Chuyện điện nước của các cô giáo Bản Cao

taidt

Xe hơi
cũng hóng tiếp câu chuyện "điện nước" ...

Kháng Thiên

Xe hơi
cụ này check vụ điện nước của các cô giáo lâu quá đấy

rongauto

Xe điện
Website
www.erp-ketoan.com
OMG chỗ này đất mới, đi qua phải thay bỉm là phải rồi.
Nể các cụ quá. :)

Đường này chắc là chỉ đi xe máy, em nhìn có mỗi một vệt bánh. Chắc cụ chủ hù dọa anh em

Đường này chắc là chỉ đi xe máy, em nhìn có mỗi một vệt bánh. Chắc cụ chủ hù dọa anh em
vì trên đó có oto đi đâu cụ. OF là người khai phá vụ đi oto đường đó mà.

hoangminhtnvn

Xe điện

lúc từ Bảo Lâm lên xã Nam Cao. Trời tối nên thấy cầu vừa xe là cứ thế qua thôi. Sáng ra nhìn lại mới hết hồn. Cụ nào đi chuyến cuối năm chú ý nhé. Tải trọng cầu có 1.5 tấn thôi.

up cái ảnh này lên để cảm ơn các cụ nhà RS đã nhiệt tình giúp đỡ lúc cái xe xơi phải viên đá xịt ngóm

Hadat_333

Xe hơi
cụ chủ chụp mấy cái ảnh em mazda vượt suối đẹp quá. hãng năm nay không phải thuê chụp quảng cáo. voka chuyến đi nhiều ý nghĩa của cụ

Phồng Mực

Xe tăng
Tuyệt vời quá các cụ mợ ơi ^^

quanduc

Xe buýt
Cái van gạt này có tốt không các cụ? Em sợ nhiều người dùng được dăm bữa lại gãy thì chết dở.
Cái ống nước còn thừa nên cắt bớt cất đi chứ để mấy vòng quanh bồn nước thế trông hơi luộm thuộm.

@cụ chủ thớt,
Việc làm của các cụ thật ý nghĩa, đã có sự trợ giúp thiết thực nhất, góp phần động viên các thầy cô giáo vùng sâu trong công cuộc trồng người

Em xin có ý nhỏ là:
- xe chở ống các cụ chở thêm 5-6 bao xi măng, đi cho bám đường. Vào các điểm trường cụ dùng vài chục cân xây cái đập nhỏ có thể chứa vài trăm lít nước chô đầu nguồn các cụ dẫn về bồn chứa (chống cát, đất cảy vào ống, ghim chắc đầu ống, lá cây đỡ chảy vào ống...)
- mỗi điểm trường cụ phát cho các thầy cô chục cái măng sông nối nhanh, và khoảng 20m ống dự phòng, hướng dẫn cách nối ( bà con chặt cây, trẻ trâu chặt vào ống...)túm lại là để nối khi đứt.

Biba_239

Xe điện
Và rồi những dòng nước sạch đầu tiên cũng đã về tới điểm trường Bản Mung trong sự vui mừng của các thầy cô giáo. Từ nay, các điểm trường xã Nam Cao đã có đủ nước sinh hoạt, không còn cảnh các cô trò phải đi xách từng xô từ trên đỉnh núi về nữa. Nhìn dòng nước mát lặng lẽ chảy vào bể mà bao mệt nhọc bỗng tan biến. Chúng em cũng vui chung niềm vui của nhà trường...
Đọc những dòng này của cụ mà em xúc động quá. Cảm ơn các cụ

