[Funland] Chuyện của người tù 443106

uoat

Xe buýt
Website
www.minhquan.vn
Vòng vèo một lúc thì xe cũng dừng, anh công an mở cửa và dẫn chúng tôi vào trong. Trụ sở công an quận 6 hôm nay khá đông, sau khi trao đổi với trực ban thì anh công an dẫn bọn tôi lên tầng và bảo ngồi chờ ở hành lang. Sau đó anh đi vào trao đổi gì đó bên trong, lát sau một người khác đi ra, cầm tập hồ sơ nhìn ngó chúng tôi rồi gọi tên tùng thằng. Anh công an phường bảo giờ bàn giao cho các ông, tôi về nhá.

Em (thôi từ đoạn này xưng em cho xuôi các bác nhỉ) và thằng nhảy đồ được dẫn độ qua một khuôn viên đi qua vài cái hành lang nữa rồi đến một khu kín cổng cao tường. Bọn em sau khi vào ra mắt các cán bộ trông coi thì được đẩy xuống phòng tạm giam. Anh cán bộ mở cái ổ khóa to oạch như bát, kéo mở cái cửa sắt mà song cái nào cái nấy to như cổ tay rồi đẩy bọn em đi về phía trước. Đến trước cửa phòng số 3 thì dừng lại, lại mở ở khóa, lại kéo cửa những âm thanh sắt thép va vào nhau loảng xoảng nghe rợn hết cả gáy. Trưởng phòng đâu, nhập tịch mới nhé. Anh cán bộ hô to. Trong buồng có một thằng người ốm nhom, da dẻ bủng beo và môi thâm xì chạy ra.

Ô có hàng mới à thầy. Em xin nhé.

Quay sang nói bọn em, ở đây mà hòa nhập đi. Chờ xử lệnh gọi thì đi. Xong đẩy chúng em vào trong rồi khóa cửa đi luôn. Em thề, lúc ấy em chỉ muốn quay ra ôm chân ông cán bộ và năn nỉ ông ấy đừng đi, đừng bỏ rơi em như thế. Nhưng tất cả đã quá muộn, trong cái phòng u ám đó có cái gì đó rờn rợn và ghê ghê.

Để em tả cho các bác sơ qua cái buồng mới này, một cái buồng chắc tầm 15 mét vuông, hai bên là 2 bệ xi măng dài cao hơn ở giữa tầm 20 phân. 2 cái bệ này cao hơn cái lòng giữa nên tạo thành cái máng dài chạy tới cuối phòng. 2 cái bệ này chính là giường cho phạm nhân. Cuối phòng có cái tường cao chắc qua ngực một chút có một cánh cửa nhỏ ngăn cách với khu năm, sau này biết thì đó là khu vệ sinh và tắm rửa. Trong phòng có nhõn một cái bóng điện dây tóc nên mọi thứ trong này nó cứ lờ mờ, giữa trưa thì có thêm tí ánh ánh bên ngoài hắt qua cửa.

Vừa nhìn trong phòng một vòng thì nghe tiếng quát:

• Đm mày, cụp pha xuống

• Chúng mày tội gì, ở đâu.
Sợ quá, em cúi mặt gằm xuống. Em và thằng nhảy đồ thay nhau kể về tình hình của mình. Sau đó được thằng môi thâm xì khi nãy dẫn xuống cuối dãy và bảo, chỗ của chúng mày đây. Em và thằng kia leo lên giường xếp đồ trên đầu giường. Thằng môi thâm xì xách luôn 2 đôi dép của bọn em cất đi. Thằng nhảy đồ có vẻ mệt nên ngồi dựa vào tường co ro, còn em thì ngồi khoang chân thừ cả mặt ra. Vừa co được cái chân lên thì ăn ngay cái dép của thằng môi thâm xì phang vào mặt.

