớp, Hồi học offline em thấy bọn nó học bài bản phết. Toán của nó thì dễ nhưng đi vào giải quyết vấn đề, thay kiểu hỏi một dãy số + bằng bao nhiêu thì bảo ta có 100 đồng thì mua được những gì trong siêu thị. Về sách đọc thêm thì học về các tổng thống, khoa hoc thì khó nhưng chả hiểu sao đứa nào cũng thích học, hoc về văn học thì cho đọc truyện rồi tự sáng tác truyện tranh ( viết truyện tranh thì Viết ít chữ mà chủ yếu nó dùng những mẫu câu đã quen và thành ngữ khi nghe nhiều) ko cho google. Mà những truyện trong sách đọc cũng rất hay, thu hut. Có nhung truyện đổi đáp rất hài hước, đại loại là em thấy con em nó thích học hơn ở trường. Bi h hình như ko học offline nữa mà chuyển sang học online do hệ thống bên kia dạy luôn, con em đang tạm ôn để thi vào thử lớp 6 ngang bằng xem có học được ko, ko thì lùi 1 lớp cũng ok.
Nói thêm, em thấy chương trình phổ Thong của nó rất hay, bọn nó học rộng nhưng ko quá khó, chương trình tiểu hoc của nó đã phải yêu cầu tìm hiểu thêm kiến thực bên ngoài? đổi khi thầy giáo yêu cầu mang máy tính hoặc ipad đi để thầy dạy cách tra cứu. Ví dụ để làm được 1 bài tập về các hành tinh xung quanh trái đất, con em phải ngồi google đọc bằng tiếng anh để làm chứ ko có trong sách, mà bọn trẻ con nó lại rất thích những cái đó, như kiều phù hợp với lứa tuổi thích khám phá .

Mình cho con học bên Ivyprep, mình định reply nhưng sợ bị cho là quảng cáo. Trước con mình được học offline nhưng bi h chuyển sang online. Con mình đang ôn để thi vào 6 chương trình đó, học online, thấy bảo nếu học online thì là trường của mỹ day luôn đó.
Hồi mình cho con học, thấy chương trình cũng hay, phù hợp với lứa tuổi. Học toán thì dễ, văn học thì Đọc hiểu truyện, những câu chuyện thu hút và đối đáp khá hài hước, kèm theo thành ngữ. Khoa học thì khó nhưng bọn trẻ con lại thích học nhất, chả hiểu sao, co thể phù hợp với lứa tuổi khám phá. Sách đọc thêm là kiến thức về xã hội như đọc về các tổng thống mỹ.
Về cách gíang dạy, mình cũng thấy hay, nó dạy cho cách mở. Nếu học toán, nó thiên theo kiểu giải quyết vấn đề, thay vì hỏi một loạt các dãy cộng thì nó sẽ hỏi nếu có 100usd thì co thể mua được những thứ gì trong siêu thị. Hoc văn nó sẽ cho viết truyện tranh tự sáng tác, mình tưởng khó nhưng để ý con mình viết rất buồn cười, kiểu như toàn văn nói và đôi khi dùng thành ngữ, bọn nó ko học ngữ pháp như mình. Về khoa học, chương trình khuyến khích tự tìm Thong tin mà sách ko có. Ví dụ, để làm được bài tìm hiểu về các hành tinh xung quanh trái đất thì con mình phải tự google bài đọc bằng tiếng anh hay youtube về những Thông tin đó. Đôi khi thầy giáo cũng yêu cầu mang máy tính hoặc ipad đến lớp để dạy cách tra Thông tin.
Tóm lại, từ đó con mình nó ko ngại đọc những bài tiếng anh dài và có thể hiểu, đây là chương trình lớp 3 đó. Lên lớp 4 thì học hơi khác. Em thấy nên học vì ngoài ngoại ngữ ra còn học được nhiều thứ mà quan trọng ko phải trải qua các kỳ thi sát hạch nặng nề, ai thích lấy bằng thì thi, ko thì thôi, học thêm nên nhẹ nhàng.
Tuy nhiên, nếu để con có lộ trình học ngoại ngữ để thi vào trường chuyên hay chứng chỉ thì em thấy vẫn nên cho con học ngữ pháp mà giáo viên Việt Nam dạy, con em hồi mới luyện thi trường ngoại ngữ chả biết gì (1.75/35)nhưng sau 1 năm học khác hẳn, luyện cả kỹ năng đi thi kiểu như 100 câu ngữ pháp chỉ có 40 phút ( từ vựng, chia động từ, điền từ, viết lại câu, đọc hiểu), em ngồi xem nó test mà cũng chóng cả mặr nhưng trải qua nhiều thì điểm cũng tăng lên, cũng cảm thấy có thành quả. À mà cháu vẫn trượt vì toán và khoa học khó quá.
E cảm ơn ạ, để e tim hiểu ạ

sinichit52

Xe container

Học như con cụ nếu thi có phải sang bển không? Hay thi tại VN rồi gửi bài sang chấm? Mà học xong có bằng tú tài Mỹ không ạ?

