[Funland] Chuyện khôi hài khi đi xem phim ở CGV

Tony_Le

Xe container
Đúng là không sai nhưng quá máy móc. Con người hơn máy móc ở chỗ là con người không thực hiện như một con robot được lập trình mà xử lý tình huống một cách mềm dẻo. Một ông bà già mà còn bắt xuất trình giấy để chứng minh trên 16 hay 21 tuổi thì thực sự quá hài hước, chỉ có robot mới làm vậy. Những người chỉ biết làm răm rrắp theo lệnh thì thường không thăng tiến được bằng những người linh hoạt, sáng tạo.

Mà có khi bây giờ camera AI nó phân biệt tuổi qua phân tích khuôn mặt còn tốt hơn con người đấy.
Riêng đối với việc cụ thể này, em chả phản đối gì, công nghệ có áp dụng vào càng tốt.

Em cũng chỉ kể chuyện bên Mỹ gặp phải làm phụ họa cho vui thôi, nó vẫn kiểm tra bình thường, lại còn đá thêm câu "tao biết luôn mày hơn 21 rồi nhưng mày cứ phải thò ID hay Passport ra đây".

Quan điểm của cá nhân em, việc đã yêu cầu thì phải làm đúng hướng dẫn. Công việc tay chân thì làm theo kiểu thói quen cho nhanh, đừng mềm với dẻo làm gì. Vì thế mới kiểm soát, đánh giá được chính xác thái độ nhân viên và khi phân công họ ra chỗ khác làm việc mới tin tưởng được.

niceshot

Xe container
Đúng là không sai nhưng quá máy móc. Con người hơn máy móc ở chỗ là con người không thực hiện như một con robot được lập trình mà xử lý tình huống một cách mềm dẻo. Một ông bà già mà còn bắt xuất trình giấy để chứng minh trên 16 hay 21 tuổi thì thực sự quá hài hước, chỉ có robot mới làm vậy. Những người chỉ biết làm răm rrắp theo lệnh thì thường không thăng tiến được bằng những người linh hoạt, sáng tạo.

Mà có khi bây giờ camera AI nó phân biệt tuổi qua phân tích khuôn mặt còn tốt hơn con người đấy.
Nhân viên soát vé xem phim mà có quy định check ID còn chưa làm đúng thì thăng tiến đi đâu?
Giờ công nghệ hóa trang nó hơi bị phát triển cao rồi, ko trông mặt mà bắt hình dong được đâu. Chủ thớt còn giả định cả việc NH chuyển tiền nhầm rồi bắt vạ người chuyển nữa chứ vụ check ID xem phim đã là cái gì.

robberviet

Đi bộ
Biết là máy móc nhưng vẫn phải làm vì sợ bị phạt. "Chẳng may" thì "ai chịu trách nhiệm" là chuyện rất bình thường. Giả sử mà lọt 1-2 cháu dưới tuổi thì còn có cái mà thoái thác, rằng "đã làm hết sức", chứ không đến lúc check var lại lòi ra toàn ko check CCCD thì hết cãi.

quangkhunglong

Xe tăng
Bạn lại làm nhớ đến clip xem tháng trước ở 1 cửa hàng của Nhật. 1 ông Tây tầm 50 đi mua rượu hay thuốc lá gì đó. Ku nhân viên bắt đưa giấy tờ ktra. Ông ấy chửi um lên
Em ở Nhật gần chục niên, tuần đi mua thuốc lá và rượu đôi lần nhưng chưa bao giờ gặp cảnh conbini (tức là convenient stores) hỏi tuổi khách già. Luật Nhật nghiêm cấm bán thuốc lá và rượu cho bon chưa thành niên. Con em đi làm nhân viên bên đó được dạy kỹ năng nhìn mặt và tránh tuyệt đối việc hỏi tuổi hay yêu cầu người có khuôn mặt lớn tuổi trình căn cước. Chúng nó áp dụng rất tốt, nếu nếu có nghi ngờ thì phải hỏi căn cước bằng được, nhưng cỡ 30 đổ lên thì chả bao giờ bị hỏi trừ trường hợp hãn hữu người trên có mặt trẻ dưới 20 (chắc 1 trên 1 vạn).

ung_sung_tu_tai

Xe container
Hề hề...
Cứ íu đúng với ý mình là chửi loạn lên đã.
Íu cần biết nó đúng hay sai ạ.

