Chuyên đề về Răng Hàm Mặt

Trạng thái
Thớt đang đóng

đen_kịt

Xe buýt
Xin phép các cụ, các mợ. Em mở lại thớt chuyên trang tư vấn các vấn đề về Răng Hàm Mặt.
Các cụ , các mợ có vấn đề về Răng miệng, các bệnh lý Hàm mặt thì post lên đây. Em xin phép trả lời công khai, đầy đủ, rõ ràng.
Có thể nhiều lúc em bận việc Mổ xẻ, làm bệnh nhân nên sẽ không kịp reply Cccm ngay lập tức. Mong cccm thông cảm.

Xin mời các cụ đặt câu hỏi.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

đen_kịt

Xe buýt
Em kéo lên cho các cụ thấy. Cụ nào có thắc mắc về Răng miệng cứ đặt câu hỏi, e xin phép reply trả lời ạ

Huthasa

Xe lăn
Em mở bát cho cụ xem thế nào: Răng khấp khểnh, vàng tetacilin, hở cổ chân răng, ăn nóng lạnh chua ngọt đều ê buốt (bị cả hai hàm nhá) Phương án bọc lại toàn bộ hàm có phải là giải pháp tối ưu không?
P/s: con gấu nhà em nó đang cà khịa để bọc lại cả hàm, nhưng giá thấu bẩu 80 củ. Em hỏi xem là nó thích làm đẹp hay cần phải chữa như thế đê còn đối phó ạ.

đen_kịt

Xe buýt
Em mở bát cho cụ xem thế nào: Răng khấp khểnh, vàng tetacilin, hở cổ chân răng, ăn nóng lạnh chua ngọt đều ê buốt (bị cả hai hàm nhá) Phương án bọc lại toàn bộ hàm có phải là giải pháp tối ưu không?
P/s: con gấu nhà em nó đang cà khịa để bọc lại cả hàm, nhưng giá thấu bẩu 80 củ. Em hỏi xem là nó thích làm đẹp hay cần phải chữa như thế đê còn đối phó ạ.
Cũng cần phải tính đến chuyện nhu cầu ra sao. Thực tế có những Bn vì lý do thẩm mỹ mà cần phải làm đẹp. Tuy nhiên có những Bn lại cần xử lý trên phương diện chức năng.
R khấp khểnh cũng là 1 trong những thách thức đối với chỉ định bọc R làm thẩm mỹ.
Bên cạnh đó , hở cổ chân R tuỳ mức độ nặng nhẹ, có thể hàn cổ R đơn thuần, có trường hợp lại cần bọc R.
Với việc ăn nóng lạnh ê buốt thì vs những R có tổn thương tổ chức cứng ( do sâu hoặc ko do sâu R) , trước tiên là hạn chế dùng đồ ăn nóng quá hoặc lạnh quá. Khi đã làm như vậy mà vẫn ê buốt, khả năng cao là đtrị tuỷ và làm chụp hoặc chỉ chụp R đơn thuần ( tuỳ trường hợp cụ thể)
Vs trường hớp nhà cụ , e khuyên nên đến nha sỹ khám cẩn thận, nên khám 1 vài nha sỹ , họ sẽ chẩn đoán và đưa kế hoạch điều trị cụ thể.
E ko thể trả lời 1 cách chi tiết khi chưa khám cụ thể trên lâm sàng. Kính cụ thông cảm .

koi3m88

Xe máy
hóng các cụ

đen_kịt

Xe buýt
Kéo lên cho các cụ tiếp tục đặt câu hỏi ạ

dominhtap

Xe máy
Có tẩy trắng răng ko cụ

phú lộc thuỷ

Xe đạp
em có cái răng của sứt 1 phần 3 do ngã.e hàn rồi nhưng chỉ dc vài tháng là hàn lại. nha sĩ bảo e mài rồi chụp vào. mà nói thật là cứ động vào răng là e nhảy ngược lên rồi bác cho e hỏi k cần mài mà vẫn chụp đẹp dc k

