[CCCĐ] Chuyến đi Chi ta ( ЧИ ТА ) dọc theo biên giới mông cổ tới hồ Baikan ,

nhanoto44

Xe tăng
Hấp dẫn quá. Landcruiser quá chuẩn để chinh phục miền đất này cụ nhỉ?

ubisapro

Xe trâu
Thích quá. E ở bên Nga 6 năm mà ko được đi như cụ chủ :(

tolia82

[Tịch thu bằng lái]
Quá sợ , Nghỉ đêm , mệt nên em ngủ say chả biết gì
sáng ra chủ nhà bảo đêm qua có gấu đến thăm , Ông ấy còn giải thích cho mình là nếu cùng ở trong một khu rừng thì con gấu sẽ cảm nhận được con người từ rất xa trước khi con người cảm nhận được chúng .Thường thì nó sẽ tránh đụng độ với con người . Nhưng nếu nó đói thì nó sẽ tìm cách để tiếp cận con người và tấn công Lúc đó nó sẽ rất hung hãn và chỉ có súng săn hoặc AK mới mong thoát hoặc hạ gục con gấu, Ông ấy bảo tuyệt đối mùa này không nên đi một mình vào rừng ở khu vực này bởi mùa này gấu đang đi kiếm ăn và chuẩn bị ngủ đông nên nó đặc biệt hung hãn , hơn nữa mùa này cũng là mùa gấu đực đi tìm bạn tình chúng sẵn sàng tấn công trước ngay khi gặp con người . Thật hú vía , hôm trước ngủ ngoài rừng mà không gặp anh bạn gấu nào , Gấu Nga rất to có con nặng đến gần 800 kg và cao gần gấp đôi người ... chạy ra xem xét thì chú gấu đêm qua chỉ đi kiếm ăn , vào nhà bê mất một số đồ ăn ( Hũ bánh mỳ khô cho chim và hũ mứt dâu rất to mang ra ăn ngay tại chỗ ) khi quay ra tiện tay chú gấu đã vặt mất cái ăng ten trên xe em , thế là mất GPS , đành mượn tạm đồ để sửa và lên đường

cuối cùng đã xong và lên đường

Chỉnh sửa cuối:

tolia82

[Tịch thu bằng lái]
Đất mông cổ
Biên giới đông vui hơn , Những chuyến xe chở hàng lưu thông giữa 2 nước ,

Lễ hội và văn hoá ẩm thực !

Người dân rất ý thức khi kết thúc lễ hội họ dọn dẹp sạch luôn và trả lại thiên nhiên như vốn có

Nơi dalailatma từng ngồi thiền ,

Nền văn hóa mới lạ em chưa từng gặp qua !
đạo Phật nơi đây rất phát triển , cực thịnh , chỉ có điều vì ít thời gian nên em chưa được hiểu và nghiên cứu sâu hơn về đạo Phật nơi này
Kiến trúc giống với kiểu đền chùa , đình miếu mạo ở Việt Nam ( em đã gặp 1 số ngôi đền tương tự thế này gần biên giới Lào , trên đường 9 Nam Lào )
Mái cong vút vểnh lên , Đao đình ở các góc vút lên thanh thoát chứ không cúp chém xuống kiểu văn hóa kiến trúc Trung Hoa , dù rằng nơi đây khá gần với Trung Hoa đại lục về không gian và cả thời gian

Góc nối đình cũng 3 cấp kiểu Trung Bộ trước khi xuống đến xà và cột cái

Chỉnh sửa cuối:

tolia82

[Tịch thu bằng lái]
Giống y con nghê trước cổng chùa làng quê Việt Nam

con này thì giống con lân !

tolia82

[Tịch thu bằng lái]
Chỗ này thì em chưa hiểu về tích này ,

tolia82

[Tịch thu bằng lái]

Nền văn hóa mang nét hao hao giống tây tạng
cả 1 văn hóa Phật giáo khổng lồ thể hiện qua những bức tranh , và tượng điêu khắc

Trên cánh cổng nhiều ngôi nhà chạm khắc hoa văn rất độc đáo ( tự khắc bằng tay )

thinhduybao

Xe điện
Theo ảnh này của cụ , thì đây không phải UFO. Mà là sét hòn cụ Tô li a ạ .
Nếu đúng sét hòn , thì cụ đã rất may :)

tolia82

[Tịch thu bằng lái]
Theo ảnh này của cụ , thì đây không phải UFO. Mà là sét hòn cụ Tô li a ạ .
Nếu đúng sét hòn , thì cụ đã rất may :)

Nhưng nó bay rất chậm đến ống kính em , rồi nó lượn phải , lượn trái ngay trước mặt , em kiềm chế lắm mới không thò tay ra thử bắt lấy nó , sau một lúc lâu nó mới vút bay rất nhanh trên mặt hồ ( tốc độ không tưởng ) , 1 vài tích tắc sau em thấy nó bay dích dắc từ trên cao và lao vào trong lòng hồ
tóm lại em chưa hiểu nó là gì
Nếu đúng sét hòn như cụ nói thì em đúng là quá may

tolia82

[Tịch thu bằng lái]