Ý bố là nhất nhá,
còn chúng mầy íu làm theo ý bố, chỉ theo cái quy định của chúng mấy thì íu bao giờ khá lên được đâu.

Em không biết vụ ngứa mắt hay qui định "tất cả" gì đó ở Mỹ, em thấy họ làm vậy thì em kể lại thôi. Còn mặt em thì nhìn phát biết luôn khoảng tuổi trên 21 chứ Á Âu gì.

Khôi hài thì chả gì là khôi hài ở đây, làm việc không cần trình độ thì phải làm theo nguyên tắc định sẵn, chứ lại đoán già đoán non cho đỡ mất thời gian thì lại để lọt thôi.

Vì thế mới nói ở ta đúng cũng chê mà chả biết tại sao họ phải làm đúng.
Để đưa ra cái quy trình kiểm tra thế nào là "nghi ngờ dưới 16 tuổi" sao cho nó chuẩn cũng khó đấy, rồi từ đó lại sinh ra khe hở lọt người dưới 16 vào rách việc. Nên bọn rạp phim nó mới vơ tất già trẻ lớn bé kiểm tra tất cho đỡ đau đầu, chứ cũng mất thời gian, nhân lực chúng nó.
chuyện bt mà cụ giật là khôi hài
đến lúc có thằng say rượu nó quật người ở ngoài đường các cụ lại kêu pl ở đâu :D
Họ làm đúng quy định thì có gì là khôi hài?
Không có gì là buồn cười cả cụ ah. Do các sở sở ban ngành đang làm gắt thời gian này liên quan tới quy định về độ tuổi nên rạp họ mới phải làm vậy.

Rạp họ quy định phải check CCCD 100% khách mua vé nên nhân viên họ phải làm thôi, giờ bỏ qua 1 người - đến lúc quản lí nó soi lại Cam không thấy check cccd của khách thì nếu có xảy ra gì nhân viên chịu hết đó cụ.
Riêng đối với việc cụ thể này, em chả phản đối gì, công nghệ có áp dụng vào càng tốt.

Em cũng chỉ kể chuyện bên Mỹ gặp phải làm phụ họa cho vui thôi, nó vẫn kiểm tra bình thường, lại còn đá thêm câu "tao biết luôn mày hơn 21 rồi nhưng mày cứ phải thò ID hay Passport ra đây".

Quan điểm của cá nhân em, việc đã yêu cầu thì phải làm đúng hướng dẫn. Công việc tay chân thì làm theo kiểu thói quen cho nhanh, đừng mềm với dẻo làm gì. Vì thế mới kiểm soát, đánh giá được chính xác thái độ nhân viên và khi phân công họ ra chỗ khác làm việc mới tin tưởng được.
Nhân viên soát vé xem phim mà có quy định check ID còn chưa làm đúng thì thăng tiến đi đâu?
Giờ công nghệ hóa trang nó hơi bị phát triển cao rồi, ko trông mặt mà bắt hình dong được đâu. Chủ thớt còn giả định cả việc NH chuyển tiền nhầm rồi bắt vạ người chuyển nữa chứ vụ check ID xem phim đã là cái gì.

