[Funland] Chuyện nợ nần

Ken Hạ Long

Xe điện
Chán quá các cụ ạ, không động đến kinh tế thì anh em lại ngon lành, thân thiết mà động đến thì giờ nó ra thế này.

Hai đứa học đại học cùng nhau cũng thân thiết từ thời đó đến cách đây 5 năm, trước anh em cũng hay về nhà nhau chơi lắm. Nó bảo có việc gấp vay em 10 triệu 1 tuần trả, nhưng 1 tuần, 1 tháng, 1 năm rồi 5 năm cũng không thấy ý ới gì, cũng không một lời khất nợ, em nghĩ nó chắc khó khăn nên mình cũng không hỏi. Đợt này cũng hơi bí em nhắn tin hỏi tiền, cũng hứa tuần sau trả nhưng tuần sau cũng mất hút giờ là chặn luôn số liên lạc của em luôn. 5 năm rồi chứ ngắn ngủi gì nữa đâu em nghĩ nó không muốn trả mình rồi.

Chẳng lẽ anh em với nhau mình lại dùng những biện pháp khác quá đáng mất danh dự của nó ra , nhưng nếu không làm thì em cũng chẳng biết bao giờ nó trả mình nữa. Tiền mình cày bục mặt ra để nuôi 3 đứa con giờ bảo nói câu bỏ cũng xót . Anh em lúc cần không cho vay thì lại bảo thế nọ thế kia em cũng ngại mà cho vay thì kiểu này thì ai còn lòng tin cho bạn bè khác vay nữa.

Em có cái ảnh chụp không có cụ lại phán em ngồi nghĩ ra chuyện:T:T

Có thằng bạn học cấp 3.Ngày xưa thân nhau lắm.Bẵng đi vài năm không liên lạc được.Ra trường Đh tự nhiên thấy nó gọi điện.Rủ cùng mấy thằng bạn tụ tập làm tí cho phấn khởi.Bạn khoe giờ làm bên dầu khí ổn lắm.Thằng A,B,C có muốn chuyển qua chỗ tao làm không thì tao giới thiệu cho.Tao đang có suất lấy mấy người.Không phải tiền nong gì,sau này vào làm rồi thì cảm ơn tao thì cảm ơn.Bạn bè đi đâu mà thiệt.Bạn tốt quá.Ngỡ ngàng.Đang giữa cuộc vui,bạn đi ra ngoài nghe điện thoại.Lát sau bạn vào bảo: A,cho tao mượn điện thoại gọi cái.Đang nói chuyện thì hết bố nó xiền.Cảm ơn nhé.IP cơ à?Xịn thế.
Bạn đi ra ngoài.15p không thấy bạn đâu.Buôn éo gì lắm thế nhỉ.Hết miẹ xiền của tao.A làu bàu.30p cũng không thấy bạn đâu.Cả bọn bắt đầu thắc mắc.Lấy đt gọi và số của bạn.Ò....í...e.Lấy đt gọi vào số của A.Thuê bao quý khách....Cả bọn mới tá hoả ra ngoài tìm.Con SH của B mới lấy đã không cánh mà bay.
Từ ngày đấy đến giờ chưa gặp lại bạn.CA cũng không tìm thấy bạn.Bố mẹ bạn bảo:tao coi nó chết rồi.
Bạn chẳng lấy gì của mình.Chỉ phải thanh toán bữa bia gần 3 củ.Bạn bảo hôm nay bạn mời.
Ahihi.
Sợ nhất là cho thằng quen vay nợ cụ ạ, quen thì tin nó nhưng nó lại lừa lại mình. Ức lắm !!!
Em có thằng cu em đồng nghiệp cũ, vay 7tr 3 năm nay rồi, nó khởi nghiệp khó khăn, em biết chả thèm đòi, thi thoảng gặp nhau uống cốc nước hỏi thăm tình hình thôi chứ cũng chả nhắc tới làm gì.
Cái kia nó lấy của em rồi 12tr nhằm nhò gì.

ngocmai227

Xe lăn
Có thằng bạn học cấp 3.Ngày xưa thân nhau lắm.Bẵng đi vài năm không liên lạc được.Ra trường Đh tự nhiên thấy nó gọi điện.Rủ cùng mấy thằng bạn tụ tập làm tí cho phấn khởi.Bạn khoe giờ làm bên dầu khí ổn lắm.Thằng A,B,C có muốn chuyển qua chỗ tao làm không thì tao giới thiệu cho.Tao đang có suất lấy mấy người.Không phải tiền nong gì,sau này vào làm rồi thì cảm ơn tao thì cảm ơn.Bạn bè đi đâu mà thiệt.Bạn tốt quá.Ngỡ ngàng.Đang giữa cuộc vui,bạn đi ra ngoài nghe điện thoại.Lát sau bạn vào bảo: A,cho tao mượn điện thoại gọi cái.Đang nói chuyện thì hết bố nó xiền.Cảm ơn nhé.IP cơ à?Xịn thế.
Bạn đi ra ngoài.15p không thấy bạn đâu.Buôn éo gì lắm thế nhỉ.Hết miẹ xiền của tao.A làu bàu.30p cũng không thấy bạn đâu.Cả bọn bắt đầu thắc mắc.Lấy đt gọi và số của bạn.Ò....í...e.Lấy đt gọi vào số của A.Thuê bao quý khách....Cả bọn mới tá hoả ra ngoài tìm.Con SH của B mới lấy đã không cánh mà bay.
Từ ngày đấy đến giờ chưa gặp lại bạn.CA cũng không tìm thấy bạn.Bố mẹ bạn bảo:tao coi nó chết rồi.
Bạn chẳng lấy gì của mình.Chỉ phải thanh toán bữa bia gần 3 củ.Bạn bảo hôm nay bạn mời.
Ahihi.
Cái này là cố tình lừa rồi, đen thì chịu thôi cụ

