Chuyến đi Bắc Cạn-Cao Bằng-Hà Giang-Lao Cai của em.

EVN

Xe buýt
Đc thưởng thức món ảnh ọt của cụ làm em nhớ ĐV - MV ghê cơ.

hecvn

Xe tăng
Chuyến đi hay quá, vote cụ

boombang

Xe đạp
bác cho em xin số điện thoại của anh Nguyên homestay gì đó và khách sạn Sông Gâm đc ko? Nhà em định sang tuần cũng làm chuyến Cao bằng, ngắm thác Bản Giốc.

buffalo car

Xe điện
Cảm ơn các Cụ! em đây em đây!!!

bác cho em xin số điện thoại của anh Nguyên homestay gì đó và khách sạn Sông Gâm đc ko? Nhà em định sang tuần cũng làm chuyến Cao bằng, ngắm thác Bản Giốc.
Bẩm Cụ Bang! cụ có đi Hà Giang không mà lại hỏi khách sạn Sông Gâm, vì KS Sông Gâm thuộc huyện Bảo Lạc nằm trên đường đi Mèo Vạc cụ ạ!^:)^
Đây là số tel của anh Huyên ở Hồ Ba Bể đây ạ!: 0943206515, nếu Cụ ở Cao Bằng thì em sẽ cho cụ số tel KS mà bọn em ở. Em hỏi cho cụ ngay! giờ em không nhớ :102:

Kid0411

Xe tải
ảnh đẹp quá kụ ah, vote kụ
cho em hỏi nhỏ tí, trong đoàn có anh tên là Quân làm ở topas đúng ko ợ, sai bỏ qua cho em kụ nhé

buffalo car

Xe điện
@kid0411: đúng rồi đấy Cụ ơ! Trưởng đoàn của chúng em đấy!:-bd

buffalo car

Xe điện
Ngày cuối cùng

6h30 - 15/3 em ra ban công của khách sạn cố gắng lấy nốt và hưởng thụ cái không khi trong lành của vùng cao của Bắc Hà - thật dễ chịu.>:D< Sau bữa sáng chúng em hội ý để chuẩn bị lên đường. Chị chủ khách sạn chu đáo còn tặng chúng em một can rượu Ngô Bắc Hà (Chắc tối qua khen rượu của chị ngon!) :D. Ái chà! ngày cuối đoàn giao cho em nhiệm vụ sẽ làm giặc lái cả ngày hôm nay (những ngày trước cũng lái nhưng em lái mấy chục km thôi).Hú hú!!! giao trứng cho ác rồi đây!, lái thì lái :-bd. Mời các Cụ các Mợ lên xe nào! thắt giây an toàn cho chặt vào nhá....vọt luôn!

Lịch trình ngày về hôm nay: Đầu tiên sẽ qua Trung Đô đi thuyền inspect trên sông Chảy, rồi checking Làng cổ Trung Đô - một bản làng của đồng bào Dân tộc Tày. Sau đó đến Phố Ràng sẽ ghé vào lễ Đền Ông Hoàng Bảy rồi sẽ chạy thẳng về HN....

Cách Bắc Hà khoảng 25km là đến điểm đón chúng tôi đi thuyền trên sông Chảy của Du lịch Hùng Dũng.

Dòng sông Chảy mùa này đã hiền đi rất nhiều, dưới lòng sông nhiều đá cuội và cát mực nước chỉ trung bình khoảng 50cm, đi thuyền nhiều chỗ mắc cạn làm chúng em bỗng muốn lội trên dòng sông để đi đến bản Trung Đô bằng ..... em RANGER - Điều này hoàn toàn có thể! \:D/Em thấy đây là chỗ lí tưởng để các Cụ Offroad nhà mình mở cuộc thi “bơi” trên sông tại địa điểm này.:D

Sau khoảng 45' đi ngược dòng sông Chảy đã đến làng Trung Đô. Làng cổ Trung Đô do các vị quốc công họ Vũ khai phá và xây dựng thành căn cứ địa phò Lê diệt Mạc. Do có công với triều đình trong việc giữ trọn cảnh thổ, khai khẩn, an dân, một lòng phò vua giúp nước, nên anh em Vũ Văn Uyên, Vũ Văn Mật được triều đình phong tước Quốc công, hiệu An Tây vương, cai quản cả một vùng Tây Bắc. Tại Trung Đô, các nhà khoa học đã tìm thấy súng thần công và những đoạn tường thành còn sót lại.