Manhpbk

Xe điện
Website
temxacthuc.vn
nếu cụ cài app VNeID thì show ra là đc mà, nên thành thói quen nếu đã là quy định có gì đâu nhỉ?

otothanglong

Xe điện
Lần đầu tiên mấy chục năm đi xem phim bị bắt xuất trình cccd các cụ ạ :))) Lý do: phim cấm trẻ con dưới 16 tuổi. Em bẩu thằng ku soát vé: Cháu trông chú giống trẻ em dưới 16 tuổi không? Tuổi chú gấp gần 3 lần cái tuổi kia rồi đấy. Nó mới bảo quy định của rạp giờ thế. Em mới bảo kiểm tra những đối tượng nghi ngờ dưới 16 tuổi thôi chứ mấy ông mấy bà trên 30 nhìn phát là biết rồi sao phải kiểm tra cho mất thời gian và gây thêm ức chế cho người xem phim?
Sau 2 vợ chồng em còn có cặp đôi nữa chắc phải u60 rồi vẫn bị bắt xuất trình giấy tờ mới được vào xem. Máy móc không thể tả.

Giờ các cụ đi xem ở hệ thống CGV nhớ cầm theo cccd ( hoặc bản chụp trên điện thoại ) đề phòng nhé.

À, phim hay phết các cụ ạ.

Chắc thằng đó bị hư mắt :))

honglong1

Xe điện
Mới kiểm tra từ khi chiếu phim "Mai", giữa tháng này e dắt bọn nhỏ đi xem phim Kung Fu Panda 4 chắc không bị hỏi CCCD :D
Tuần trước e xếp hàng đi mua vé cũng bị hỏi tuổi, sau đó lại xin lỗi rối rít.

cantona

Xe container
Áp phích sai thông tin, phần diễn viên kia là đạo diễn và biên kịch, hoàn toàn ko có tên 2 nv trong ảnh áp phích.

quangkhunglong

Xe tăng
nếu cụ cài app VNeID thì show ra là đc mà, nên thành thói quen nếu đã là quy định có gì đâu nhỉ?
Luật cấm người dưới 18 tuổi vào xem phim 18+, nhưng làm gì có quy định nào của luật buộc các rạp phải kiểm tra căn cước của tất cả người vào rạp đâu cụ nhỉ? Đây là quy định của riêng CGV thôi. kinh nghiệm bản thân của em hồi ở bển là em đi xem phim nhiều nhưng chả phải trình hộ chiếu hay bằng lái xe bao giờ, mấy lão bạn già như em cũng vậy. Có khi CGV cũng không vui khi phải đưa ra quy định này, nhưng có cụ trên đã nói rồi, tại MAI nó hút khách quá, ke ke.

VuNgoanMuc

Xe điện
Luật cấm người dưới 18 tuổi vào xem phim 18+, nhưng làm gì có quy định nào của luật buộc các rạp phải kiểm tra căn cước của tất cả người vào rạp đâu cụ nhỉ? Đây là quy định của riêng CGV thôi. kinh nghiệm bản thân của em hồi ở bển là em đi xem phim nhiều nhưng chả phải trình hộ chiếu hay bằng lái xe bao giờ, mấy lão bạn già như em cũng vậy. Có khi CGV cũng không vui khi phải đưa ra quy định này, nhưng có cụ trên đã nói rồi, tại MAI nó hút khách quá, ke ke.
Đơn giản là họ không muốn rắc rối với hình ảnh, giờ tự nhiên bị leak mấy ảnh CA vào kiểm tra như bắt phạm có phải là ảnh hưởng không.. mà quy định kiểm tra ngẫu nhiên theo phán đoán của nhân viên thì cũng khó cho cả rạp cả nhân viên, lọt lưới trường hợp nào bị phạt lại ầm ĩ lên, nên tốt nhất là kiểm tra hết để quy trình trở nên đơn giản hơn cho tất cả.

duongqua

Xe container
chuyện bt chứ có gì đâu, cụ đưa cái VNeid ra là xong, nó gọi là thủ tục chứ chả có gì ghê gớm cả. Biết đâu gặp trường hợp như Benjamin Button thì sao nhỉ :D