BinhLee

Xe tăng
Số tiền cũng xót nhưng ko phải là quá nhiều, thôi bỏ đi coi như là bài học cụ ạ, cũng đừng công khai làm xấu mặt nhau, vì nếu như thế thì mình cũng xấu chẳng khác gì. Coi như chơi nhầm bạn.
Em chắc xác định thế cụ ạ.Coi như là mừng cưới em nó. Nhưng sau người khác vay chẳng biết ntn nữa

tuandaokaizen1

Xe hơi
5tr để biết bạn mình là ai, quá rẻ cho 1 nhân cách!

BinhLee

Xe tăng
Em có thằng em. 27 tết anh ơi, thằng ABC có làm chỗ a ko ?
- có em
- anh cho em mượn 1 triệu trả nó nhé, mai em đưa
- ok em.
Mà giờ gặp nó, nó còn tránh mình :)) mấy lần qua quán nó ăn sáng thấy tiền đầy hộp cũng chẳng í ới gì, bình thường múc cho em bát canh xong là ra ngồi với em nói chuyện. Giờ thôi rồi, mà e có giục đâu!
Tiền ko nhiều, nhưng thấy quan hệ tới tiền còn hơn cả với ái. Mất bạn bè, anh e như ko
Đâm ra người khác vay mình lại phân vân chẳng biêt như thế nào

BinhLee

Xe tăng
Có câu Đứng cho vay, quỳ đòi nợ nhưng nhiều khi cứ cả nể ko tránh đc. E cho mấy người vay mà cứ như kiểu nghĩ mình không cần tiền ấy, có tiền sắm sanh đủ các loại nhưng nợ vẫn ì ra, nhắc thì ngại nhưng cứ để đấy thì chắc thời gian tính bằng mấy năm :D
Nhiều lúc mình có công có việc hứa nọ hứa kia nhỡ hết cả việc của mình

BinhLee

Xe tăng
Dăm triệu hay 10 triệu thì cũng là số nhỏ, ko lớn lắm Chang ạ... Kể ra vay ít vậy mà mấy năm ko trả cho người ta thì chả đáng là bạn.
Vay ra vay xin ra xin đúng ko cụ. Nghĩ chán em nó trình bày vài câu cho mình đỡ thất vọng đây im bặt. Thôi xác định mừng cưới em nó cụ ạ

Patriots

Xe lăn
Cháu có thằng em, nhậu với nhau suốt. Hôm gọi anh ơi cho em thùng 6 chai Macalan Gold ra quán xyz nhé, đang ngồi cùng các sếp, anh cho qua ngay nhé. Oh mình bán rượu méo đâu mà gọi nhỉ. Thôi anh cho số mày tự gọi, lại còn cẩn thận dặn kỹ con em, cái này không phải của anh, giao cho khách lấy tiền nhé. Con bé vâng em biết rồi. Thế méo nào giao xong thằng em lại gọi lại bảo anh bảo nó về mai em gửi. Mình biết quả này là không ổn rồi. Y rằng ngày mai đến hôm nay là một năm rồi

lamborghini_GT

Xe tăng
Vừa xong
Con em nhà Dì gọi điện a ơi e muối mặt vay a 2tr đóng học cho con, tính cả nể lại bắn cho 2tr
Trong khi nó đang nợ 21tr mấy năm chưa trả
K cho thì thương
Mà thả gà ra đuổi thấy mệt

Martin 108

Xe tải
Tiện thớt em hỏi là mấy công ty đòi nợ thuê thì giá trị món nợ tối thiểu là bao nhiêu thì họ làm các cụ nhỉ

Mr Morning

Xe tăng
Nói chung từ đó mới biết được bạn và bè, có mấy đồng bạc mà vậy thì bạn gì cụ
Nhiều ông vay chỉ muốn quỵt. Nhiều ôg vay chưa nóng đít đã trả.
Cháu có thằng em, nhậu với nhau suốt. Hôm gọi anh ơi cho em thùng 6 chai Macalan Gold ra quán xyz nhé, đang ngồi cùng các sếp, anh cho qua ngay nhé. Oh mình bán rượu méo đâu mà gọi nhỉ. Thôi anh cho số mày tự gọi, lại còn cẩn thận dặn kỹ con em, cái này không phải của anh, giao cho khách lấy tiền nhé. Con bé vâng em biết rồi. Thế méo nào giao xong thằng em lại gọi lại bảo anh bảo nó về mai em gửi. Mình biết quả này là không ổn rồi. Y rằng ngày mai đến hôm nay là một năm rồi
Lọai này còn củ chuối hơn hehe

GloryJack

Xe container
Vay ra vay xin ra xin đúng ko cụ. Nghĩ chán em nó trình bày vài câu cho mình đỡ thất vọng đây im bặt. Thôi xác định mừng cưới em nó cụ ạ
Vâng, thế cho nhẹ lòng cụ ạ. Sau còn biết chỗ ko chọn nhầm mặt gửi vàng :)

BinhLee

Xe tăng
Biết nhưng không làm gì được cụ nhỉ, đôi lúc anh em với nhau mình cũng cả nể nó vậy