[Funland] Chuyện này có thể có thật không các cụ?

Minhnd

Xe điện

dung.nv

[Tịch thu bằng lái]
E thường ko mấy quan tâm đến mấy bài viết kiểu này trên báo mạng,do phần lớn bài viết được đám lều báo tự sáng tác trong phòng lạnh,nhưng bài này làm e có chút tâm tư,do e cũng có thời vác đồ đi làm bất cứ cái gì người ta cần (sửa chữa vặt điện nước,thông tắc bồn cầu,chống thấm wc....)
Nhưng làm nghề này sao giầu được ? (Hoặc do e ko phai giảng viên đại học !) :D
Giảng viên đại học cầm máy khoan đi làm giầu
em tóm tắt như sau:
2010: ra trường, Làm giảng viên đại học lớn, lương 1/3 của 10 triệu, 3.300k/tháng. (Lương thấp, nhưng lại là đại học Lớn, em nghĩ chắc Hà Hoa Tiên mạn Phủ Lý quá :D )
2015: Tái khởi nghiệp với nghề khoan đục và sửa chữa nhỏ
2016: Lập công ty sửa chữa nhà cửa, mua được nhà
2018: Buôn bất động sản kiểu mua đất to cắt nhỏ xây nhà chìa khóa trao tay bán
Giàu lên từ đấy...
Cười ẻ

No Problem

Xe tăng
Vâng cụ,e có biết truyền thống bài viết của tầu nhanh,có điều e đã từng xách đồ đi làm kiểu như thế,e làm kỹ thuật cứng nên mấy cái việc sửa chữa này ko có gì khó khăn,chưa bao h ko xử lý dc việc,nhưng để làm lâu dài có thu nhập cao thì ko thể,kể cả tổ chức hoạt động quy mô,vì đơn giản là ko có thợ hay chính xác là thợ có tay nghề (thợ giỏi ít khi đi sửa chữa lặt vặt kiểu này)
Cụ lại nhầm đó, thợ giỏi + uy tín thì việc làm ko hết cụ nhé. Còn cụ giỏi là 1 chuyện, có việc nhiều hay ko lại là chuyện khác. Thu nhập cao là 1 điều chắc chắn, như công nhân bên tôi thợ phụ 400k, thợ giỏi 450-500k/ ngày. Cuối năm thưởng thêm. Máy móc đồ đạc của tôi, thợ mỗi xác đi làm, Thử hỏi làm nhà nước bao giờ có thu nhập 15 củ/tháng với công nhân , đấy là chưa kể phải bỏ ra cả đống tiền để chạy chọt vào làm

joix

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cụ lại nhầm đó, thợ giỏi + uy tín thì việc làm ko hết cụ nhé. Còn cụ giỏi là 1 chuyện, có việc nhiều hay ko lại là chuyện khác. Thu nhập cao là 1 điều chắc chắn, như công nhân bên tôi thợ phụ 400k, thợ giỏi 450-500k/ ngày. Cuối năm thưởng thêm. Máy móc đồ đạc của tôi, thợ mỗi xác đi làm, Thử hỏi làm nhà nước bao giờ có thu nhập 15 củ/tháng với công nhân , đấy là chưa kể phải bỏ ra cả đống tiền để chạy chọt vào làm
Việc thoải mái cụ ơi,ko có đủ thợ làm là đằng khác,lĩnh vực này có thợ cứng tay + tổ chức hoạt động tốt thì cũng làm ăn được,vấn đề là thiếu nhân lực tay nghề ổn định.

No Problem

Xe tăng
Việc thoải mái cụ ơi,ko có đủ thợ làm là đằng khác,lĩnh vực này có thợ cứng tay + tổ chức hoạt động tốt thì cũng làm ăn được,vấn đề là thiếu nhân lực tay nghề ổn định.
Cái này do người cầm đầu hết cụ nhé, người lao động tay chân cứ lương thoả mãn là họ tuân thủ hết.

TeslaBee

Xe buýt
Miễn là pháp luật hoặc quy định của Trường ĐH đó không cấm vì lý do xung đột lợi ích thì thầy giáo đi làm thêm là việc tốt, thậm chí nếu đúng chuyên ngành thì là việc tốt vì nó sẽ giúp bài giảng vừa có lý thuyết vừa có thực tế.

Các giảng viên của mình làm cho môn học, nhất là các môn "nghề" và cần thực hành, hết sức nhàm chán vì không có thực tế và về sau sẽ tạo nên một thế hệ SV phải đào tạo lại từ đầu vì thiếu đầu óc thực tế luôn. Một cái vòng luẩn quẩn!

joix

Xe điện
Cái này do người cầm đầu hết cụ nhé, người lao động tay chân cứ lương thoả mãn là họ tuân thủ hết.
Cái này thì cụ lại nhầm,đây là tay nghề và trình độ của thợ,ko liên quan đến việc tuân thủ hay ko,thợ giỏi sẽ có lương tương xứng,vấn đề trong phạm vi bài viết của e là thợ giỏi ko đi sửa chữa vặt mà có xu hướng làm công trình cố định cho các cty lớn.

