[Funland] Chuyện những người trẻ Việt đến Nhật Bản chỉ để "chết"

Civic to Merc.

Xe container
Ở vn mới sống chậm đc, thèm lắm nếu cứ phải quay cuồng với cuộc sống.

Nghèo mà bình yên là câu ko vô nghĩa :P

BrianBach

Xe đạp
Nghe các Of đồn là đi Nhật, Mỹ, Hàn hoặc các nước ph.Tây, cứ ngồi không cũng sung sướng lắm, Áp lực j đâu, đến cái cột điện ở Việt Nam cũng muốn làm cột điện bên Mỹ mà. Bài viết này vớ vẩn quá,

Xebo165

Xe tải
Thôi đi lão, cứ sang đó đi rồi phán, đừng có linh tinh nhảm rách việc. Đi lao động phổ thông bên đó đừng mơ cái chuyện ăn chơi, chỉ chi tiêu phổ thông là không có dư rồi (không nói những người lao động theo kiểu có công ăn việc làm nhá)
Như cụ nói thì ai bỏ hơn 2 trăm củ để sang đấy làm gì?
Bạn e làm phụ bếp (năm ngoái lên đầu bếp) dc 3 năm gửi về gần 2 tỷ kìa

Chỉnh sửa cuối:

longlv

Xe tải
Rất nhiều người Nhật đến những đất nước như VN và dek muốn trở về Nhật, đấy là sự thật em biết qua 2-3 trường hợp ở cty em làm trước kia, từ chú đầu bạc trắng quá tuổi nghỉ hưu đến 4-5 niên và cả mấy chú trung niên, dù hạn về nước đã đến mà các chú níu kéo bằng mọi cách, đến phút chót cầm vé hồi hương mà buồn thiu chứ không hề có niềm vui quay về cố quốc [-(
Nó sang đây lương vẫn cao như bên kia mà chi phí lại rẻ thì muốn về mới là lạ cụ ạ

xegiacmo

Xe container
Thôi đi lão, cứ sang đó đi rồi phán, đừng có linh tinh nhảm rách việc. Đi lao động phổ thông bên đó đừng mơ cái chuyện ăn chơi, chỉ chi tiêu phổ thông là không có dư rồi (không nói những người lao động theo kiểu có công ăn việc làm nhá)
Không dư thì sang làm ccc gì về mẹ quê mà cày ruộng . Có cần cho fb 1 đống đang làm ở nhật , đài loan , hàn quốc không ?

Bi7890

Xe máy
Cụ ví dụ dùm em vài trường hợp lao động phổ thông ở nhật về, có điều kiện khá hoặc giàu em xem thử. Em thề là không có!
Em chưa đi nhật, nhưng hàn thì đi rồi. Bên đó dân mình nhiều như lợn con. Làm nông nghiệp bên đó tính ra tiền việt 1 ngày cũng dc 1,4tr (70 man). Thuê nhà bên đó kg đắt (nhưng phải đặt cọc tiền nhà). Ăn uống biết chỗ mua thì cũng hợp lý. Tóm lại tiết kiệm thì có tiền gửi về vn. Chứ mà để ăn chơi giống như bên mình thì không đủ. Đợt đó e đi 1 tháng. Có cái ảnh đi nhổ sâm hầu các cụ.

Ryuuta

[Tịch thu bằng lái]
Nó sang đây lương vẫn cao như bên kia mà chi phí lại rẻ thì muốn về mới là lạ cụ ạ
vấn đề chi phí rẻ hơn chỉ là thú yếu còn chủ yếu là nấp thuế dễ hơn do pháp luật (cụ tỉ là vấn đề hành pháp) ở VN còn đang tranh tối tranh sáng, tới lúc sáng hẳn em cá với cụ là các nó chạy đứt dép thôi

Mandalord

Xe điện
Ơ, tức là những thanh niên này (ta và Nhật Bản) làm như điên chỉ để "không giúp phát sinh một đồng lương làm ngoài giờ nào cả".
Nước Japan trở thành nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Nhật Bản rồi ạ?

Họ cố gắng tiết kiệm tiền bằng việc chén Mỳ gói.
Và chấp nhận làm thêm giờ, nhưng lại đ.éo thèm nhận tiền làm thêm giờ.
Hay thật đấy.
Đúng rồi, mặc dù Nhật Hàn đều có chính sách ngày làm 8h nhưng không mấy ai thực hiện chính sách này cả. Tất cả đều làm quá giờ. Chủ DN + CQNN hầu như đều coi như người LĐ tự nguyện ở lại làm nên chẳng trả tiền làm thêm giờ.