Chelski

Xe điện
F1 nhà em học lớp 2 trường công. Và bây giờ e muốn chuyển sang tư với mục đích:
1. Được học song ngữ, e xác định sau này cho f1 đi du học
2. Được phát triển tự nhiên chứ ko có kiểu trù dập, cổ hủ như trường công (e ko vơ đũ cả nắm đâu nhé. Có những trường công rất tốt nhưng thi vào thì quá khó). Được tham gia nhiều hoạt động văn hoá hơn, có sự tự tin khi giao tiếp và nói lên chính kiến của mình
3. Có xe ô tô đưa đón trong thời buổi không khí thì ô nhiễm, giao thông còn phức tạp

Nhưng chuyển ngang như vậy ko dễ. Thứ nhất nếu chuyển được thì liệu cháu có theo được chương trình tiếng anh của trường tư. Thứ hai tâm lý của cháu sẽ như thế nào, phù hợp thì ko sao, ko phù hợp thì thật quá nguy hiểm. Học phí em chịu được khoảng loanh quanh 10-15 củ/ tháng. Thứ ba, học trường nào để sau này để tiếp tục học lên chứ ko phải như bây giờ, từ công sang tư mà cứ đắn đo mãi

Vậy nhờ các cụ mợ tư vấn giúp. Có cụ mợ nào đã chuyển cho con như vậy cho em lời khuyên?
Cụ hướng cho F1 thế là chuẩn rồi ! Nhiều người cũng muốn cho con sang trường tư để con có điều kiện phát triển toàn diện hơn, nhưng vấn đề và kinh phí và tài chính nhiều khi quá sức của phụ huynh ! Còn chọn trường và hướng tiếp tục theo lên cấp thì rất nhiều, cụ cứ gg tìm hiểu kỹ ....

timtoi

Xe tăng
Có vẻ nhiều cụ không thích trường công nhỉ?

3d4s

Xe tăng
Có vẻ nhiều cụ không thích trường công nhỉ?
Trường công mà trường chuyên, lớp chọn thì rất thích. Nhưng con mình cần có chút năng lực, khả năng & bố mẹ sát sao. Còn nếu con mình tố chất bình thường mà cố ép chúng nó cho học kiểu đánh đố cho bằng bạn bằng bè thì khổ chúng nó.

Còn trường công bình thường, lớp bình thường... thì đúng là không thích & không nên.

Con mình thường thường tầm trung + bố mẹ tài chính ok thì học trường tư hay hơn. Học vừa phải, ko đánh đố, được vui chơi nhiều hơn chút. Môi trường học đường an toàn, bạn bè tương đồng... Sau này cứ học hành đều đều như vậy rồi lớn lên tự khám phá bản thân sau. Học trường tư tốt ở VN + tiếng Anh B2 thì dư sức đi du học hay học ĐH trong nước. Giờ vào ĐH ko kiểu như xưa nữa, đạt chuẩn là vào đc. Và chuẩn dễ tiếp cận hơn ngày xưa nhiều. Mình chọn hướng này.

Vì thực ra kể cả trường tư VN (trừ mấy trường quốc tế kiểu bvis theo giáo trình nước ngoài luôn ko tính) thì vẫn học nhiều thứ ko cần thiết và cấp 1 & 2 & 3 vẫn nặng hơn chuẩn bọn Tây nhiều (do giáo trình & quy định của VN). Nên cứ yên tâm nếu định hướng du học thì hội học sinh VN công hay tư, chỉ cần có tiếng Anh B2 trở lên + tốt nghiệp bằng tú tài VN là đủ tiêu chuẩn du học + có khả năng theo học đại học ở nước ngoài vô tư.

Chỉ có bọn muốn khác biệt, muốn vào top đầu các trường ĐH của TG thì phải nỗ lực hết mình. Bọn học sinh trường Tây, bên Tây mà muốn vào các trường top đầu này của TG cũng vậy thôi, cũng phải cày và nỗ lực ghê luôn. Còn lại đa số cũng chỉ là đủ khả năng theo học tại đại đa số các trường ĐH tầm trung thôi. Hội học sinh mà học bvis hay các trường chuẩn quốc tế tại VN cũng vậy thôi, 95% chúng nó cũng chỉ vào đc ĐH bt ở nước ngoài thôi. Chỉ số ít một vài đứa đứng top đầu may ra có thể vào các trường top của TG...