buffalo car

Xe điện
Đền Trung Đô, một ngôi đền cổ được tu tạo lại, nhìn kiến trúc và cách bố trí thì em thấy giống ngôi Đình của vùng làng quê bắc bộ. Ngôi đền thờ 2 vị Quốc công và vị tướng bản địa Hoàng Vần Thùng đã qua 8 đời hương khói, do nhân dân trong vùng truyền đời nhớ ơn người có công đức với quê hương đất nước. Ngôi đền nằm trên bãi đất rộng, ngoảnh về Nam, phía trước là sông Chảy, sau lưng là dãy núi hiểm trở. Đắc địa về phong thuỷ này được xác định là nơi tập hợp quân sĩ làm lễ tế trời của anh em Quốc công xưa.

Làng Trung Đô thật yên bình và thơ mộng, anh lái thuyền đưa chúng tôi đi quanh bản và kể cho chúng em nhiều chuyện thú vị!!!

Chúng em ghé vào thăm một gia đình trong làng thì đây là gia đình đã tổ chức và đón nhiều đoàn ở kiểu homestay ở đây :). Trong nhà vô cùng nhiều những bức ảnh các đoàn khách Tây đã ở!=D>. Bà con bây giờ làm DL tốt quá!

Trong gian bếp của gia đình em nhìn thấy thịt lợn đang treo lủng lẳng để hun khói đấy! Sau một thời gian thịt ra bớt mỡ thì họ sẽ chuyển treo lên cao hơn để bảo quản.

Rời làng Trung Đô chúng em lại xuôi dòng để về bến ban đầu để tiếp tục khới hành. Từ đây em cũng không chụp thêm tấm ảnh nào nữa (em làm giặc lài mà :D).

Bữa trưa cuối cùng của chúng em ăn ở Phố Ràng rồi đi Đền Bảo Hà (cách Phố Ràng 24km). 16h30 rời Đền Bảo Hà và hoàn toàn hủy bỏ ý định sẽ vòng qua đường Than Uyên để về đường khác (lúc đầu chúng em định đi đường này ^:)^). Quay trở lại đường cũ ra phố Ràng để Hà nội thẳng tiến.

20h00 ăn bữa tối cuối với nhau tại Đoan Hùng. Lạy các Cụ! ^:)^các Cụ ăn nhậu và tranh luận xong chưa để lên xe về nào!

Về đến Hà nội là 2h00 sáng vậy là đã kết thúc 5 ngày/5đêm của chuyến đi. Mọi người đều mạnh khỏe và đã trinh phục được 1.545km các cung đường Đông Tây Bắc một cách AN TOÀN! :6:(b). Một chuyến đi quá tuyệt vời. Em tự hào để khoe và chia sẻ với các Cụ về chuyến đi này bằng những cảm xúc, dòng kí sự và những bức ảnh trên. Rất cảm ơn các Cụ các Mợ đã theo dõi và vodka em. (b)

Em xin hết!

Cảm ơn các Cụ luôn theo dõi! Chúng em đang chuẩn bị cho chuyến đi “ngủ rừng, ngủ núi” ở Pù Luông vào tháng sau. Nếu thực hiện được em lại hầu các Cụ các Mợ ạ! :-bd>:D<

boombang

Xe đạp
Cảm ơn các Cụ! em đây em đây!!!

Bẩm Cụ Bang! cụ có đi Hà Giang không mà lại hỏi khách sạn Sông Gâm, vì KS Sông Gâm thuộc huyện Bảo Lạc nằm trên đường đi Mèo Vạc cụ ạ!^:)^
Đây là số tel của anh Huyên ở Hồ Ba Bể đây ạ!: 0943206515, nếu Cụ ở Cao Bằng thì em sẽ cho cụ số tel KS mà bọn em ở. Em hỏi cho cụ ngay! giờ em không nhớ :102:
Em cảm ơn bác. Bác cho em hỏi kĩ hơn một chút. Nhà em có 3 người thôi. Lên đấy cụ tỉ thế nào bác chỉ cho em. Nhà em định nghỉ ở Trùng Khánh, bác có địa chỉ khách sạn hoặc chỗ ăn uống hợp lý bác bẩu em. Cụ tỉ cả giá cả nữa bác nhé.

trungnghia

Xe hơi
12h30 đến TT Mèo Vạc với ánh nắng chàn ngập. Tìm một quán ăn cạnh chợ Mèo Vạc để ăn trưa, ở đây chúng em đã được thưởng thức món thịt Trâu treo gác bếp xào rau muống - quá ngon.:38:
cụ măm ở gần chợ là chuẩn đấy. vì những quán khác ở MV đắt lắm... lâu lâu rồi em lại ko dc ăn rồi. ngầy xưa em làm trên đó mà. Cụ có chuến đi ha quá. vote cụ nhé

