[Funland] Chuyện khôi hài khi đi xem phim ở CGV

thinhtd

Xe container
Mới kiểm tra từ khi chiếu phim "Mai", giữa tháng này e dắt bọn nhỏ đi xem phim Kung Fu Panda 4 chắc không bị hỏi CCCD :D
Mấy năm trước đi coi Deadpol em đã bị kiểm tra rồi. Cho thằng em đi xem cùng nó không mang thế là 2 ae lại lọ mọ đi về. Đặt onl xong phi về lấy CCCD rồi quay lại xem =))

Chỉnh sửa cuối:

poiuy

Xe cút kít
Nhân viên soát vé xem phim mà có quy định check ID còn chưa làm đúng thì thăng tiến đi đâu?
Giờ công nghệ hóa trang nó hơi bị phát triển cao rồi, ko trông mặt mà bắt hình dong được đâu. Chủ thớt còn giả định cả việc NH chuyển tiền nhầm rồi bắt vạ người chuyển nữa chứ vụ check ID xem phim đã là cái gì.
Vậy mà chủ thớt không giả định người đi xem đeo mặt nạ đi nhể? Toàn giả định kiểu khôn ăn người.

TUCSON9389

Xe điện
chị sếp cũ của em kể chuyện sang Anh đi pub mà quên ko mang hộ chiếu
cái thằng quản lý ở quán đó nó hỏi to với mọi người ở trong quán là: bạn này đã trên 18 tuổi chưa ? nếu ai nghĩ đủ rồi thì dơ tay cho nó biết, thế là chị ấy được vào. lúc đó thì chị ấy gấp đôi 18 rồi
ko phải tây nào nó cũng cứng nhắc

Matizcoi

Xe cút kít
Cái này để tránh tình trạng nhiều ông kễnh tí tuổi nhưng mặt nhàu như quả táo tàu thôi ;))

Tony_Le

Xe container
cái thằng quản lý ở quán đó nó hỏi to với mọi người ở trong quán là: bạn này đã trên 18 tuổi chưa ? nếu ai nghĩ đủ rồi thì dơ tay cho nó biết, thế là chị ấy được vào. lúc đó thì chị ấy gấp đôi 18 rồi
Cụ có khẳng định Rạp đã đuổi ai về không cho xem phim chưa mà bảo ta cứng nhắc vậy?

formen

Xe lăn
Thiên lôi, chỉ đâu đánh đấy k phiền.

Hự.

Xe điện
Luật pháp ko chỉ cần đảm bảo việc tuân thủ về phía người dân, mà còn phải đảm bảo việc thực hiện nghiêm minh của bên giám sát, chế tài việc thực hiện luật nữa.

Cụ chủ thớt mới chỉ nhìn từ góc độ người phải tuân thủ luật. Còn ở góc độ rạp chiếu phim. Giữa:
"Nhân viên phải kiểm tra cccd để xác minh tuổi người xem trước khi cho vào rạp"
Và:
"Nhân viên phải kiểm tra cccd để xác minh tuổi người xem trước khi cho vào rạp. Nhân viên được phép dùng nhận định của bản thân về tuổi người xem thay cho cccd"

Thì theo các cụ rạp nên áp dụng nội quy nào thì đảm bảo việc tuân thủ tốt hơn đối với các nhân viên hợp đồng, thời vụ làm nhiệm vụ soát vé. Tránh việc cho bạn bè. người quen, ko đúng tuổi vào xem.

quangkhunglong

Xe tăng
Cụ chuẩn đấy. Em và lũ bạn già như đi em pub ở nước ngoài chưa bao giờ hỏi tuổi. Có lần em đi vào quán ở Mẽo với một em người Nhật đã 30 tuổi nhưng nhìn trẻ (khá trẻ so với người Âu) nên bạn ấy bị chặn lại hỏi tuổi. Thấy em phản ứng, cậu bảo vệ ngay sau đó đã xử lý rất ổn, đó là: Gọi 2 thằng bảo vệ quán bên cạnh sang hỏi ý kiến, cả 2 thằng đều đồng ý là bạn này rõ ràng là đủ tuổi rồi nên nó xin lỗi bọn em rồi mời vô. Em tò mò nên một lúc sau ra hỏi nó là sao mày làm thế, nó bẩu là nó đã được đào tạo cách làm như vậy.

khanhnguyen09

Xe container
Đi xem phim giờ lại sắp như đi đăng kiểm xe, Hài. :))

cuc_cu

Xe buýt
Đấy là cụ NGHE KỂ. :))

"Cái cứng nhắc" Ở TÂY mà cụ NGHE KỂ để nói chuyện nó được quy định bằng luật hoặc trái luật thì sẽ quyết định bằng NHIỀU TIỀN hoặc RẤT NHIỀU TIỀN để được ngoại lệ :D.