• Đm mày, ai cho mày ngồi xếp bằng
Thằng này chạy lại túm tóc em vả thêm mấy phát vào mặt rồi cầm đầu em đập vào tường. Đm, mày phải ngồi dựa vào tường thế này này, bó gối vào nha con. Chưa xin phép mà ngồi xếp bằng à. Đm mày…

Em đau quá, một tay ôm đầu một tay bám vào tường lết lết ngồi cho đúng tư thế. Vào trong tù nghe nói có nhiều luật lệ nhưng em chưa đi lần nào nên chưa biết. Mỗi bài học đều phải trả một cái giá khá đau về mặt cơ thể các bác ạ, cứ mỗi vết thâm nó là một bài học, đứa nào thông minh quan sát tốt thì đỡ hơn.
Ca con thì vất hơn juve nhiều cụ nhỉ ? ;)

leceti

Xe tải
Cụ cứ tiếp tục câu truyện cho vui diễn đàn. Đề nghị các cụ of bớt nóng giận. Em thấy cụ chủ có gì sai đâu chỉ là thuật lại 1 câu chuyện, có thể văn phong không đáp ứng được một số cụ nhưng mong các cụ lượng thứ. Em kể các cụ nghe một câu chuyện thật 100%. "
_ Thầy ơi có đánh nhau.
_ Ông quản giáo ngoắc tay ra hiệu im lặng.
_ Tôi và một anh tự giác chưa hiểu ý thì thấy trong buồng đã có tiếng uỳnh uỵch.
Tôi nghe thấy tiếng trưởng buồng: con m..e chúng mày muốn chết cả lũ à. ( Buồng nào có đánh nhau là đập buồng thì "xe cộ mất hết")
_ Ông thầy bảo được rồi mở cửa đi. Tôi cầm chìa khóa đến mở cửa thì tình hình bên trong đã vãn hồi.
_ Những thằng vừa đánh nhau nằm xuống. Ông thầy quát.
_ Trước mặt là 4 chú nằm xuống nền xi măng này thì đánh nhau . 2 checker dùng dùi cui nện vào mông.
_ Gọi chúng nó xuống phòng cho tao. Vâng ạ! Tôi khóa cửa lại và 4 chú xuống phòng của tôi và anh tự giác nữa ở.
_ 4 Chú viết kiểm điểm và coi như năm đó không giảm án. Bây giờ chúng mày tính sao. Dạ chúng con xin Thầy chúng con sai rồi.... cho con xin gọi điện về nhà ạ.
Đến tối Ông thầy ngật ngưỡng cầm một túi bóng có ít thịt chó và và một lọ quốc lủi nhỏ rúi vào tay tôi. Lộc đấy.
Ôi cha mẹ ơi giờ thì tôi đã hiểu tại sao lại có cái ngoắc tay đầy ẩn ý. Ngày hôm sau tôi lại được thêm 4 bao vina của mấy chú hôm qua. Bọn em thoát anh ạ!

hitfun

Xe máy
Các cụ cãi nhau về văn phong làm gì. Đọc cũng chỉ lướt qua để xem nội dung câu chuyện thôi mà.
Thanks cụ chủ thớt, e cũng đang ngóng xem tình hình rồi sao nữa

cptu176

Xe điện
Nhiều cụ vào gạch đá quá, nhà cháu thấy buồn ghê. Công việc bận bỏ xừ, ngày nào cũng chạy đi chạy lại giao chuyển hàng cho khách. Chứ có phải rảnh rang ngồi chây ì làm gì mà nhà cháu có phải là nhà văn nhà thơ mài chữ ăn xiền đách đâu mà các cụ chê này chê nọ.

Từ chỗ này dở đi, cụ nào thích xem bài thì xem tiếp ạ. Chuyện cũng không phải do em trải nghiệm mà đó là câu chuyện của một người bạn, người anh của em kể trong một lần anh em ngồi nhâm nhi. Chuyện chả có gì hay ho, đặt vào trường hợp của các cụ các cụ chắc cũng muốn xóa xừ cái đó khỏi kí ức cho rồi.

Than ôi, thế thái dân tình
Bạn bè chẳng đáp, người dưng lắm lời.

