Chuyến đi CuBa quốc đảo trên biển Caribe

Hoang Giang91

Xe tăng
Xét về góc độ y tế, giáo dục, nhà ở và một vài lĩnh vực khác thì CB hơn ta đấy

Chỉnh sửa cuối:

Hoang Giang91

Xe tăng
Ôi sao mà thương anh Cu Bố thế e nghe nói phải loại có số má con ông cháu cha mới có xuất sang VN,tay xồm này sống dai thật,anh họ Gadhafi mỗi tội đói thối mồm!
Đói là đói thế nào! đói mà người như thế này à

Trẻ con thì rất đáng yêu

Hot girl thì rất đáng ....

Resort thì cũng rất romantic

Tình banh bè thì rất mực thủy chung

Go home hay ở lại - thôi phải về thô...ôi về với gấu và Fs thôi

Chỉnh sửa cuối:

chilli

Xe tải
Thanks cụ chủ thớt cho e đc thấy đất nước CB.

Steven

Xe tăng
Bác chủ thớt cho em ghé chút vài hình ảnh ở Cuba dưới góc độ khác nhé (chuyến này em vừa về hôm qua đấy)

Sau chặng đường dài gần 30h trên máy bay từ Hà Nội (quá cảnh 7h tại sân bay Charles de Gaule) em đã đặt chân tới Cuba, mảnh đất có nền văn hoá truyền thống lâu đời, đa chủng tộc, hoà quyện tính truyền thống của các nền văn minh châu Âu, châu Phi, châu Mỹ bản địa. Đây cũng là đất nước của các bãi biển cát trắng tuyệt đẹp, hoang sơ và đầy ánh nắng, đất nước của xì gà và còn gìn giữ rất nhiều chiếc xe hơi cổ của Mỹ được sản xuất từ đầu thế kỷ 19.

Xuống sân bay Jose Marti, em phải xếp hàng làm thủ tục nhập cảnh ở chỗ này. Sau khi kiểm tra hộ chiếu phải làm thêm động tác chụp ảnh tại chỗ.

Về tới khách sạn cũng đã tối rồi nên bọn em chỉ lượn lờ khảo sát ngoài phố vài tiếng rồi đi ngủ. Sáng sớm hôm sau ăn sáng, bữa ăn ở khách sạn (2-3 sao gì đó) rất đơn giản, ngày nào cũng giống ngày nào như thế này

Tranh thủ chụp cái ảnh thành phố nhìn từ phòng khác sạn

Sau đó em ra ngoài đường, thấy không đông lắm nhưng ấn tượng đầu tiên là đường xá trong thành phố rất rộng rãi, quy hoạch nghiêm chỉnh, nhà cửa rộng (tuy nhìn bên ngoài có vẻ hơi xuống cấp một chút) và đặc biệt là nhiều xe cổ nhả khói khét lẹt (xe chạy dầu).

Xen lẫn nhưng xe cổ cũng có 1 số loại xe khách như fiat, citroen, huyndai, kia, toyota, volkswagen, audi…, chủ yếu là xe biển xanh (cơ quan), biển đỏ (xe thuê tự lái), và của một số gia đình có của ăn của để.

Lòng vòng một lúc em được đua đi xem quang cảnh thành phố La Habana từ phía bên kia cửa sông. Để sang được chỗ này, bọn em được đi qua một cái đường hầm xuyên dưới biển (ở dưới cái tầu)

Em khuyến mãi thêm mấy cái ô tô cổ chụp dọc đường.

Còn đây là quảng trường Cách mạng, nơi diễn ra nhiều sự kiện lịch sử quan trọng của Cuba.

Tiếp theo là đi vào phố cổ

Sau đó là Nhà quốc hội

Trước cửa quốc hội cũng có rất nhiều xe cổ, em chỉ chụp mấy cái Lada đời lâu lắm rồi và 1 chiếc fiat 500.

Trên đường đi, em ghé qua bảo tàng lưu giữ con tầu Gramma đã từng đưa Che Guevara và Fidel Castro cùng 80 chiến sĩ du kích rời Mexico tới Cuba nhằm gây dựng cơ sở, tiến hành thành công cuộc cách mạng lật đổ chế độ độc tài Fulgencio Batista (trong cái nhà kính là tàu Gramma)

Đường xá ở La Habana rất tốt, đường cao tốc cho phép ôtô chạy 100km/h, Việt Nam chắc phải vài chục năm nữa mới theo kịp. Phương tiện giao thông công cộng chủ yếu là xe buýt nên rất đông. Xe khách, xe tải chủ yếu của Trung Quốc, đi ồn, xóc nhức hết cả đầu.

Đi thăm quan đến quá trưa thì bọn em bắt đầu đói nên tranh thủ nhảy vào quán Bia tươi Hoa viên đánh chén tạm. Bia tươi ở đây khá ngon, có 3 loại vàng (nhẹ nhất, uống mát, giải khát), nâu nhạt (uống cũng ngon và nặng vừa) và nâu sẫm (nặng nhất, cái này em không kịp thử). Các món ăn kèm cũng đơn giản gồm thịt nướng, thịt trộn, cơm Cuba, 1 ít rau.