Để mà nói "sướng" và "Tự do" thì VN vẫn cứ là sướng nhất nhé cụ trẻ :D

Quỳnh.Anh.VNA

Xe tải
Cụ chuẩn đấy. Em và lũ bạn già như đi em pub ở nước ngoài chưa bao giờ hỏi tuổi. Có lần em đi vào quán ở Mẽo với một em người Nhật đã 30 tuổi nhưng nhìn trẻ (khá trẻ so với người Âu) nên bạn ấy bị chặn lại hỏi tuổi. Thấy em phản ứng, cậu bảo vệ ngay sau đó đã xử lý rất ổn, đó là: Gọi 2 thằng bảo vệ quán bên cạnh sang hỏi ý kiến, cả 2 thằng đều đồng ý là bạn này rõ ràng là đủ tuổi rồi nên nó xin lỗi bọn em rồi mời vô. Em tò mò nên một lúc sau ra hỏi nó là sao mày làm thế, nó bẩu là nó đã được đào tạo cách làm như vậy.
Cái vụ dùng ý kiến xác nhận 2 người nếu khách quên ID là do chủ cửa hàng quy định trước cho nhân viên mà cụ. Cứ thế mà làm thôi. Hồi sinh viên du học Úc em làm thêm quán ăn cũng thấy có quy định thế. Ngày đầu tiên làm họ phát 1 tờ giấy ghi các policy và các tình huống xử lý. Có việc cứ thế mà theo. Tình huống bất thường không có trong đó cấm được làm gì mà gọi quản lý.

NguyenMinhNgoc

Xe tăng
Cái này bình thường mà họ làm vậy là đúng chứ chả có sai gì. Tháng trước bên Mẽo cũng kiểm tra khi bán rượu cho em, nó cười cười nói mày gấp hơn 2 cái 21 rồi nhưng tao vẫn phải kiểm tra.

Để tạo được thói quen tốt thì cứ làm đúng qui trình, chỉ sợ đòi xuất trình CCCD xong rồi không xem thôi.

Thêm chuyện kiểm tra ra vào tại cổng bảo vệ, các bạn ấy nói, anh quen lắm rồi nhưng bọn em vẫn phải kiểm tra chứ không Nhân sự nhìn CAM trừ thưởng bọn em.

Người Việt ta lạ kỳ, cái gì cũng muốn tuân thủ nghiêm nhưng lại lập tức chê ngay khi người ta làm đúng.
Ừ,
Gặp một cụ già râu dài đến rốn cũng yêu cầu xuất trình cccd xem đã đủ 18 tuổi chưa.
Vâng, đúng nguyên tắc!
Mỗi tội đúng một cách dở hơi!

congthuong

Xe điện
1. Việc phân loại phim và giới hạn độ tuổi khán giả đã có từ lâu rồi chứ không phải gần đây mới có.

2. Rạp phim có quyền kiểm tra giấy tờ người xem phim là đúng, nhưng vấn đề ở chỗ là quá máy móc. Chỉ khi những trường hợp nghi ngờ là dưới 16 tuổi thì mới cần kiểm tra. Chứ nhìn là biết 50, 60 rồi còn kiểm tra thì không phải khôi hài thì là gì? Cụ đi mua rượu bên mẽo nó kiểm tra cụ vì độ tuổi người châu á nó khó kiểm soát hoặc có thể thằng bán rượu nó trông cụ thấy " ngứa mắt " nên nó đòi kiểm tra thì sao? Thế bên mẽo có quy định TẤT CẢ người đi mua rượu ở mọi độ tuổi phải xuất trình giấy tờ không?
Nhìn mặt đoán tuổi là cảm tính.

Về mặt nguyên tắc nhỡ nó đoán tuổi sai, lúc soi cccd ra cụ chưa 18 tuổi thì sao ? Lúc đó lại chửi nó làm không nguyên tắc.

Nói để cụ biết là có 1 vài loại bệnh, hoặc gen khiến mặt người ta già trước tuổi hoặc trẻ hơn tuổi ..

Cụ nhắc tới Mỹ, thì nên tìm hiểu thêm:

Luật Mỹ quy định muốn mua rượu bia, mọi người đều phải xuất trình thẻ ID (như thẻ căn cước công dân) và các cửa hàng chỉ bán rượu cho những người trên 21 tuổi.

tientaninfotech

Xe tăng
Các cháu nó chưa có KN, với lại quản lý trực tiếp của tụi nó cũng chưa đủ trình Cụ ạ.
Chứ các quản lý cấp cao chắc chắn sẽ ko thể chỉ đạo máy móc như thế đc.