GIA DINH NHO

Xe điện
chuyến đi của các cụ thật là ý nghĩa

Wase80

Xe tải
E thấy vậy cũng vội vào xem

kpt.lh

Xe đạp
Em cám ơn các cụ đã có món quà ý nghĩa cho các cô trò. Mà em thấy các cụ làm vòi nước ở dầu nguồn hơi sơ sài, nghe cụ bảo có kê đá, đào hố, nhưng em nghĩ nó sẽ không hiệu quả vào mùa mưa cụ ạ, ở quê em nhà nước có đầu tư cho bà con người Thái 1 công trình nước sạch khoảng mấy chục tỏi ấy ạ. quy mô lắm. có đắp một cái hồ rất lớn rộng khoảng 20ha, có xây các thiết bị chắn lá, chắn bùn đủ các kiểu. vòi dẫn là ống sắt đường kính 20 cm, và cố độ dài từ đập về đến bản khoảng 18km. Nhưng báo các các bác một tin mừng là sau 2 năm sử dụng ống đã tịt rồi ạ, nước thì chảy ri rỉ ri rỉ không khác gì pha cà phê ạ. mùa mưa thì nước lúc nào cũng màu của đất ạ. giờ người dân tháo ống thép đi đổi xoong chảo cho mấy ông ở dưới xuôi lên đổi. và phải ra khe suối gần đó để gùi nước về ăn ạ. nhà nước bỏ tiền giờ bán sắt vụn em đau lắm. 1 điều đặc biệt là các công trình làm ở đây trừ công trình đường tuần tra biên giới ra thì hầu như là bị rút ruột tới 50% kinh phí cũng nên. Cầu tràn làm mà dường như không có thép, có cũng rất là ít ạ, Báo dân trí có lần chụp ảnh đưa lên mà không thấy ai nói gì

vucanhtung

Xe tăng
Phia Liềng là điểm trường cao nhất trong số các điểm của xã Nam Cao, tức là cao hơn ngàn mét so với quê mình. Trên này một năm 12 tháng thì mịt mù trong sương mất 9 tháng. Khí hậu thì mát khỏi bàn. Lúc bọn em xuống xe, đồng hồ báo nhiệt độ ngoài trời là 4 độ. Ẩm, rét thấu xương. Thế mà bỗng ở đâu ra một lũ trẻ con tung tăng ra chơi với cái xe của bọn em. Lưng địu em... Trời lạnh thế này mấy ông ô ép thì co ro mà chúng nó cho em ra chơi mới hết hồn.

Ơn giời! không thấy đứa nào hắt hơi sổ mũi. Nhìn đứa bé trên lưng mà chợt chạnh lòng. Con em cũng tầm đấy mà nào là phòng kín, đèn sưởi đủ cả múi dãi vẫn lòng thòng. Sức sống của con người trong điều kiện khắc nghiệt thật đáng nể...

May quá, trong túi có gói kẹo gừng, em vội chia cho bọn trẻ. Trẻ con dân tộc không biết nói Cảm ơn, nhưng nhìn ánh mắt của lũ trẻ, em thấy có nhiều niềm vui và sự ấm áp. Mong các em lớn lên được đi học đầy đủ. Chợt thấy những gì mọi người đang làm quả cũng có ý nghĩa. Trong lòng thấy vui lạ...
Em thích nhất đoạn này, cụ nói đúng như em nghĩ luôn...Phục các cụ thật, nhìn hình ảnh ghi lại, em thấy chuyến đi này phải nói là vất vả hơn những gì em tưởng dù cũng đã đôi lần lên vùng cao thế này :D

Chỉnh sửa cuối:

dau_ngang_v16

Xe tải
chuyến đi của cụ thật tuyệt vời,mong rằng cuộc sống còn nhiều điều tốt đẹp đến với những nơi khó khăn...chỉ có sự hy sinh mới nói hết được hai chữ "tình người "

yak_piu

Xe máy
Cái tít của cụ thật nhiều nghĩa...quá hay...vote

VinhCivic

Xe tăng
đọc liền phát 22 trang...những gì cần nói các cụ đã nói... chỉ thêm câu cảm ơn từ em nữa thôi ạ.