No Problem

Xe tăng
Cái này thì cụ lại nhầm,đây là tay nghề và trình độ của thợ,ko liên quan đến việc tuân thủ hay ko,thợ giỏi sẽ có lương tương xứng,vấn đề trong phạm vi bài viết của e là thợ giỏi ko đi sửa chữa vặt mà có xu hướng làm công trình cố định cho các cty lớn.
Cụ lại nhầm to, cụ vẫn còn giấy tờ lắm. Thợ nào thì thợ cứ có tiền thoả mãn là họ làm hết. Còn thợ giỏi là do chủ hết, cụ phải biết đào tạo thợ cho họ giỏi chứ. Cụ nên nhớ làm lặt vặt mới ra tiền nhé, làm to tưởng ngon mà chưa chắc đâu.

cuchuoi96

Xe tăng
Cũng có gì đó sai sai. Làm giảng viên dậy về chuyên ngành xây dựng, lương ít thế là gặp học sinh làm nghề sửa chữa nhà cửa, đổi nghề làm ăn tốt, dần dần thuê thợ mở công ty. Chắc là sản phẩm trong trí tưởng tượng của lều báo :D
Em vẫn sửa chữa điện nước đều, trước hay nhận làm thêm cuối tuần, giờ ko có time rảnh nên chịu, mình lao động đàng hoàng, có gì phải ngại đâu.

TungThoc

Xe điện
Em cũng một thời đi làm thêm ngoài giờ hành chính, bỏ được cái ngượng nghịu ban đầu là làm thôi, bắt đầu từ chui gầm bàn sửa máy tính, mua đồ đồng nát, đồ thanh lý, đục cắt bê tông sửa nhà sửa công trình, trồng cây nông nghiệp... đủ cả, mình làm đủ tận tình gắng sức và tiền công không chặt chém theo giá chung của thị trường lại là mối quen biết mình phục vụ tốt được cho người ta thì việc gì mà phải xấu hổ. Những người quen biết em cũng tương tự như em có rất nhiều.
NHƯNG em khác nhân vật trong bài báo là làm mãi chỉ "rầu" thôi chứ chưa thấy "giầu". Giờ em vẫn làm, cả 2 vk ck đều làm khi kiếm được công việc làm thêm phù hợp, thậm chí cả nhà làm các F1 nhà em cũng bị lây cái tính chăm chỉ của bm.
Có vài người em quen biết cũng kiếm được khá giả, rồi bỏ NN ra tự làm, công nhận là làm ngoài thu nhập hấp dẫn song đắng cay cũng nhiều, không phải ai cũng kiếm được, nhiều người thực hành + giao tiếp kém nên bị âm mất công mất vốn. Hiện giờ đang Covid nên cũng rất ít việc, nhất là các việc làm thêm.

joix

Xe điện
Cụ lại nhầm to, cụ vẫn còn giấy tờ lắm. Thợ nào thì thợ cứ có tiền thoả mãn là họ làm hết. Còn thợ giỏi là do chủ hết, cụ phải biết đào tạo thợ cho họ giỏi chứ. Cụ nên nhớ làm lặt vặt mới ra tiền nhé, làm to tưởng ngon mà chưa chắc đâu.
Thế cụ cho e hỏi,thợ của e đi làm công trình,thầu phụ thôi,thợ thi công lỗi,chủ đầu tư lập biên bản yêu cầu thay thế vật tư cho phần bị hỏng,thợ bị trừ lương,đấy là do tay nghề thợ hay trả lương cho thợ ko thoả đáng nên họ ko làm ??? (Thợ chuyên làm việc với vật liệu finished,lương đi công trình 1tr/ngày )

hungeverest

Xe điện
Ko dễ ăn đâu, cứ nghĩ ô cn cầm máy khoan, cầm bay mình cũng làm được đâu. Cn bên e có vị trí làm 800-1tr/ ngày nhưng để được vậy cũng phải làm bục mặt. Mấy thằng kỹ sư mới ra trường nhìn thấy tưởng ngon e bảo làm đi a trả thêm tiền, nhưng chỉ đc mấy ngày là xin thôi và bảo e làm 500k/day thôi.

tromtrau

[Tịch thu bằng lái]