Kpi

Đi bộ
chưBacs có 1 chuyến đi làm em... thèm quá! Chắc phải "đú" theo bác với ợ:D

buffalo car

Xe điện
Em cảm ơn bác. Bác cho em hỏi kĩ hơn một chút. Nhà em có 3 người thôi. Lên đấy cụ tỉ thế nào bác chỉ cho em. Nhà em định nghỉ ở Trùng Khánh, bác có địa chỉ khách sạn hoặc chỗ ăn uống hợp lý bác bẩu em. Cụ tỉ cả giá cả nữa bác nhé.
Cụ bang ơi! nếu cụ đi 3 người mà đến Hồ Ba Bể thì ko nên ngủ ở bản (nhà sàn), Cụ nên bố trí ngủ ngoài cửa rừng khu DL cho nó đông vui, Ngủ nhà sàn thì ngủ đoàn đông sẽ tốt hơn. Nghỉ ở Trùng Khánh thì em chịu ợ! thực sự em ko biết về khu vực này vì bọn em chỉ đi qua thôi! Giúp cụ được gì em giúp ngay >:D<

@ Cụ Trung Nghia: Tks Cụ !!! Hô hô thế là bọn em "mèo mù vớ cá rán rồi" nhỉ =D>

chưBacs có 1 chuyến đi làm em... thèm quá! Chắc phải "đú" theo bác với ợ:D
Chúc Cụ cũng "đú đởn, tí tởn" giống bọn em nhá!!!:))

bacnv

Xe buýt

Tiếp tục lên đường, lúc này đã là 18h00. Chúng em xác định sẽ ăn tối tại Quản Bạ. 20h00 đến TT Thanh Vân. Phố xá vẫn còn sáng đèn, lượn một vòng rồi bọn em quyết định chọn một quán còn sáng đèn để vào và trình bày với chủ quán rằng là đây đoàn đi khảo sát nọ kia (vì quán sắp đóng cửa các Cụ ạ). Rất nhanh! các món ăn lạ và hấp dẫn được bầy lên bàn, chén thôi! Đến đây em mới biết sao người ta gọi là NGÔ THANH VÂN. Tuyệt vời! ngon như Vodka của các Cụ ợ.(b)

Thị trấn Tam sơn cụ ạ, không phải Thị trấn Thanh vân. Nhưng đúng là rượu ngô Thanh vân rất ngon.
Chúc cụ có 1 chuyến đi thành công. Mời votka cụ.

buffalo car

Xe điện
~X(~X(~X(trời ạ! 2 ngày hôm nay em ko thể vào được OF :((

Thị trấn Tam sơn cụ ạ, không phải Thị trấn Thanh vân. Nhưng đúng là rượu ngô Thanh vân rất ngon.
Chúc cụ có 1 chuyến đi thành công. Mời votka cụ.
Oài! Chắc bọn em chỉ nghỉ đến Ngô Thanh Vân lên lại tưởng TT Thanh vân cụ ạ :)):)):))!!!! Tks Cụ nhiều!@};-

Koel

Xe máy
Phải công nhận phóng sự ảnh của cụ rất chuẩn và chi tiết nhưng mà em vẫn thấy thiếu thiếu....

Các cụ hok tìm chỗ nào thác loạn à............;));))

Đề nghị cụ post nốt để ae được mở rộng tầm mắt < thú vui chơi giải trí của đồng bào vùng cao nhé> ;));))

danhchan1999

Xe máy
Nắng chiều đang dần dần tắt trên phố núi cũng là ngầm thông báo cho bọn em rằng không thể đến được Cổng Trời, Quản Bạ nơi có thắng cảnh Núi Đôi của Cô Tiên. Thế là chúng em chỉ được ngắm …"Tiến Vu" qua những bức ảnh mà thôi! Thật đáng tiếc.~X(

Những con đường đang nhuộm nắng hoàng hôn vùng núi! Trên đường thật nhiều hình đẹp (nhưng em toàn chụp trên xe nên ko đẹp) thú vị khi thấy một phụ nữ dân tộc túm đuôi trâu để chúng kéo lên dốc.:D