Người dân bắc thang hàng ngày để hoa quả tươi vào tay tượng Phật

Văn hóa mang dây đến thắt tại chùa , đình để ra về với lời cầu nguyện tâm linh thuần khiết nào đó cũng có trong các ngôi đền , chùa Việt Nam

tolia82

[Tịch thu bằng lái]

văn hóa tôn giáo ở đây cũng đa dạng và không phân biệt
cách không xa là nhà thờ hồi giáo

cùng khu còn có nhà thờ đạo православная của người Nga

Chỉnh sửa cuối:

tolia82

[Tịch thu bằng lái]

hình chạm Phật trên cột của 1 ngôi nhà cầu mong điềm lành

Nơi đây là nơi người dân mang những chiếc khăn ( đủ màu ) tới treo và chờ ngày các nhà sư mang đi hóa để cầu may vào năm mới

Chỉnh sửa cuối:

tolia82

[Tịch thu bằng lái]

Chỗ này hơi khác tý với đạo phật bên ta ( cái này chắc Atula ) em không có ai để hỏi , thắc mắc mãi

và đây là 1 số bức tranh trong chùa chia sẻ cùng các cụ

tolia82

[Tịch thu bằng lái]
Vào bảo tàng mới thấy sứ mạnh vô địch của Thành cát Tư Hãn

Bức tranh Vua Mông cổ Thành Cát Tư Hãn

Quan phục lúc triều đại đế quốc thịnh vượng nhất

giày cưỡi ngựa của chiến binh Mông cổ

Chỉnh sửa cuối:

tolia82

[Tịch thu bằng lái]
Cuối cùng xin tặng các cụ bài hát cực hay về cô gái digan trên thảo nguyên

cuộc đời còn nhiều bất ngờ và ta quá nhỏ bé ,
lần sau em sẽ post cụ thể chuyến đi xuyên châu âu của em chia sẻ cùng các cụ

qkace

Xe điện
Klq, post #10 cụ nói rong ruổi một mình, #17 lại nói cô bạn đi cùng sợ hãi, em thấy hơi sai sai. Nhưng nhìn chỗ nghỉ 320usd cụ khen đáng tiền thì em chợt thấy tuy vô lý nhưng rất thuyết phục.

Đi Mông cổ cụ nên thuê nghỉ nhà lều trên thảo nguyên và uống sữa ngựa. Mà sao cụ không chụp ảnh cái bát người MC uống sữa ngựa nó to hơn cái chậu rửa mặt của ta chút ít thôi.

zonet

Xe tăng
Khiếp cái đầu cụ VI Lenin to thế.

Dân Việt học Nga còn nhiều lắm. Tuần trước hơn trăm bác Anamit liên hoan gặp gỡ ở Thung lũng hoa Hồ Tây hát hò toàn tiếng Rusky, trang phục như Nga luôn.

tolia82

[Tịch thu bằng lái]
Klq, post #10 cụ nói rong ruổi một mình, #17 lại nói cô bạn đi cùng sợ hãi, em thấy hơi sai sai. Nhưng nhìn chỗ nghỉ 320usd cụ khen đáng tiền thì em chợt thấy tuy vô lý nhưng rất thuyết phục.

Đi Mông cổ cụ nên thuê nghỉ nhà lều trên thảo nguyên và uống sữa ngựa. Mà sao cụ không chụp ảnh cái bát người MC uống sữa ngựa nó to hơn cái chậu rửa mặt của ta chút ít thôi.
cụ tinh thật , nhưng cụ hơi sai tý thôi , cô bạn người Nga đi cùng, cô bé học đại học ở Chita đang trên đường về nhà ở sogas , vô tình gặp , thế là em mời đi cùng luôn cho vui ,
nhưng đêm ở khách sạn chung phòng nhưng em kéo đi văng ra ngủ ngoài sát cửa sổ , sáng ra thấy cô ấy ....hơi buồn , về đến nhà mới nghĩ , sao mình không xách chai rượu qua cùng thưởng thức với cô bé nhể ? he he , lần sau em sẽ mạnh dạn hơn
minh chứng đây , dù có 2 người đêm ngủ ở bờ hồ Baikan bọn em ngủ 2 lều khác nhau cụ ạ ( em ngu thật )
sau đêm đó đưa cô bé về đến nhà em lại 1 mình một ngựa rong ruổi cụ ạ

Chỉnh sửa cuối:

Mr qhunter

Xe tải
cụ tinh thật , nhưng cụ hơi sai tý thôi , cô bạn người Nga đi cùng, cô bé học đại học ở Chita đang trên đường về nhà , vô tình gặp , thế là em mời đi cùng luôn cho vui ,
nhưng đêm ở khách sạn chung phòng nhưng em kéo đi văng ra ngủ ngoài sát cửa sổ , sáng ra thấy cô ấy ....hơi buồn , về đến nhà mới nghĩ , sao mình không xách chai rượu qua cùng thưởng thức với cô bé nhể ? he he , lần sau em sẽ mạnh dạn hơn
minh chứng đây , dù có 2 người đêm ngủ ở bờ hồ Baikan bọn em ngủ 2 lều khác nhau cụ ạ ( em ngu thật )

Cụ phải post ảnh cô bé lên đây bọn e mới tin, hehe. Chuyến đi hay quá cụ ah. Mà hình như e thấy chùa bên đó giống chùa bên Hồng Koong lắm, cũng vi kèo và sắc màu sơn ý như vậy