Em chả quan tâm, cụ nào còn quan tâm thì em lại kể.
Em quan tâm cụ ạ, cụ cứ tiếp tục đi, bây giờ trên Of lắm ông hay đi phán xét và móc máy người khác lắm cụ ạ, vào thớt người ta lập mà phán xét như bố đời. Kệ những thành phần ấy đi cụ ạ. Em hóng và theo dõi bài của cụ...

cptu176

Xe điện
So với nhiều bạn trên đây - văn bạn thớt chỉ thuộc hàng con cháu - tớ thật
Vẫn lôi ra đớp hít đc tớ thấy nản cho trình văn chương các bạn :))
Cụ ko thích thì đừng vào lên mặt dạy đời. Cụ bị nhiễm bệnh auto chửi à? Não cả ruột...

kt3x

Xe buýt
Em chỉ định tàu ngầm hóng chuyện, nhưng thấy nhiều cụ cứ bắt bẻ, đòi hỏi nọ kia nhiều quá lại phải ngoi lên tí.
Cụ nào đòi hỏi cao, văn phong phải chuẩn chỉ, chữ nghĩa rõ ràng, nội dung mạch lạc... Thấy thớt này không phù hợp với mình thì cứ góp ý nhẹ nhàng rồi té, cớ gì phải gay gắt, lên mặt...
Như em chữ nghĩa chả có mấy, biết đọc biết viết xoá mù thôi nên chỉ quan tâm nội dung chính, xem cuộc sống tù tội để biết thêm một mặt tối của xã hội mà không phải ai cũng "có điều kiện" trải qua, nên vẫn hóng cụ chủ, cũng như từng hóng một vài thớt tù tội khác trên OF nhưng bị dừng đột ngột...
Mong cụ chủ tập trung viết tiếp, không cần để ý nhiều đến gạch đá ảo làm gì.
Em đang viết, mà nay ko ngồi máy tính gõ điện thoại lâu quá. Để em up sau nhá
Gửi từ MI MAX của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk

chungdungvn

Xe điện
Trong lúc bọn dân đen đi ngủ thì đám cửa quyền bắt đầu tiết mục trà nước thuốc lá, thuốc rê các kiểu. Hay mạnh hơn tí có thằng còn có cả trắng để xài, vì sao nó tuồn được cả hàng vào đây thì nó là một câu chuyện rất dài và kì bí đằng sau mà những thằng không chơi hàng như em chẳng thể nào biết được. Chỉ biết rằng, trong này buôn hàng cực lời và không phải sợ bị trinh sát sờ gáy. Có thằng đại bàng vào trong này bán hàng cho bọn dân đen mà mỗi tháng gửi ra ngoài mấy chục. Đi tù như thế kể cũng sướng các bác nhỉ.

Sáng sau, vừa nghe tiếng kẻng tất cả lại lục đục mò dậy sắp xếp nội vụ và xếp hàng đi vệ sinh. Vì chưa có nội vụ nên em chẳng có gì để sắp xếp. Đứng vào hàng chờ đi xuống bể nước súc miệng. Tầng lớp chức sắc (bọn đại bàng, bồ nông) thì vẫn ung dung ngồi ngáp ở gần cửa còn thằng xe thì đứng trước các lối xuống nhà vệ sinh. Thằng nào tới lượt đi qua thì nó sẽ cầm cái tuyp kem đánh răng bôi cho một tí vào bàn chải. Một lớp kem mỏng dính trên những cái bàn chải toe hết cả đầu. Mỗi thằng có 3 phút để vừa ỉa vừa đánh răng, thằng nào hết 3 phút mà chưa xong sẽ bị thằng xe vào túm cổ lôi ra. Lắm hôm có thằng đang đi nặng cũng bị nó gõ cho mấy trỏ vào đầu. Cái giống ở trong này thì tất thảy thằng nào cũng ‘apple’ hết. Cái giống ấy thì mấy ngày mới có để đi xả một lần, mỗi lần cũng vài phút nhưng nó thường không rơi vào cữ buổi sáng.

Vệ sinh xong thì đến giờ ăn sáng, trong tù thực ra không có chương trình ăn sáng. Đồ ăn sáng chủ yếu là đồ tiếp tế từ ngoài vào, bọn xe nó thu hết lại từ cả phòng xong rồi chia ra. Nói chia chứ thực chất là bố thí cho tí chút. Còn lại toàn rơi vào miệng bọn cửa quyền. Nhưng cũng có cái hay của nó là thằng nào cũng được miếng cho vào mồm, kể cả thằng không bao giờ có người thân vào thăm cũng được chia. Ăn xong thì cũng có tí nắng xiên qua ô cửa hắt vào trong, bọn chức sắc liền ra đó phơi nắng bắt ghẻ. Còn dân đen thì không đến lượt.