Hôm sau em được đưa đi tắm biển tại bãi biễn Varadero, cách La Habana 2h đồng hồ. Đường đi rất rộng rãi, 1 bên là biển, 1 bên là các cánh đồng cỏ, thung lũng, núi. Trên đường đi, em nghỉ chân ở 1 quán bar, uống thử li cocktail dừa rất ngon.

Sau khi check in ở khách sạn, em chạy ra tắm biển. Biển ở đây sạch sẽ, nước ấm và trong vắt nhìn rõ cá đang bơi ở dưới, cát trắng, mịn.

Do thời gian có hạn nên em chỉ ở Varadero 1 ngày rồi phải trở về La Habana. Ở La Habana bọn em cũng được chiêu đãi một số món đặc sản như
Tôm hùm (em xơi 4 con liền, tiếc là đồng chí đầu bếp nói không biết làm cháo tôm hùm nên chỉ nướng thôi), mọi người bảo cứ ăn thế này chắc soon to be very good

Cơm truyền thống

Bia địa phương, uống giống Halida

Bọn em cũng đi một số nơi nữa nhưng không mang máy ảnh nên không hầu các bác được.

Kết thúc chuyến đi, em ra sân bay lên đường đi Tây Ban Nha.

Chỉnh sửa cuối:

Phương Nga

Xe lăn
Một bài viết rất hay và bổ ích. Giọng văn rất dễ gần và chân thực, mở mang nhiều kiến thức cho mọi người. Em thích những bài như thế này vì ngoài câu chuyện chuyến đi của cụ, nó còn là tình cảm dành cho một đất nước anh hùng.
Nói trộm vía, có mấy cụ hay post bài ở mục này nhưng toàn khoe chuyện đi ăn chơi với giọng điệu rất cao ngạo, đọc những bài viết đấy xong chả đọng lại tẹo nào. Em thích mộc mạc thế này hơn.
Đã votka cụ(b)

Chỉnh sửa cuối:

trungnvmt

Xe tải
Một bài viết rất hay và bổ ích. Giọng văn rất dễ gần và chân thực, mở mang nhiều kiến thức cho mọi người. Em thích những bài như thế này vì ngoài câu chuyện chuyến đi của cụ, nó còn là tình cảm dành cho một đất nước anh hùng.
Nói trộm vía, có mấy cụ hay post bài ở mục này nhưng toàn khoe chuyện đi ăn chơi với giọng điệu rất cao ngạo, đọc những bài viết đấy xong chả đọng lại tẹo nào. Em thích mộc mạc thế này hơn.
Đã votka cụ(b)
Em cũng có ý kiến giống bác . Những dù sao cũng phải cảm ơn tất cả các bác đã up ảnh để cho mọi người được mở rộng tầm mắt .

Audioto

Xe tăng
Những thớt về Cuba thường rất thú vị và bổ ích vì đa số ae OF không có dịp sang đó. Khác với BTT, với VN người dân CB rất gần gũi và thân thương. Lúc chúng ta khó khăn, CB giúp đỡ rất nhiều, dù họ chẳng giàu có. Thật là đáng quí.
Mong CB nhanh đổi mới và tiến lên thịnh vượng ! Tin là vậy :)
Thanks chủ thớt và (b)

vstock

Xe tải
dân Cu Ba hay ghê các cụ nhể

Hoang Giang91

Xe tăng
Đã votka cụ(b)
Cám ơn PN đã động viên và có cảm nhận sâu sắc. Đi CB mà kể chuyện ăn chơi thì không đúng chỗ lắm(giống như thời bao cấp của ta vậy;ai mà có máu ăn chơi là có vấn đè về quan điểm đó...). Thôi thì cho cả nhà cảm nhận thực tế của CB hiện nay sau một thời gian dài theo con đường CM...

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF

hungbm

Xe điện
Nhìn quả xe đời ơ kìa mà Anh bạn Cuba vẫn dùng đc

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
Các cụ nên nhớ rằng CUBA bị Mỹ cấm vận từ lúc thành lập 1959 đến bây giờ
Không phải đâu, Cuba cho phép Liên Xô đưa tên lửa đạn đạo vào đất mình, gây nên "Sự kiện khủng hoảng Caribe" (Caribean Crisic), cho nên ngày 23-10-1961, tổng thống Kennedy ra lệnh phong tỏa Cuba

letung

Xe tải
Bác chủ thớt cho em ghé chút vài hình ảnh ở Cuba dưới góc độ khác nhé (chuyến này em vừa về hôm qua đấy)
Xem xong loạt ảnh mới này, em mong Cu Ba nhanh tìm được con đường đổi mới, nhưng đừng như VN mình tắc xe, tắc đường . Trông họ xe có cũ tý nhưng ngăn nắp quá !

thangdat

Xe tải
nghèo hơn mình nhiều

Anh Gia

Xe đạp
Bạn nên nhớ rằng ở CB tuyết đối không có quán ăn tư nhân-Cán bộ đi công tác thì đem theo đồ ăn,uống. Còn người dân ko rõ lắm chắc là kiểu"cơm nắm" thôi.
Chắc bác nhìn không kỹ thôi, quán ăn tư nhân ở Cuba khá nhiều, nhưng tất nhiên ko phải góc đường nào cũng có .

hungpmu

Xe tăng
Cảm ơn cụ chủ thớt đã cho anh em biết về Cuba.