[Funland] Chuyển ra vùng ngoại ô!

anphudong

Xe buýt
Nhà nội đ̣ô có giá là nhờ có bệnh viện trường học xịn, giờ chuyển hết ra ngoại thành thì còn cái vẹo gì, bao người sống nhờ dịch vụ cho thuê nhà thì mốc mỏ hết à? Thôi ai ở đâu thì yên ở đó đi, đừng thay đổi gì nữa nhé - Mình đang sống nhờ dịch vụ này mong càng đông càng tốt :D :D :D

Smile1102

Xe container
Thực ra đẩy những khoa đang hot như IT, marketing...của các trường về đó cũng hay.
Nếu có sinh viên thì các cty software cũng sẽ về như FPT hay Viettel, CMC.., nếu có ưu đãi về đất, về thuế và có nguồn nhân lực là sẽ tạo ra eco system. Lúc đó các cháu có thể đi thực tập cho các cty gần trường, và làm 1 số việc như phục vụ tại căng tin, làm mentor cho các em khoá dưới, được chính sách học phí rẻ hơn...
Các trường có thể có các câu lạc bộ, rạp phim, sân thể thao để cho các cháu có tí văn hoá.
Dần dần khi đã đạt đc mật độ nhất định thì tự khắc sẽ ổn.
Với mật độ tri thức như vậy thì lại thành thành phố nghiên cứu, công nghệ, khoa học và đào tạo. Ko lo không có chỗ học.
Ngoài ra nên có metro kết nối từ đó tới Trần Duy Hưng, như vậy thời gian đi lại chỉ mất 15-20 phút (nhà em đi ô tô mất chưa tới 30 phút) thì việc đi làm với nhân viên hay các thầy cô giữa HN và khu CNC HL sẽ ko còn là vấn đề nữa.
Túm lại cần 1 chiến lược rõ ràng và quyết tâm của chính phủ.
HL là 1 nơi rất thuận tiện, vì đất đai rộng rãi, đẹp, kết nối giao thông tốt, và rất gần HN. Nếu ko làm đc thì ko mơ đc có thể làm ở những thành phố xa hơn.

Smile1102

Xe container
Nói chung ở VN như em nếu ko làm ở HN hay HCM thì thất nghiệp, trong khi các nc thì các thành phố tương đối tương đồng nhau, các cty lớn có trụ sở ở khắp nơi, các trường đại học được phân theo nhiều vùng khác nhau, vậy nên ko cần phải đổ hết về 2 thành phố lớn như mình.
Em cũng mong HL phát triển đc để em về quê sống, nhà bố mẹ em cách khu CNC có 4km thôi :D

Win10

Xe hơi
Gần đây mưa thì không sao còn cứ nắng là em lại bị dị ứng mũi. Ô nhiễm không khí nó đang giết dần giết mòn các cccm. Đấy là những cái thiệt hại chưa tính ngay ra được bằng tiền bây giờ. Cụ nào có tuổi thì giỏi sống thêm 50 năm nữa sẽ chết, còn cụ nào còn trẻ thì 80 năm nữa sẽ chết.

beomap2

Xe container
Sáng chở con đi học sớm, rảnh ngồi nhâm ly li cafe chờ vào giờ làm. Nhìn dòng người tấp lập, chen chúc nhau đi làm. E lại tâm tư về việc tại sao mình không đẩy mạnh, làm triệt để vụ chuyển bớt các dịch vụ công ( bệnh viện, trường đại học..) ra ngoại thành, vùng ven thủ đô cho rộng dãi, sạch sẽ, đỡ tắc, giãn dân...và nhiều lợi ích khác dù mình đã có chủ chương, đã có kế hoạch ạ....và vùng ven đô ruộng đồng đất cát mênh mông, quy hoạch mới thì đẹp, hiện đại, sạch sẽ hơn nhiều chứ a! Các nước phương tây không biết họ đang làm thế nào cccm nhi?!
P/s: quan điểm cá nhân của e, để cùng chia sẻ với cccm, mong nhận dc chia sẻ, năng lượng tích cực. Nguyên tắc cũ, cụ nào ko ưa bụng xin miễn ý kiến. Cụ nào tổ lái, nhờ admin xóa giúp mình!
Trân trọng,
Sau khi Cụ tính toán kỹ thiệt hơn rồi thì Cụ cứ gương mẫu chuyển nhà ra ngoại thành ở trước đi, rồi các cụ khác sẽ đi theo, còn cứ ngồi cafe nội thành mà phán thì đến mùa quýt