hoangminhtnvn

Xe điện
Em cám ơn các cụ đã có món quà ý nghĩa cho các cô trò. Mà em thấy các cụ làm vòi nước ở dầu nguồn hơi sơ sài, nghe cụ bảo có kê đá, đào hố, nhưng em nghĩ nó sẽ không hiệu quả vào mùa mưa cụ ạ, ở quê em nhà nước có đầu tư cho bà con người Thái 1 công trình nước sạch khoảng mấy chục tỏi ấy ạ. quy mô lắm. có đắp một cái hồ rất lớn rộng khoảng 20ha, có xây các thiết bị chắn lá, chắn bùn đủ các kiểu. vòi dẫn là ống sắt đường kính 20 cm, và cố độ dài từ đập về đến bản khoảng 18km. Nhưng báo các các bác một tin mừng là sau 2 năm sử dụng ống đã tịt rồi ạ, nước thì chảy ri rỉ ri rỉ không khác gì pha cà phê ạ. mùa mưa thì nước lúc nào cũng màu của đất ạ. giờ người dân tháo ống thép đi đổi xoong chảo cho mấy ông ở dưới xuôi lên đổi. và phải ra khe suối gần đó để gùi nước về ăn ạ. nhà nước bỏ tiền giờ bán sắt vụn em đau lắm. 1 điều đặc biệt là các công trình làm ở đây trừ công trình đường tuần tra biên giới ra thì hầu như là bị rút ruột tới 50% kinh phí cũng nên. Cầu tràn làm mà dường như không có thép, có cũng rất là ít ạ, Báo dân trí có lần chụp ảnh đưa lên mà không thấy ai nói gì
Chúng em đi làm trên tinh thần tự giác và đặt hiệu quả lên đầu, mọi phương án thi công đều đã được tính toán kĩ, ưu tiên sử dụng theo cách thức mà các thầy cô vẫn làm. Không áp đặt cách của mình như các bác nhà nước. Trông đơn giản vậy nhưng khá hiệu quả đấy ạ. Đảm bảo luôn có nước sạch cả 4 mùa. Do nhân lực trong chuyến đi này có hạn nên đa số việc thi công dẫn nước về trường sẽ do các thầy cô đảm nhận. Điều quan trọng nhất là khi được cung cấp bể nước sạch. Việc tích trữ nước sẽ đơn giản hơn nhiều so với trước đây. Cách làm của chúng ta tuy đơn giảnm ít tốn kém nhưng đem lại hiệu quả cao các cụ ạ. Rất cảm ơn các cụ các mợ đã quan tâm và chia sẻ.

BMW_X7

Xe điện
Sinh tố LÁ NGÓN phải không cụ [@hoangminhtnvn;14439] ? E đọc tới đoạn này mà mắt chữ I mồm chữ O. Mời cụ 1 ly rượu ngô cho ấm lòng trời lạnh, các cụ các mợ làm được những việc như này thật tuyệt, cho e gửi lời chúc mùng nhé!
món lá ngón này ngon nhất là lấy ngọn sào với lòng gà, ngày xưa lúc còn sống em ăn 1 lần rồi hi22, em fun tý
các cụ có chuyến đi ý nghĩa quá, ước gì được như các cụ, góp công sức vào cho bản làng xa

tuannbb

Xe điện
Lần đầu tiên em nhìn thấy Lá ngón, nhìn nó đẹp mà nguy hiểm thật đấy!

Thanhxau

Xe hơi
....Chuyện là sau khi lắp xong nước trên Nà Nhuồm, trong chén rượu đưa đẩy, có 1 cô giáo đàu đùa hỏi "Giờ em điện nước đầy đủ rồi, anh tính thế nào...?".
Thế Cụ đong đưa dưa cà thế nào mà không kể ra hết???
Dư lày nà khó nắm đó???
Phải chi Em thì Em cứ gọi nà... nàm thêm ...... cần mấy mã lực thui...