đen_kịt

Xe buýt
em có cái răng của sứt 1 phần 3 do ngã.e hàn rồi nhưng chỉ dc vài tháng là hàn lại. nha sĩ bảo e mài rồi chụp vào. mà nói thật là cứ động vào răng là e nhảy ngược lên rồi bác cho e hỏi k cần mài mà vẫn chụp đẹp dc k
E xin trả lời như sau: về cơ bản khi R bị sứt, có thể trám R với vật liệu hàn, tuy nhiên phải tạo độ lưu tốt , cộng với việc phải tự bảo quản tốt. Nhược điểm là dễ bong mối hàn.
Còn cách nữa là làm chụp R. Cụ có thể chọn loại full crown hoặc Veneer, so với Full crown thì Veneer chỉ cẩn mài ít hơn, đa số là mặt ngoài của R thôi( hay dùng vs các T cửa)
Còn Full crown thì mài toàn bộ R, , cho cả R cửa lẫn R hàm.
Dù chọn cách nào cũng phải mài R, nhưng cụ yên tâm là thuốc tê giờ tốt lắm. Kỹ thuật của nha sỹ giờ cũng nâng cao. Cụ ko phải quá lo lắng về việc đau đớn khi làm R đâu ạ.
Kính cụ

fordka

Xe buýt
Cụ có chữa TMH không? Em bị viêm họng mãn tính, lúc nào cũng thấy có đờm ở cổ nên rất khó chịu

đen_kịt

Xe buýt
Cụ có chữa TMH không? Em bị viêm họng mãn tính, lúc nào cũng thấy có đờm ở cổ nên rất khó chịu
E chỉ khám RHM thôi cụ ạ. Cụ khám TMH e có thể giúp cụ đến khám. Khoa TMH ngay cạnh khoa RHM của em

Chit

Xe tải
Địa chỉ của cụ ở đâu ạ?

đen_kịt

Xe buýt

alexandra

Xe điện
Em bị răng số 8 mọc lệch đâm ngang làm hỏng răng số 7, giờ em đã chụp sứ 2 cái số 7 rồi nhưng mà nó hay bị chảy máu chân răng. Cụ cho em xin ý kiến xử lý dài hạn với 4 chiếc số 7+8 này. Làm sao cho đỡ bị chảy máu? Cái số 8 em chưa nhổ, giờ nhổ thì sợ đau mà nhổ rồi thì 2 cái số 7 đã mài và bọc lại nó không có chỗ dựa, nó đổ mất thì em nhai bằng... răng cửa. :))
Cảm ơn cụ!

đen_kịt

Xe buýt
Em bị răng số 8 mọc lệch đâm ngang làm hỏng răng số 7, giờ em đã chụp sứ 2 cái số 7 rồi nhưng mà nó hay bị chảy máu chân răng. Cụ cho em xin ý kiến xử lý dài hạn với 4 chiếc số 7+8 này. Làm sao cho đỡ bị chảy máu? Cái số 8 em chưa nhổ, giờ nhổ thì sợ đau mà nhổ rồi thì 2 cái số 7 đã mài và bọc lại nó không có chỗ dựa, nó đổ mất thì em nhai bằng... răng cửa. :))
Cảm ơn cụ!
Thật là đáng tiếc cho cụ, nguyên nhân làm hỏng R7 và viêm quanh R7,8 thì ko đc giải quyết, lại đi giải quyết cái R7 trước.
Điều trị phải theo nguyên nhân thì mới giải quyết đc triệt để cụ nhé. Quy trình là nhổ R8, giải quyết viêm, đánh giá lại R7.
Một điều nữa là R có xu hướng đổ ra trước chứ ko đổ ra sau nên cụ có nhổ R8 đi cũng chẳng làm xô hàm của cụ đc đâu ạ

fordka

Xe buýt
E chỉ khám RHM thôi cụ ạ. Cụ khám TMH e có thể giúp cụ đến khám. Khoa TMH ngay cạnh khoa RHM của em
Vâng. Cám ơn cụ. Hôm nào đến khám em sẽ gọi cụ trước. Mấy giờ bên cụ nghỉ trưa vậy?

đen_kịt

Xe buýt
Bên em khám đến 11h ạ

Buihieu

Xe tải
Em xin phép vừa ủn vừa hóng :)

phuongthao_dkh

Xe hơi
Em xin phép nhờ cụ tư vấn cho: tẩy trắng răng nhiễm tetracycline nhẹ có nguy cơ gì không?

đen_kịt

Xe buýt
Em xin phép nhờ cụ tư vấn cho: tẩy trắng răng nhiễm tetracycline nhẹ có nguy cơ gì không?
Thực ra Răng nhiễm Tetra có thể tẩy trắng nếu ở mức độ nhẹ. Thường thì không có biến chứng gì cả. Nếu có chỉ là kích Thích R, ê buốt nhẹ, tổn thương lợi ở mức độ nhẹ.
Ví dụ như trường hợp này thì không nên tẩy trắng vì không hiệu quả( e xin phép lấy ảnh của 1 cụ Ofer)

R của cụ này em đã làm thẩm mỹ ạ

Trạng thái
Thớt đang đóng