TRÂU VÀNG II

Xe buýt
Lần đầu tiên mấy chục năm đi xem phim bị bắt xuất trình cccd các cụ ạ :))) Lý do: phim cấm trẻ con dưới 16 tuổi. Em bẩu thằng ku soát vé: Cháu trông chú giống trẻ em dưới 16 tuổi không? Tuổi chú gấp gần 3 lần cái tuổi kia rồi đấy. Nó mới bảo quy định của rạp giờ thế. Em mới bảo kiểm tra những đối tượng nghi ngờ dưới 16 tuổi thôi chứ mấy ông mấy bà trên 30 nhìn phát là biết rồi sao phải kiểm tra cho mất thời gian và gây thêm ức chế cho người xem phim?
Sau 2 vợ chồng em còn có cặp đôi nữa chắc phải u60 rồi vẫn bị bắt xuất trình giấy tờ mới được vào xem. Máy móc không thể tả.

Giờ các cụ đi xem ở hệ thống CGV nhớ cầm theo cccd ( hoặc bản chụp trên điện thoại ) đề phòng nhé.

À, phim hay phết các cụ ạ.

Nhiều trường hợp hoá trang thành người già vào xem rồi, mong cụ thong cảm :))

buikhacthinh

Xe tăng
Rách việc kinh.Film xx đầy mạng có quản lý được đâu.

4banhxequay

Xe điện
Riêng đối với việc cụ thể này, em chả phản đối gì, công nghệ có áp dụng vào càng tốt.

Em cũng chỉ kể chuyện bên Mỹ gặp phải làm phụ họa cho vui thôi, nó vẫn kiểm tra bình thường, lại còn đá thêm câu "tao biết luôn mày hơn 21 rồi nhưng mày cứ phải thò ID hay Passport ra đây".

Quan điểm của cá nhân em, việc đã yêu cầu thì phải làm đúng hướng dẫn. Công việc tay chân thì làm theo kiểu thói quen cho nhanh, đừng mềm với dẻo làm gì. Vì thế mới kiểm soát, đánh giá được chính xác thái độ nhân viên và khi phân công họ ra chỗ khác làm việc mới tin tưởng được.
Cụ nói em lại nhớ ở Úc em 2x, x to rồi vào quán uống bia, lão rót bia bắt em trình ID xong mới rót

TRÂU VÀNG II

Xe buýt
Nếu bắt 100% trình cccd là chính sách của CGV thì nên xa thải đứa ra chính sách. Nếu là do sợ trách nhiệm của nhân viên thì sa thải đứa nv đó.
1 đứa nv làm ko phải là cỗ máy và vô trách nhiệm. Nó phải có trách nhiệm và kỹ năng sàng lọc độ tuổi an toàn để ko cần trình cccd. Đứa nào bắt đưa quá nhiều thì đứa đấy cần phải sa thải.

Langthang_Mercedes

Xe container
Ừ,
Gặp một cụ già râu dài đến rốn cũng yêu cầu xuất trình cccd xem đã đủ 18 tuổi chưa.
Vâng, đúng nguyên tắc!
Mỗi tội đúng một cách dở hơi!
Thế mà nó phát triển hơn ta nhờ chỗ dở hơi đó đấy, nó không suy đoán, nó không đi tắt đón đầu, nó làm theo đúng nguyên tắc. Râu tóc giả mua cũng dễ mà, CCCD giả khó hơn.

demax

Xe tăng
Riêng đối với việc cụ thể này, em chả phản đối gì, công nghệ có áp dụng vào càng tốt.

Em cũng chỉ kể chuyện bên Mỹ gặp phải làm phụ họa cho vui thôi, nó vẫn kiểm tra bình thường, lại còn đá thêm câu "tao biết luôn mày hơn 21 rồi nhưng mày cứ phải thò ID hay Passport ra đây".

Quan điểm của cá nhân em, việc đã yêu cầu thì phải làm đúng hướng dẫn. Công việc tay chân thì làm theo kiểu thói quen cho nhanh, đừng mềm với dẻo làm gì. Vì thế mới kiểm soát, đánh giá được chính xác thái độ nhân viên và khi phân công họ ra chỗ khác làm việc mới tin tưởng được.
Mỗi nhà quản lý có cách đánh giá nv khác nhau. Giả sử siêu thị đang đông khách toàn người cao tuổi xếp hàng chờ thanh toán mà nv cứ yêu cầu kiểm tra ID từng người thì điều gì sẽ xảy ra. Chắc chắn sẽ tốn thời gian hơn, đôi khi không bán được hàng vì khách quên không mang theo giấy tờ tùy thân. Mặc dù biết mười mươi vị khách đó là lớn tuổi hơn nhưng chỉ vì thiếu ID thì không bán nó hết sức vô lý. Một nhân viên linh hoạt họ sẽ bán được cho nhiều khách hơn nv thực hiện máy móc theo quy định (mà không để vi phạm pháp luật) là cái chắc.
Tùy công việc cần theo quy định, nhưng có những công việc cần sự linh hoạt (như bán hàng ở trên) là rất cần thiết. Cá nhân mình thì vẫn thích nv biết dùng cái đầu 1 cách chủ động hơn là 1 nv bị động.