Chỉnh sửa cuối:

Gionam72

Xe container
Thực ra đẩy những khoa đang hot như IT, marketing...của các trường về đó cũng hay.
Nếu có sinh viên thì các cty software cũng sẽ về như FPT hay Viettel, CMC.., nếu có ưu đãi về đất, về thuế và có nguồn nhân lực là sẽ tạo ra eco system. Lúc đó các cháu có thể đi thực tập cho các cty gần trường, và làm 1 số việc như phục vụ tại căng tin, làm mentor cho các em khoá dưới, được chính sách học phí rẻ hơn...
Các trường có thể có các câu lạc bộ, rạp phim, sân thể thao để cho các cháu có tí văn hoá.
Dần dần khi đã đạt đc mật độ nhất định thì tự khắc sẽ ổn.
Với mật độ tri thức như vậy thì lại thành thành phố nghiên cứu, công nghệ, khoa học và đào tạo. Ko lo không có chỗ học.
Ngoài ra nên có metro kết nối từ đó tới Trần Duy Hưng, như vậy thời gian đi lại chỉ mất 15-20 phút (nhà em đi ô tô mất chưa tới 30 phút) thì việc đi làm với nhân viên hay các thầy cô giữa HN và khu CNC HL sẽ ko còn là vấn đề nữa.
Túm lại cần 1 chiến lược rõ ràng và quyết tâm của chính phủ.
HL là 1 nơi rất thuận tiện, vì đất đai rộng rãi, đẹp, kết nối giao thông tốt, và rất gần HN. Nếu ko làm đc thì ko mơ đc có thể làm ở những thành phố xa hơn.
Có Trần Duy Hưng là ổn rồi.

bspvietnam

Xe tăng
Website
lebiz.net
Vấn đề BV: thương hiệu gắn với địa danh (BV Bạch Mai) hoặc đi với địa danh (BV nội tiết Thái thịnh) chuyển chỗ khác bệnh nhân không đến.
VN là nước đi ngược với thế giới về y tế. Em nghe nói các nước (kể cả giáp biên là Thái Lan), họ đầu tư mạnh vào y tế cơ sở, để chăm sóc sức khỏe cho dân từ sớm, phát hiện và điều trị bệnh ngay từ lúc bệnh còn nhẹ, từ cấp xã, phường. Như vậy mới hiệu quả và đỡ tốn kém. Các BV chuyên ngành của họ không nhất thiết cứ phải ở thủ đô.
Tuy nhiên, ở VN phân cấp BV theo đơn vị hành chính, và đầu tư cao nhất ở BV tuyến TW, tất nhiên BVTW phải ở thủ đô, dân thì cứ chờ khi nào gần tắt thở, chạy thẳng lên BV TW.
Thế là về quy hoạch hệ thống đã có "bệnh" rồi.
Trường ĐH: cũng có bệnh từ quy hoạch hệ thống. Từ trước đây, làng trường cấp 1, xã cấp 2, huyện cấp 3, tỉnh có trung cấp, cao đẳng, tw có đại học, cao đẳng. Chỉ gần đây mới có ĐH cấp tỉnh, cấp vùng.
Giờ muốn chuyển đi nhưng bí về tiền, phải xây mới hoàn toàn.
Ngoài ra, tầm nhìn quy hoạch quá ngắn. Trụ sở bộ, ngành chuyển ra tây hồ, mỹ đình... Giờ chưa chuyển xong đã tắc. Bến xe Kim mã chuyển ra mỹ đình giờ đã quá tải.
Túm lại, vẫn là câu chuyện khổ lắm, biết rồi, nói mãi.

