Thảo luận Chuyên đề escape 2.3

series3

Xe tăng
Xe cụ chủ đẹp quá, em cũng yêu Escape nhưng chưa có duyên, mà sao Ford nó ko sản xuất tiếp dòng này nhỉ trong khi khá được ưa chuộng :(

bangnh

Xe tải
Cụ cho e hỏi vành zin cụ có bán ko ah?

sonnissin

Xe hơi
Em cũng vừa dọn dẹp xong xe còn nguyên zin sơn chấm từ đầu luôn

boyhd

Xe máy
Hôm vừa rồi em mới ngồi cùng cậu bạn học cùng từ thời mẫu giáo. Cậu ấy vào Ford HD làm từ ngày ra trường đến giờ cũng 16 năm rồi. Cậu ấy bảo máy của Ếch từ 2002-2005 là máy nhập của Mazda Japan nguyên cục. Từ 2006 trở đi là nhập TW và Malay nên ko chất lượng kém hơn. Vậy nên cụ nào đang chạy mấy em đời cũ thì cứ yên tâm.

Chỉnh sửa cuối:

anhtt10

Xe buýt
Xem ảnh xe cụ làm em lại thèm cho esc của em đi rửa máy cái nhể? Máy xe e bẩn kinh luôn
anhtt10

boy_xedap

Xe điện
Thay dầu hộp số:
Xe em lấy về, em là chủ khoảng thứ 3 thôi, em check ở 1 vài ford thì lịch sử bảo dưỡng chưa thay dầu hộp số. Nên e cũng ấp ủ việc thay dầu hộp số.

Hôm nay em quyết định vào ford thanh xuân thay sau khi tham khảo 1 số nơi. Nhất định phải thay dầu đúng chủng loại theo yêu cầu của nhà sản xuất. Đặt lịch 1h chiều em vào hãng, vào đến nơi nhìn thùng phi trong kho là dầu idemitsu atf m3 đong đủ 9 lít xách ra ngoài thay.

Bên dưới là hình ảnh dầu xả ra từ rốn dầu và ống tuần hoàn, dầu rất bẩn, đen. Việc đi thay là hoàn toàn chính xác. 9 lít dầu được thay tuần hoàn cho đến khi trong trở lại

Cả tiền công và tiền dầu hết đâu đó khoảng 2.5 triệu cho 9 lít, tính cả vat, em lấy hoá đơn vat tội gì. Thực sự em thấy như vậy là rẻ với chu kỳ 8v nữa mới phải thay. Như em đi 1 năm 1.5v thôi thì có lẽ phải 5 năm nữa mới sờ đến

Thay xong cảm nhận sang số mượt mà hơn, bốc hơn, thoáng hơn nghĩa là rất sướng. Em rất hài lòng với khoản đầu tư này. Nói chung lời khuyên cho các cụ thay dầu hộp số là vào hãng, nó có vấn đề gì còn có chỗ túm

boy_xedap

Xe điện
Câu chuyện nhỏ về chân máy

Em vốn đi sedan lên, lên suv thấy rần hơn, ù ù hơn chút em vẫn nghĩ là xe suv nó vậy. Tìm hiểu sâu hơn thì chân máy thực sự là vấn đề của escape, có lẽ nó thiết kế có vấn đề nên có vẻ ko được êm ái

Mỗi khi đóng lốc cũng hơi rần rần chút, em cũng vốn kỹ tính là ấp ủ sẽ phải thay, tìm hiểu thì chân máy vô thiên lủng quá, nào là motocraft, nào là kbr, nào là hàng chính hãng bán bên ngoài, nào là hàng chính hãng

Thực sự hàng chính hãng em ko chơi được, escape các cụ chơi lâu khuyên là đã thay thì nên thay cả 4 chân, mới đầu ko biết em nghĩ éo gì lãng phí quá, chân nào hỏng thay chân đó thôi chứ. Hàng chính hãng mua tại ford là 13 triệu hơn với hơn triệu tiền thay độ đâu đó 13-14 triệu, đắt quá phải tìm cách thôi

Được biết đến cụ Du, hình như nick phutungford thì phải e quyết định đặt một bộ chính hãng, cả 4 chân là 5.5 triệu, chân mazda, made in japan như hình. Thú thực, cảm quan nhìn hơi lởm, nhất là chân sau chỗ thước lái, ba via dầy khụ phải mài đi. Thôi thì cứ đặt lòng tin, em vào ford thanh xuân thay, hàng chính hãng hay ko chạy một time biết ngay. Thực sự nếu chính hãng thì 7 năm nữa mới phải thay, đồ chính hãng rất bền, để xem.

Thay xong đi thử, cũng êm hơn chút, nói chung tắt điều hoà thì thực sự êm

boy_xedap

Xe điện

boy_xedap

Xe điện
Vậy nguyên vụ chân máy với dầu hộp số mà em chi hết 5.5 củ tiền 4 cái chân máy mua chỗ cụ Du, cộng với 3.7 triệu cả công lắp, cả công thay dầu hộp số, cả dầu hộp số chỗ ford thanh xuân

Túm lại chân máy với dầu hộp số là 9.2 triệu

boy_xedap

Xe điện
Phần gầm con này em không nghĩ ra cái gì có thể làm được, bởi vì thước lái còn rất ngon, nó khô đét chả có tý dầu nào rỉ ra, trả lái mạnh, quay tay lái êm ái, ngọt ngào, đó là thước lái

Hệ gầm thì còn rất ngon, qua chỗ sóc không kêu, không lộc cộc, cả một khối xe chắc nịch

Túm lại phần gầm bỏ qua thôi, chả có gì để kể với các cụ

boy_xedap

Xe điện

boy_xedap

Xe điện
Rửa đi cụ, ford thanh xuân rửa 450k cả vat
Cụ có chơi trên hội yêu escape không nhỉ? Nick fb em là đặng thật thà
Xem ảnh xe cụ làm em lại thèm cho esc của em đi rửa máy cái nhể? Máy xe e bẩn kinh luôn
anhtt10

boy_xedap

Xe điện

NKQA

Xe buýt
Chào mừng cụ thớt nhảy hố vôi ếch chết :))
Dần dần sẽ còn nhiều thú vị. À mà cụ nhầm 1 số chỗ, ví dụ "XLT có vành to hơn XLS 1 inch "... là không phải. Nên khi đăng kiểm cụ thay lại vành xịn theo xe vào.

Tiendat0711

Xe hơi
Cụ chủ chắc rất mê êch đây

boy_xedap

Xe điện
Cụ chủ chắc rất mê êch đây
Em chỉ coi xe là phương tiện thôi, chả mê dòng nào cả, em cũng trải qua vài loại xe rồi nên xe chỉ cần ổn định, tin cậy, lành và phù hợp với nhu cầu của mình nhất là được, tránh thần thánh hoá. Các bố đi xe thì cứ đi xe nào là nhất xe đó

boy_xedap

Xe điện
Vậy chắc em nhầm chi tiết này, chu kỳ đăng kiểm xe em còn rất dài, khi nào đăng kiểm thì mượn vành
Chào mừng cụ thớt nhảy hố vôi ếch chết :))
Dần dần sẽ còn nhiều thú vị. À mà cụ nhầm 1 số chỗ, ví dụ "XLT có vành to hơn XLS 1 inch "... là không phải. Nên khi đăng kiểm cụ thay lại vành xịn theo xe vào.