Isu_zu

Xe container
Em ở Nhật gần chục niên, tuần đi mua thuốc lá và rượu đôi lần nhưng chưa bao giờ gặp cảnh conbini (tức là convenient stores) hỏi tuổi khách già. Luật Nhật nghiêm cấm bán thuốc lá và rượu cho bon chưa thành niên. Con em đi làm nhân viên bên đó được dạy kỹ năng nhìn mặt và tránh tuyệt đối việc hỏi tuổi hay yêu cầu người có khuôn mặt lớn tuổi trình căn cước. Chúng nó áp dụng rất tốt, nếu nếu có nghi ngờ thì phải hỏi căn cước bằng được, nhưng cỡ 30 đổ lên thì chả bao giờ bị hỏi trừ trường hợp hãn hữu người trên có mặt trẻ dưới 20 (chắc 1 trên 1 vạn).
Nhật thì chả bàn nữa cụ. Em sang chơi cả tháng ko thấy ai hỏi gì giấy tờ hộ chiếu, trừ khi mua hàng miễn thuế. Tất nhiên là mình cũng ko vi phạm gì và rất ít khi thấy xxx ngoài đường, chỉ thấy lính cứu hỏa diễn tập nhiều. Mình tránh đường cho xe cứu hỏa mà họ cũng cúi đầu cảm ơn, làm em thấy ngại ngại là =))

Manhpbk

Xe điện
Website
temxacthuc.vn
Vâng, nhưng người xem chưa đủ 18 tuổi vào xem rồi cơ quan chức năng vào ktra thì người xem bị phạt hay rạp CGV cụ nhỉ? Vì hiện nay rạp đang bị phạt, cụ có cao kiến gì về việc này không thì hiến kế cho cơ quan chức năng & các rạp có khi là ngon :D chứ ở Vn trẻ con đi mua thuốc lá, rượu...........thoải mái mà chưa bị phạt mặc dù có quy định là k bán cho người đủ xxx tuổi dưng k kiểm tra thì chịu :)

dichvuflycamhn

Xe buýt
1. Việc phân loại phim và giới hạn độ tuổi khán giả đã có từ lâu rồi chứ không phải gần đây mới có.

2. Rạp phim có quyền kiểm tra giấy tờ người xem phim là đúng, nhưng vấn đề ở chỗ là quá máy móc. Chỉ khi những trường hợp nghi ngờ là dưới 16 tuổi thì mới cần kiểm tra. Chứ nhìn là biết 50, 60 rồi còn kiểm tra thì không phải khôi hài thì là gì? Cụ đi mua rượu bên mẽo nó kiểm tra cụ vì độ tuổi người châu á nó khó kiểm soát hoặc có thể thằng bán rượu nó trông cụ thấy " ngứa mắt " nên nó đòi kiểm tra thì sao? Thế bên mẽo có quy định TẤT CẢ người đi mua rượu ở mọi độ tuổi phải xuất trình giấy tờ không?
Thì người ta cũng chỉ là người làm thuê, phải làm theo đúng quy trình thủ tục cho đỡ bị ảnh hưởng thôi. Nhỡ đâu có cam kiểm soát mà ko thấy nhân viên kiểm tra cụ rồi cuối tháng họ bị phạt tiền, trừ lương thì cụ có trả cho người ta đc ko?
Em đi đến nhà máy để quay video, trước khi vào đi qua cổng bảo vệ họ cũng yêu cầu mở túi ra xem bên trong có gì. Lúc ra về họ cũng bắt mở túi ra để kiểm tra, mỗi lần mở ra mở vào thế cũng mất việc vì đồ của em nó cồng kềnh. Nhưng vẫn vui vẻ thôi, họ cũng nói là thông cảm vì quy định ra vào nó thế, có camera gắn ở cổng nên nếu ko kiểm tra là cuối tháng bị trừ lương.

banmotnucuoi

Xe lăn
Cái này là quy định, bảo vệ ko xem thì bảo vệ bị phạt.
Giờ camera AI rồi nên nó lọc các ca nghi ngờ ra, nhân sự nó lướt tý là biết bảo vệ bỏ xót những trường hợp nào. Tháng họ có mấy triệu thôi, chục lần phạt là hết lương.

tuan_nguyen261188

Xe điện
Nhiều đứa 15-16 tuổi ăn mặc trang điểm vào không khác gì 20 -21 đâu. @-)