Nhân vật trong bài họ Mai. Họ này gốc gác Thanh Hóa. Người Thanh Hóa rất cần cù, chịu khó, khi đã xác định mục tiêu là họ nghiến răng nghiến lợi quyết chí làm.
Em tin câu chuyện này là có thật.
Nhân vật này khác với các ông thợ tay nghề cao là anh ta có học thức, có tư duy quản lý, có kế hoạch làm chủ nên anh ta sẽ thành công.
Có thể anh ta chỉ cầm khoan vài ba lần trong sự nghiệp của mình thôi.
P/s: hồi lâu lâu trên of có ông cũng đại học, làm nhà nước, lên than nghèo, khổ xin tư vấn làm gì ra tiền. Em có tư vấn là làm mớ card visit đi rải các nhà hàng nhận sửa chữa, bảo dưỡng các việc vặt, điện nước, nề, sơn bả, thông tắc cống ... sau 1 hồi rồi ông đó quay ra chửi nhau với cả of bị treo bằng luôn. :D
Vượt qua được cái sĩ diện bản thân khó lắm. Không phải ai cũng dc như anh họ Mai này đâu.

Chỉnh sửa cuối:

Halinh07

Xe tăng
Ông cậu tôi bao năm nay nuôi vợ và 2 con bằng nghề điện lạnh. Mà ông cậu cho 2 đứa con đi học từ mẫu giáo đến tiểu học toàn học trường tư thục,dân lập. Nói chung giỏi nghề là thu nhập ổn

joix

Xe điện

Nhân vật trong bài họ Mai. Họ này gốc gác Thanh Hóa. Người Thanh Hóa rất cần cù, chịu khó, khi đã xác định mục tiêu là họ nghiến răng nghiến lợi quyết chí làm.
Nhân vật này khác với các ông thợ tay nghề cao là anh ta có học thức, có tư duy quản lý, có kế hoạch làm chủ nên anh ta sẽ thành công.
P/s: hồi lâu lâu trên of có ông cũng đại học, làm nhà nước, lên than nghèo, khổ xin tư vấn làm gì ra tiền. Em có tư vấn là làm mớ card visit đi rải các nhà hàng nhận sửa chữa, bảo dưỡng các việc vặt, điện nước, nề, sơn bả, thông tắc cống ... sau 1 hồi rồi ông đó quay ra chửi nhau với cả of bị treo bằng luôn. :D
Vượt qua được cái sĩ diện bản thân khó lắm. Không phải ai cũng dc như anh họ Mai này đâu.
Thank cụ,e đưa bài này lên với mục đích nhờ các cụ phân tích khả năng có thể có thật ngoài đời ko,nếu có thật thì là một điển hình tốt đáng học hỏi,còn ảo quá thì cũng cần biết tạo sao nó ảo.

Cukhoai9

Xe buýt
Cứ kiếm tiền mà không vi phạm pháp luật được

born2go

Xe điện

Em cũng đọc đến đoạn này thì em tin là chuyện thật, văn là người, văn bịa không bao giờ có được sự chân thành, nhẹ nhàng mộc mạc như vậy.
Tác giả là giảng viên, bởi vậy nguồn thợ ngắn hạn là sinh viên không hề thiếu. Đội sinh viên nó sẽ cần việc làm thêm đủ kiếm sống và có học nên rất dễ dạy bảo, ngược lại nếu nuôi một đội thợ thì chi phí sẽ cao hơn rất nhiều

TungThoc

Xe điện
Thank cụ,e đưa bài này lên với mục đích nhờ các cụ phân tích khả năng có thể có thật ngoài đời ko,nếu có thật thì là một điển hình tốt đáng học hỏi,còn ảo quá thì cũng cần biết tạo sao nó ảo.
Có người tương tự như vậy em biết chính xác 100% cụ ạ. Chẳng phải điển hình điển bóng gì đâu. Thày cô lại làm thuê ngược lại cho học viên là bình thường, mỗi người giỏi trong lĩnh vực của mình để lao động và hưởng thu nhập. Lúc bình thường xưng hô vẫn là : "thưa thầy, thưa cô" nhưng bản chất học viên là Giám đốc còn thày cô là người làm thuê chỉ riêng trong công việc đó đấy ạ.

Tam thất xịn

Xe điện
Nhề sửa chữa này chỉ lấy công của mình làm lãi thôi. Lấy đâu chuyện nhận việc rồi giao người khác làm. Khi giao người khác làm chắc chắn sẽ bị cướp mất khách, nếu không thì chất lượng công việc sẽ không ổn cũng dẫn đến mất khách.
Đây là một sản phẩm tưởng tượng lỗi của lũ ngồi đút chân gầm bàn. ;)

kogenzo

Xe buýt
Bài bạn kia đưa ra chỉ nói tóm tắt mà các cụ bắt bẻ câu chữ vãi nhái. Em cũng làm NN ở HN, cũng có công ty chuyên thi công, cải tạo, tư vấn xd đủ cả, ai giao gì cũng làm (năng lực nhỏ nên chỉ làm việc nhỏ), em bảo đảm với các cụ là làm cải tạo lợi nhuận cao hơn làm mới nhiều nhé.