chungdungvn

Xe điện
Trong lúc bọn nó ngồi phơi nắng thì dân đen lại về chỗ ngồi bó gối, lúc này đã có thể thoải mái hơn tí vì có thể nói chuyện với đứa bên cạnh. Nghe mấy đứa cũ nói chuyện thì thấy chúng nó đang bàn về tội trạng của nhau. Chúng nó đang bình luận xem, tội này sẽ bị xử bao lâu, và phải ngồi đây mấy tráp (mỗi tráp là 2 tháng thì phải và tráp là cách nói của bọn tù về quá trình điều tra của công an). Đang nghe bọn nó kể thì có tiếng xạch xạch ngoài cửa, bọn chức sắc liền đứng lên và đi về chỗ. Hai cán bộ đứng ngoài gọi, thằng TĐ Lâm ra lấy cung. Em lại khép nép đi ra ngoài theo các cán bộ, đi qua mấy lớp cửa sắt rồi vào một cái phòng khá kín nhưng có nắng xiên vào chắc là có cửa kính. Hai cán bộ, một anh chắc mới ra trường đeo lon thiếu ý, người kia già dặn hơn đeo lon đại úy.

Người cán bộ lớn tuổi hỏi: Mày hút thuốc không?

Dạ có, cán bộ cho em xin điếu.

Anh cán bộ rút cho tôi một điếu Jes và tự châm cho mình một điếu, vừa thả khói vừa nói:

Án của mày cũng xong rồi, vì cũng chẳng có gì để điều tra. Nhưng mà mày nên bảo người nhà, lo sớm đi để mà về. Bảo nhà kia rút đơn đi, đập cho nó ít tiền. Chứ vào đây làm gì cho khổ.

Dạ, cán bộ bảo em nghe.

Đây, ghi số điện thoại nhà mày vào đây tao nhắn cho.

Em ghi số điện thoại của nhà cho anh cán bộ xong lại cầm điếu thuốc kéo một hơi thật sâu. Đã lâu rồi em không hút thuốc các bác ạ, hơi thuốc vào sâu đắng ngắt. Cúi mặt để thở hơi khói ra ngoài, ánh nắng xiên qua làn khói mờ ảo. Nhìn 2 cán bộ cứ như 2 ông tiên, dù sao đến tận giây phút này trong lúc lấy cung mà không bị đập là hạnh phúc lắm rồi. Sau này nghe mấy thằng trong buồng bảo cứ mỗi lần đi lấy cung là coi như nhừ tử. Bọn cán bộ nó đánh kinh hơn bọn đại bàng nhiều. Toàn chỗ hiểm, giày đinh hay dìu cui cứ mạn sườn nó thục rồi những cái bạt tai ing não. Nhìn bên ngoài thì chẳng sao nhưng bên trong phèo phổi bầm dập hết.

biahoihanoi

Xe lăn
Em có thằng em họ làm quản giáo ở Thanh Hóa. Hỏi chuyện thì nó nói rất nhiều nhưng hỏi mày có đánh phạm bao giờ không thì nó cứ đánh trống lảng.

chungdungvn

Xe điện
Em có thằng em họ làm quản giáo ở Thanh Hóa. Hỏi chuyện thì nó nói rất nhiều nhưng hỏi mày có đánh phạm bao giờ không thì nó cứ đánh trống lảng.
EM đang băn khoăn là ko biết e kể mấy cái ý ra đây liệu có sao ko nhỉ

chungdungvn

Xe điện
Ngồi một lúc, xong anh cán bộ trẻ vứt cho em tờ cung bảo xem đi rồi kí vào. Nói chung chẳng có gì khác so với những lời khai trước của em, em kí tên và xin thâm điếu thuốc nữa để hút. Hút xong điếu thuốc thì được phát cho bộ trang phục juven và đôi dép tổ ong mới cứng. Sau đó em được yêu cầu mặc vào và đi ra ngoài chụp ảnh cùng với dãy số 443106. Anh chụp hình bảo, mày phải nhớ cái số này nó là tên của mày đấy. Và nên quên mẹ cái tên của mày đi, giữ làm kỉ niệm. Ôi cái tên đẹp đẽ và oai hùng của em. 443106, ôi đụ mẹ.