Lavande

Xe điện
Nhà cháu đang ở ngoại ô, kính đề nghị các cụ ở đâu thì ở yên đó cho nó lành, hic

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Sáng chở con đi học sớm, rảnh ngồi nhâm ly li cafe chờ vào giờ làm. Nhìn dòng người tấp lập, chen chúc nhau đi làm. E lại tâm tư về việc tại sao mình không đẩy mạnh, làm triệt để vụ chuyển bớt các dịch vụ công ( bệnh viện, trường đại học..) ra ngoại thành, vùng ven thủ đô cho rộng dãi, sạch sẽ, đỡ tắc, giãn dân...và nhiều lợi ích khác dù mình đã có chủ chương, đã có kế hoạch ạ....và vùng ven đô ruộng đồng đất cát mênh mông, quy hoạch mới thì đẹp, hiện đại, sạch sẽ hơn nhiều chứ a! Các nước phương tây không biết họ đang làm thế nào cccm nhi?!
P/s: quan điểm cá nhân của e, để cùng chia sẻ với cccm, mong nhận dc chia sẻ, năng lượng tích cực. Nguyên tắc cũ, cụ nào ko ưa bụng xin miễn ý kiến. Cụ nào tổ lái, nhờ admin xóa giúp mình!
Trân trọng,
Điện, đường, trường, trạm là 4 thứ quan trọng phục vụ nhân dân, chuyển là chuyển thế nào.
Mời cụ nếu có bức xúc thì tự chuyển ra ngoại ô mà sống. :D

tratida

Xe container
Trường FPT ở Hoà Lạc mà vẫn hoạt động rất tốt, sinh viên càng ngày càng đông, vậy nên ko có lý gì mà các trường khác lại ko làm được.
Chả qua có làm hay ko thôi.
Ngoài ra các trường vẫn có thể có các cơ sở khác nhau, ko nhất thiết chỉ ở Nội thành.
có đội Viettel với một mớ ngày ngày đi lại dưới đấy đấy. Cần lấy ý kiến gì đâu.

Sent from Other Universe via OTOFUN

Gionam72

Xe container
Cách mạng nào chả có đau thương. Cứ ép phải ra. Rồi cũng đâu vào đấy thôi.

Smile1102

Xe container
có đội Viettel với một mớ ngày ngày đi lại dưới đấy đấy. Cần lấy ý kiến gì đâu.

Sent from Other Universe via OTOFUN
Viettel là nhân viên rồi cụ, FPT thì có cả 2, đại học và văn phòng làm việc. Em thấy văn phòng Fsoft đẹp long lanh luôn. Các trường công nghệ có học sinh IT có thể vào FPT và Viettel thực tập và làm part-time lấy tiền.

mylam86

Xe tải
Điện, đường, trường, trạm là 4 thứ quan trọng phục vụ nhân dân, chuyển là chuyển thế nào.
Mời cụ nếu có bức xúc thì tự chuyển ra ngoại ô mà sống. :D
Chán quá, e có cần nhắc lại là nhờ cụ đọc kỹ giúp e ko? Trong tus có câu nào là thiếu tích cực, là bức xúc ko cụ? Cái tâm tư là tâm tư chung của ng dân, mong muốn thủ đô, đất nước tốt hơn là ko chính đáng a?

vanhai493

Xe điện
Sang ngay Đông Anh, mấy khu đấu giá mới Nguyên Khê giá chưa bao tốt thế đâu cụ ạ. Nếu so với cách đây 2 tháng, giá giảm 20-40% rô. E cũng vừa múc 1 lô
Tầm 40 củ /1m2 à cụ? E vừa gg thì thấy giá vậy

Cu bii

Xe tải
Tầm 40 củ /1m2 à cụ? E vừa gg thì thấy giá vậy
Tầm đó cụ ạ, lô góc thì đắt hơn chút, cụ nghiên cứu đi ạ. Sạch, rộng, thoáng , gần cv, sân bóng, dân cư xung quanh toàn quy hoạch to đẹp, cần gì thì ping e ạ ( e ko phải sale, mg nhé)

Trục

Xe ba gác
Người OF
Chán quá, e có cần nhắc lại là nhờ cụ đọc kỹ giúp e ko? Trong tus có câu nào là thiếu tích cực, là bức xúc ko cụ? Cái tâm tư là tâm tư chung của ng dân, mong muốn thủ đô, đất nước tốt hơn là ko chính đáng a?
Cụ lại nghĩ ngợi hơi nhiều rồi.
Tâm tư của người dân không phải là muốn chuyển Trường Trạm ra khỏi nội đô mà chỉ chuyển nhà máy, xí nghiệp ra khỏi đó. Nhưng cụ thấy đấy, người dân đã đạt được nguyện vọng! Hơn thế, họ còn được hưởng các công viên Building tô điểm cho thành phố thân yêu. :D
Cụ thấy cái ngọn mà không thấy cái gốc, cái gốc ở đây là lợi ích. :D
Em thì hy vọng trường trạm cứ yên vị ở nội đô để đỡ mọc lên hàng mớ công viên tòa nhà. :P
Khi lượng học sinh và BN quá tải thì mở cơ sở 2, 3, 4 ở ngoại đô là xong, đỡ lằng nhằng và giảm tiện mà cư dân ở điạ phương đang được hưởng.