lenhaque

Xe tăng
Sang Nhật lao động khổ sai, đồng lương chết đói, mì gói cầm hơi thì sang làm ccm rì. Ở nhà lãnhh 6-8 củ/tháng vẫn đánh golf đều. Lại có thời gian of chửi bọn ngu đi xklđ nữa. Kekeke

xuanhieu282

Xe điện
Website
xuanhieu.com.vn
Rất nhiều người Nhật đến những đất nước như VN và dek muốn trở về Nhật, đấy là sự thật em biết qua 2-3 trường hợp ở cty em làm trước kia, từ chú đầu bạc trắng quá tuổi nghỉ hưu đến 4-5 niên và cả mấy chú trung niên, dù hạn về nước đã đến mà các chú níu kéo bằng mọi cách, đến phút chót cầm vé hồi hương mà buồn thiu chứ không hề có niềm vui quay về cố quốc [-(
Ở đâu quen đó mà cụ, môi trường VN cũng đỡ áp lực hơn

88H88888

Xe điện
Phim ô tô Sun-Gard 3M Crystalline, 0906-290102
Website
www.sun-gard.net
Hồi trước sang Nhật mà có xăm trổ là out luôn. Giờ không biết đã bỏ qui định chưa
Đang có đơn hàng nhận cả săm trổ mù màu, cốp pha gìn giáo xây dựng cụ ạ, k tuyển dc vì vất, đứa e nó nói mưa làm tuyết làm chịu sao thấu,

88H88888

Xe điện
Phim ô tô Sun-Gard 3M Crystalline, 0906-290102
Website
www.sun-gard.net
So tỉ lệ ở nhà nốc rượu rồi tai nạn giao thông chắc chỉ 1 tháng là VN đủ số đó thanh niên đi, rồi ung thư vì môi trường và hóa chất.... Con số 81 so Nhật thì to nhưng không so VN được

Mr.Alo

Xe lăn
Xác định qua đó cày cũng ổn , chấp nhận ăn ngủ và làm đôi năm kiếm tiền , cũng giống ở Vn mình công nhân samsung chỉ ăn ngủ và cày

Phú Hộ

Xe đạp
Là 1 cách nhìn khác, mặt trái của vấn đề thôi mà lắm ông giãy đành đạch thế nhỉ. Quả thật 81 là con số em hơi bất ngờ, nhưng xót hơn là độ tuổi, họ còn trẻ quá :(

Vulq71

Xe container
Ở VN khổ quá nên người ta muốn mưu cầu hạnh phúc cho bản thân bằng cách sang Nhật. Ăn mỳ gói tiết kiệm tiền để về giúp đỡ bố mẹ hoặc ae trong gia đình.
Tất cả đều tốt, sao lại bỉ bôi người ta hả thằng thớt. Tốt đẹp phải là cào chữ, định hướng để ăn tiền ngân sách như thớt à, việc nhẹ lương cao thế nhỉ?
Đờ cờ mờ, có những thằng nó đớp tiền của thuế của nhân dân bằng những công việc hèn hạ và bẩn thỉu thế đấy.

Jamebonds

Xe container
Nhìn avatar của cụ thì có thể hiểu comment của cụ, còn em gặp nhiều ng sang nhật xong về mèo lại hoàn mèo, chưa kể cộng đồng du học sinh, lao động bên đó còn mang tính ăn cắp vặt làm xấu hình ảnh đất nc nữa. công của việc này không thể không kể đến mấy anh tư vấn xklđ toàn vẽ hưu vượn cho ng ta.
Người Nhật rất thích dùng lđvn, e đi ăn quán 5 quán thì 2-3 quán có nvvn
Số lượng ăn cắp vặt tỷ trọng tương ứng với lượng cư dân, trước thứ hạng là TQ=>Hàn=>VN, nay VN đông lên lại TQ=>VN=>Hàn. E thấy cũng bình thường thôi

Jamebonds

Xe container
Thằng viết bài này là của báo hàng đầu Nhật, Ashahi Shibum, nhé cụ

Tổ sư, hóa ra cụ làm công ty môi giới xuất khẩu lao động, bảo sao cãi căng thế :))
Nó viết về 1 góc khuất của LĐVN chứ ko giật thớt “sang để chết” như chủ thớt

Coi Chừng Tao

Xe hơi
Không dư thì sang làm ccc gì về mẹ quê mà cày ruộng . Có cần cho fb 1 đống đang làm ở nhật , đài loan , hàn quốc không ?
Như vậy nó mới đi một đợt là tỡn tới già luôn, dí súng vào tai bảo đi lần 2 nó ứ chịu

Coi Chừng Tao

Xe hơi
2 vợ chồng đứa e con ông chú e đi giờ cũng mua dc mấy mảnh đất tiền tỉ rồi. Giờ nó đưa cả con sang
Như cụ nói thì ai bỏ hơn 2 trăm củ để sang đấy làm gì?
Bạn e làm phụ bếp (năm ngoái lên đầu bếp) dc 3 năm gửi về gần 2 tỷ kìa
Sang đấy có người thân đỡ đầu, có nghề ổn định thì ngon nhưng đi theo diện xuất khẩu lao động, mọi thứ tự túc thì không ăn thua