Em đi cung về xong thì đến lượt thằng nhảy xe đi cung. Vừa đặt đít xuống thì thằng xe lại vứt ra cho một bộ quần áo tơi tả bắt phải thay ngay. Em thay xong thì nó tịch thu luôn bộ đồ đó, nó còn cầm đôi dép tổ ong và hỏi, mày biết đây là cái gì không? Dạ dép ạ. Mày biết trong này những ai được phép đi dép không? Dạ không ạ. Để tao nói cho mày biết, trong này chỉ có từ các anh xuống đến tao mới được đi dép, chúng mày chưa đủ tuổi. Dép này tao thu, mày ý kiến gì không? Đụ má mày, tao phải chó đâu mà không phải đi dép (ấy là em nghĩ thôi không dám nói ra đâu).

Thằng nhảy xe đi cung về, đúng như lời đồn thằng bé được dìu vào cửa phòng rồi thả cái phịch. Thằng bên cạnh phải dìu nó vào chỗ nằm, thằng này tối đó ho sục sục cả đêm và bỏ luôn cả cơm bữa trưa. Vì trong tù cũng chẳng có gì làm nên em lại ngồi tám với bọn bên cạnh và qua đó biết được thêm khá nhiều chuyện hay ho về cuộc đời cũng như tội trạng của các thành viên trong phòng. Trong buồng có tổng cộng chín người, trưởng buồng kiêm đại bàng là một anh tên Vũ, anh này số má cũng nhiều. Thành tích vài lần đi trại vì đủ các tội trạng từ móc túi, trộm cắp và lần mới này là tội đánh nhau. Nghe nói được thuê đi đòi nợ nhưng do con nợ chầy bửa quá nên ngứa tay xin của thằng nợ ít huyết. Nhà anh này ngay khu bến xe miền Tây, ảnh vô đây nhiều quá nên quen mặt nên được các cán bộ ủy nhiệm cho làm trưởng buồng.

Tiếp đến đàn bồ nông phía sau, bọn này có 2 thằng. Một thằng mặt non choẹt chắc tầm 18 19 gì đó, con nhà giàu nhà chả có gì ngoài tiền. Vào đây lần đầu vì tội cắn đá, nghe nói đêm đó đang tổ chức lắc ở cái bar nào đó thì bị kiểm tra chạy không được thế là bị hốt vào. Trong lúc kiểm tra người thì thu được gần 50gr nữa. Thằng này vào đây đúng như đi nghỉ dưỡng, ông bà nhà nó lo từ a tới z. Nghe bảo thừa khả năng đưa nó ra nhưng ông bà nó cho nó ở đây để...dễ quản lí. Tiền rải từ cửa trại tới buồng giam, kể ra bất cứ trường hợp nào giàu luôn sướng kể cả trong tù.

chungdungvn

Xe điện
Các bác xem rồi thả còm cho thớt em hót nhất diễn đàn tháng này phát >:D<

Thích lê la

Xe hơi
cụ thỉnh thoáng thả 1 nhát rồi lại thôi nhỉ

Mưa tháng 11

Xe tăng
Cụ kể tiếp đi nha, rượu người ta chỉ cho rót một lần, hạn mức quá đong gạo thời bao cấp cụ ạ

chungdungvn

Xe điện
cụ thỉnh thoáng thả 1 nhát rồi lại thôi nhỉ
Em còn bận mà, chiều chiều ko phải chạy mới ngồi kể lể tí thôi ạ
Cụ kể tiếp đi nha, rượu người ta chỉ cho rót một lần, hạn mức quá đong gạo thời bao cấp cụ ạ
Cứ 20 chén cụ lộn lại rót cho e nhá :D
em đều mà có 'apple' đâu

quynhdiem

Xe tăng
EM đang băn khoăn là ko biết e kể mấy cái ý ra đây liệu có sao ko nhỉ
Cụ cứ kể chân thực nhưng nhớ đừng quy kết, kết luận gì về xxx là được, nếu có thể thỉnh thoảng cố khen các anh ý nhân văn, tình cảm nghĩa khí tí cũng được :)

Nữ H0àng Hạ Long

[Tịch thu bằng lái]
Em còn bận mà, chiều chiều ko phải chạy mới ngồi kể lể tí thôi ạ
Cứ 20 chén cụ lộn lại rót cho e nhá :D
em đều mà có 'apple' đâu
Em đọc hết rồi, cụ viết tiếp đi, giờ em ăn cơm rồi tối hóng tiếp truyện hay của cụ, cảm ơn cụ nhiều ạ.