Cách Đồng Văn 24km đoàn em ghé thăm Dinh họ Vương (Vương Chí Sình). Địa điểm mà cụ OF nào lên đây cũng ghé thăm đây!:).Dinh được bao bọc bởi hai bức tường thành xây bằng đá, dày khoảng 60cm đến gần 1m, cao từ 2,5 đến 3m. Vòng thành trong dày và kiên cố hơn vòng thành ngoài. Cả hai vòng thành đều bố trí nhiều lỗ châu mai. Khoảng đất giữa hai tường thành rộng khoảng 50m, được trồng cây. Dinh có 10 ngôi nhà, 6 ngôi nằm cùng một hướng, 4 ngôi kia nằm theo hướng khác. Ngôi nhà chính quay mặt ra phía cổng. Các ngôi nhà đều được làm bằng gỗ quý từ cột, kèo, sàn, vách. Mái nhà lợp bằng ngói máng. Công trình toát lên vẻ thâm nghiêm trong khung cảnh tĩnh mịch tại cao nguyên đá này.

Ngoài cổng Dinh họ Vương có khu chợ khá đep, em thấy chợ trên này đông cũng đẹp mà vắng cũng đẹp. Bên cạnh chợ bọn trẻ vui đùa trông đáng yêu quá!:x

Tiếp tục lên đường, lúc này đã là 18h00. Chúng em xác định sẽ ăn tối tại Quản Bạ. 20h00 đến TT Thanh Vân. Phố xá vẫn còn sáng đèn, lượn một vòng rồi bọn em quyết định chọn một quán còn sáng đèn để vào và trình bày với chủ quán rằng là đây đoàn đi khảo sát nọ kia (vì quán sắp đóng cửa các Cụ ạ). Rất nhanh! các món ăn lạ và hấp dẫn được bầy lên bàn, chén thôi! Đến đây em mới biết sao người ta gọi là NGÔ THANH VÂN. Tuyệt vời! ngon như Vodka của các Cụ ợ.(b)

Ăn xong rồi Hà Giang thẳng tiến, xe kia các Mợ nheo nhéo hỏi trưởng đoàn tối nay ngủ ở đâu!(Ngủ ở rừng nhé :D). Đi được mấy km trên đường đèo thì gặp khu vực sương mù dày đặc tầm nhìn rất hạn chế X_X. Một lần nữa xe "dẫn đường'' của đoàn em lại phát huy tác dụng, vô tư đi (h)! cứ bám theo *** mà đi, sáng như ban ngày luôn!

Em quảng cáo cho cụ Nam Vũ đây!!! “Nhìn xa trông rộng - Đánh bật bóng đêm” >:D<

Ơ sao em chụp lại 2 cái ánh sáng đèn khác nhau nhỉ!:102:

23h00 chúng em mới đến TP Hà Giang. Lại một ngày về đến khách sạn rất muộn.
Kết thúc ngày thứ 3 của hành trình.

(còn tiếp...)
Chuyến đi của Cụ thật thú vị và rất tuyệt vời. Dưng mà nếu nếu đến nhà Họ Vương rồi mà ko cố tý nữa lên Lủng Cũ nơi mái nhà phía Bắc của Tổ quốc.Đường lên đó ít núi đá hơn và có rất nhiều rừng thông hai bên đường cực đẹp.

buffalo car

Xe điện
Phải công nhận phóng sự ảnh của cụ rất chuẩn và chi tiết nhưng mà em vẫn thấy thiếu thiếu....
Các cụ hok tìm chỗ nào thác loạn à............;));))
Đề nghị cụ post nốt để ae được mở rộng tầm mắt < thú vui chơi giải trí của đồng bào vùng cao nhé> ;));))
Bẩm cụ Ko! em mà úp hoạt động thác loạn của bọn em ở đây thì Min Mod cho em gác kiếm à!^:)^ 8-}

buffalo car

Xe điện
hjx, kụ qua Cao Bằng thiếu PÁc Bó vs Hồ Thằng Hen mất rồi.
băm sau kụ phải lượn qua biên giới làm mấy quả mìn về cho an tâm :))
Chuyến đi của Cụ thật thú vị và rất tuyệt vời. Dưng mà nếu nếu đến nhà Họ Vương rồi mà ko cố tý nữa lên Lủng Cũ nơi mái nhà phía Bắc của Tổ quốc.Đường lên đó ít núi đá hơn và có rất nhiều rừng thông hai bên đường cực đẹp.
Vâng, lần này chúng em đi "cưỡi ngựa xem hoa'' quá! Sẽ còn quay lại Cao Bằng lên nhất định em sẽ thăm các địa điểm trên.TKs các Cụ!:)