Chuyện điện nước của các cô giáo Bản Cao

MauNhiemBun

Xe hơi
Tới nơi, trong ánh đèn mờ mờ, các mâm đã thấy sôi nổi chạm ly. Nhanh chóng rửa tay, bọn em nhập cuộc luôn.

Nói đến chuyện ăn tối, tuy bụng đói, cơm chưa kịp xới thì rượu đã rót đầy bàn rồi. Xác định luôn là không tránh được. Em quyết định chơi chiến thuật, hy vọng còn đủ tỉnh mà về ngủ. ngồi xuống, thấy cậu giáo viên ngồi cạnh cứ lăm lăm cái chén đợi mình để "chăm sóc", em rót luôn ra 6 cái chén đầy rồi bảo "quê anh có tục, gặp nhau 3 chén đầy mới tỏ lòng yêu quý". Thế là mời luôn ông em mỗi thằng 3 nhát. Từ đó đến cuối bữa, không thấy ông em quay sang cà mình nữa. Còn lại đội cán bộ xã với thầy cô giáo mình cứ từ từ giải quyết. Đỡ hẳn, không thấy ai cà cưa ép uổng.

Lại nói chuyện lão Tuấn lọ mọ, cứ ai sang mâm hỏi anh nào là trưởng đoàn, a e đều chỉ ngay sang lão. Kết quả là lão Tuấn nằm lại ủy ban xã, ngủ phòng họp. Bọn em lên xe phi ngược ra huyện ngủ vì chả ai mang túi ngủ, trời thì lạnh thấu xương.

Xuống núi, tai thì ù, rượu thì cũng hơi hơi, ấy thế mà chạy về đến huyện mẩt có 40 phút. Tài thật!
Đoạn này sao không thấy cụ đả động gì đến nhà RS nhể..thấy cụ Andong "bên điện" chờ các cụ "bên nước" mãi đấy!!!(b)(b)

blackberryvietn

Xe buýt
1,5t hả kụ? Bán tải chưa có tải là xấp xỉ 2t đấy. Đủ tải cũng gần 3t.
Thảo nào em nhìn qua cái cầu đã nghi nghi sao nó lại tải đc đến 15 tấn? Mà sau em đăng ký đi ké các cụ với nhé vì em máu đi kiểu này mà xe em gầm thấp quá.

thangaudio

Xe buýt
Đây là Họ lấy Tên Phỏ NĐ thôi. Chứ thực ra Phở NĐ chính thống không làm theo kiểu này

lacse_09

Xe tăng
Tiếp đi cụ chủ ơi.
Ảnh đẹp quá.

TrongHa

Xe đạp
P501, nhà N04B2,Thành Thái, Cầu Giấy, Hà Nội
Nói đến chuyện ăn tối, tuy bụng đói, cơm chưa kịp xới thì rượu đã rót đầy bàn rồi. Xác định luôn là không tránh được. Em quyết định chơi chiến thuật, hy vọng còn đủ tỉnh mà về ngủ. ngồi xuống, thấy cậu giáo viên ngồi cạnh cứ lăm lăm cái chén đợi mình để "chăm sóc", em rót luôn ra 6 cái chén đầy rồi bảo "quê anh có tục, gặp nhau 3 chén đầy mới tỏ lòng yêu quý". Thế là mời luôn ông em mỗi thằng 3 nhát. Từ đó đến cuối bữa, không thấy ông em quay sang cà mình nữa. Còn lại đội cán bộ xã với thầy cô giáo mình cứ từ từ giải quyết. Đỡ hẳn, không thấy ai cà cưa ép uổng.

Lại nói chuyện lão Tuấn lọ mọ, cứ ai sang mâm hỏi anh nào là trưởng đoàn, a e đều chỉ ngay sang lão. Kết quả là lão Tuấn nằm lại ủy ban xã, ngủ phòng họp. Bọn em lên xe phi ngược ra huyện ngủ vì chả ai mang túi ngủ, trời thì lạnh thấu xương.

Xuống núi, tai thì ù, rượu thì cũng hơi hơi, ấy thế mà chạy về đến huyện mẩt có 40 phút. Tài thật!

Học chiến thuật của cụ thôi, nhưng mà sợ mình say trước khi uống được 3 chén

hoangminhtnvn

Xe điện
Nói lại chuyện hôm qua. Trong chuyến đi này, nhà RS lo phần ĐIỆN cho các cô giáo, chúng em lo phần NƯỚC. Nhà RS lên trước, đi lắp ở điểm rồi về xã đợi chúng em ăn tối. Bọn em thì mãi 8h tối mới lên tới xã, tới nơi thì các cụ ý đã ngồi mâm 1 lúc rồi. anh em gặp nhau qua chén rượu nên chả kịp nhớ ra ai với ai nữa.

Lúc bọn em định lên xe về huyện thì lốp trước đã xịt tự bao giờ. May thế, nó mà xịt giữa đường thì cũng mệt. Mấy cụ bên RS (em chả nhớ tên) mặc bộ rằn ri ngầu lắm, xông ra lộn gầm giúp bọn em thay lốp. Rõ ràng lúc trước em thấy các cụ ý có vẻ say rồi, cả buổi tối hát đúng 1 câu. Ấy thế mà lúc thay lốp thì khỏe thế, quay kích cho đầu xe vổng tướng lên giời. Lúc lắp lốp vào 2 cụ phải bê lên loay hoay mãi mới úp được vào bu lông. Nhân đây em xin cảm ơn các cụ nhà RS đã nhiệt tình giúp đỡ và cho em mượn xe tối hôm ấy. Hẹn gặp lại các cụ vào cuối tháng nhá...

hoangminhtnvn

Xe điện
Quay lại việc của bọn em. Nhiệm vụ chính trong ngày hôm nay là chuyển các thùng nước tới điểm trường. Do thời gian có hạn nên đa số chỉ chuyển lên rồi giáo viên tự lắp ống. Đoàn đi có 2 xe bán tải nên cứ phải vòng đi vòng lại để chuyển đồ. Trên này, nhìn bản đồ các điểm trường hình cái chân gà mà lo ngay ngáy không chở hết số thùng nước (14 thùng).