vanhai493

Xe điện
Tầm đó cụ ạ, lô góc thì đắt hơn chút, cụ nghiên cứu đi ạ. Sạch, rộng, thoáng , gần cv, sân bóng, dân cư xung quanh toàn quy hoạch to đẹp, cần gì thì ping e ạ ( e ko phải sale, mg nhé)
Giá vậy quá tài 9 ạ, giờ có vài trăm mà lãi vay đang cao quá, chắc e về quê mua. Tính mua mảnh nhỏ sau để cho con cháu, tầm nhìn 10-15 năm nữa.

beomap2

Xe container
Em bàn tí:
-Nếu chuyển những bv, ĐH... ra ngoại ô, nghĩa là những người làm ở đó phải đi làm xa. Trong khi có rất nhiều người ở nơi khác lao vào HN? Thế có logic không ạ?
- Hơn nữa, đó là các cơ sỏ dịch vụ công, giờ cụ ỏ trung tâm rồi ra ngoại thành khám bệnh, đi học Đh, thế có ổn không ạ?
- Tp không thể chỉ có hoạt động buôn bán, văn phòng, hay du lịch mà cần có đủ các hoạt động khác, trừ nhà máy có thể gây ảnh hưởng về dân cư nói chung. Vậy nên cái logic thấy những dịch vụ đông người mà đòi chuyển đi thì thực là không khác gì giấu rác dưới thảm.
- Cuối cùng, việc các cơ sở dịch vụ công đó ở trung tâm còn là vấn đề lịch sử. Nên tôn trọng lịch sử.Những cái mới thì ta đưa ra ngoài, quy hoạch, những cái cũ thì nên giữ nguyên. Giờ cụ tới Paris có checkin ở Sorbonne cho nó sang cái ảnh không ạ?
Vậy nên hơi gây hấn nhưng không sai khi có cụ hỏi rằng: sao cụ không tự chuyển ngay ra ngoài tp đi cho nó khỏe?
Về bệnh viện thì không phải là đưa ra ngoại thành hết mà nên chia ra thế này: Trong nội thành chỉ có các bộ phận khám, cấp cứu, hồi sức, tức là bệnh nhân không ở lại lâu trong bệnh viện, khám và cấp cứu lại phải ra tận ngoại thành thì toi đặc. Còn các bệnh nhân không có bệnh nguy cấp hoặc bệnh nhân phải nằm điều trị lâu ngày như bệnh nhân tâm thần, xương khớp, ung thư, truyền nhiễm... thì ra các cơ sở bệnh viện ngoại thành.

Trục

Xe ba gác
Người OF
Về bệnh viện thì không phải là đưa ra ngoại thành hết mà nên chia ra thế này: Trong nội thành chỉ có các bộ phận khám, cấp cứu, hồi sức, tức là bệnh nhân không ở lại lâu trong bệnh viện, khám và cấp cứu lại phải ra tận ngoại thành thì toi đặc. Còn các bệnh nhân không có bệnh nguy cấp hoặc bệnh nhân phải nằm điều trị lâu ngày như bệnh nhân tâm thần, xương khớp, ung thư, truyền nhiễm... thì ra các cơ sở bệnh viện ngoại thành.
Em thì cứ nghĩ thế này, người dân Đá Đông thì cứ ra BV Đa khoa Đá Đông khám chữa bệnh, đại thể người dân sống ở đâu cứ ra đúng tuyến của mình, chẳng phải chuyển đi đâu nếu không thuộc diện phải chuyển tuyến.
Các cụ nội thành cứ ở yên trong đó cho em nhờ, đừng mang bệnh tật về vùng quê em nhé. :D
Còn nếu chuyển thì chỉ có BVTW tự chuyển nội bộ, đại thể nặng thì ở BM mà vượt qua sinh tử rồi thì về BM cs 2điều trị thì được, hoặc chuyển người bệnh về đúng địa phương có phương tiện phù hợp cho người bệnh và người nhà đỡ mệt mỏi.

Chỉnh sửa cuối:

ô tô phun

[Tịch thu bằng lái]
Đúng vậy ạ