Sau khi lên Khẩu Cắm, bọn em lên đường đi Phia Liềng. Cung đường này các cụ Ofroad mà đi em đảm bảo phê lòi. Nhìn đường mà toát hết mồ hôi mông. Xe bán tải máy 3.2 mà phải cài cầu chậm gần như toàn chặng luôn.

hoangminhtnvn

Xe điện
Nhìn con đường mà chả biết có phải là đường không nữa. Đá mới nổ mìn, rải ra lát đường, sắc như dao. Cây cối đá hộc ngổn ngang, dốc thì dựng đứng dựng ngược... Cơ mà vẫn phải lên thôi, thùng nước bằng nhựa tuy nhẹ nhưng cồng kềnh. Mười mấy cây số dốc thế chả ai bê được. BẮt các thầy giáo với học sinh bê lên thì khổ thân quá. Đức ếch cầm lái, ngoài giời 6 độ mà vẫn thấy đổ mồ hôi trán. Em thì tay cầm máy ảnh, tay cầm nắm cửa, có gì quít ngay...

Cứ đến đoạn cua vuông góc là ông em bên Mazda lại phải phi xuống xi nhan. Xe bán tải thì dài, góc cua thì hẹp. Một bên là vách đá, một bên là hố sâu, lệch phát là thụt chân ngay. Có đoạn cua mà ông Đức ếch ghếch 1 chân kiểu chó lên vách đá rồi mà chân sau vẫn bơi trong không khí. Hú hồn...

Website
www.thucphamnga.com
Caíu lối kể của cụ hấp dẫn quá cơ. em cứ nghển cổ từ hôm qua tới giờ để hóng câu chuyện của cụ

hoangminhtnvn

Xe điện
Lên tới đây thì chịu, đường đi tiếp bé tí, lại là mới đắp, xe máy bánh cuốn xích cũng chả vào được. Đành hạ hàng xuống rồi gọi cho điểm trường. may mà hôm nay đông thanh niên, túa ra bưng đi luôn không kịp bắt tay. Em nghe bảo đi tiếp cũng phải mất 20 phút nữa mới tới điểm trường. Chúng em đành quay lại chở chuyến tiếp theo.

Vấn đề lúc này là làm sao để quay đầu xe. Chắc chắn là không lùi được rồi, trượt chân xuống đây thì anh em đi tìm lâu phết đấy. Loay hoay mãi mất chục đỏ với 3 ông xi nhan thì rồi cũng quay lại được. Bọn em lại lên đường về xã...

Em bổ xung hình ảnh chụp bằng điện thoại điểm trường Khẩu Cắm

Đường vào Khẩu Cắm

Đoạn hạ tải để dân đi bộ bê tiếp vào điểm Phia Liềng

Xe máy cuốn xích cũng phải ở ngoài :)

hoangminhtnvn

Xe điện
Phia Liềng là điểm trường cao nhất trong số các điểm của xã Nam Cao, tức là cao hơn ngàn mét so với quê mình. Trên này một năm 12 tháng thì mịt mù trong sương mất 9 tháng. Khí hậu thì mát khỏi bàn. Lúc bọn em xuống xe, đồng hồ báo nhiệt độ ngoài trời là 4 độ. Ẩm, rét thấu xương. Thế mà bỗng ở đâu ra một lũ trẻ con tung tăng ra chơi với cái xe của bọn em. Lưng địu em... Trời lạnh thế này mấy ông ô ép thì co ro mà chúng nó cho em ra chơi mới hết hồn.

Ơn giời! không thấy đứa nào hắt hơi sổ mũi. Nhìn đứa bé trên lưng mà chợt chạnh lòng. Con em cũng tầm đấy mà nào là phòng kín, đèn sưởi đủ cả múi dãi vẫn lòng thòng. Sức sống của con người trong điều kiện khắc nghiệt thật đáng nể...

May quá, trong túi có gói kẹo gừng, em vội chia cho bọn trẻ. Trẻ con dân tộc không biết nói Cảm ơn, nhưng nhìn ánh mắt của lũ trẻ, em thấy có nhiều niềm vui và sự ấm áp. Mong các em lớn lên được đi học đầy đủ. Chợt thấy những gì mọi người đang làm quả cũng có ý nghĩa. Trong lòng thấy vui lạ...

Chỉnh sửa cuối:

Gap373

Xe điện
Kê dép hóng những tình cảm của các cụ dành cho vùng cao

KIA Q7

Xe tăng
Trời, cái tiêu đề, giờ báo lá cải nó toàn sử dụng từ ngữ vậy làm em hiểu nhầm.
Em cũng thế. Cứ tưởng các cô để lâu không dùng mất hết cả điện nước/

TrongHa

Xe đạp
P501, nhà N04B2,Thành Thái, Cầu Giấy, Hà Nội

mazda929

Xe tăng
Những gì các cụ làm cũng cao cả như những người thầy cô đang gieo cái chữ trên vùng cao này....