chuyển sang tay lái nghịch, bên trái có khó không

Sau nam

Xe máy
Tuần tới đi sang bali, em định thuê xe oto để chạy. Mấy lần trước ở bali em đã chạy xe máy bên trái.
Em chưa lái bên trái tay lái nghịch bao giờ, kính nhờ các cụ tư vấn, cần lưu ý vấn đề gì. Em nghe nói chân phanh, ga kh khác biệt. Cần số và xi nhan thì khác. Em dự tính thuê xe số tự động

gocart

Xe cút kít
Tuần tới đi sang bali, em định thuê xe oto để chạy. Mấy lần trước ở bali em đã chạy xe máy bên trái.
Em chưa lái bên trái tay lái nghịch bao giờ, kính nhờ các cụ tư vấn, cần lưu ý vấn đề gì. Em nghe nói chân phanh, ga kh khác biệt. Cần số và xi nhan thì khác. Em dự tính thuê xe số tự động
Phần điều khiển vô lăng, ga, phanh, côn, xi nhan không khác gì.
Phanh tay thì dùng tay trái.
Điều khó nhất là mình phải luôn ý thức là chạy theo quy luật tay trái.x-(

anhtho

Xe ngựa
Cụ chỉ ngồi tầm 10' luyện nguội là quen. Cần số vẫn ở giữa và thành ra ở bên trái, có nghĩa là cụ phải dùng tay trái để sang số. Bộ pedal vẫn y nguyên, chỉ khác là họ nhấc cả cụm sang bên phải: chân phải: ga/phanh, chân trái : côn nếu có.
Đi ngoài đường thì cũng chỉ 10' là quen, mà quen rồi thì còn thích hơn đi bên phải như ta ! Mấy năm trước em sang Penang, cũng thuê xe chạy quanh đảo.

Hieubigc

Xe hơi
Em nghĩ khó đấy , để thay đổi thói quen lâu năm không phải đơn giản , chúc cụ đi du lịch vui vẻ .

gocart

Xe cút kít
Cụ lại đi nhờ các cụ chuyên lái tay thuận tư vấn tay nghịch :))
Cụ nhầm đấy.
Năm 1991 em đã từng lái chiếc Nissan Bluebird hàng cũ Nhật về sau chuyển đổi sang tay lái thuận.
Lái hơi khó tý nhưng nếu ngồi ghế phụ thì vãi tè mỗi cú vượt.:))
Sau này mới cấm nhập xe tay lái nghịch.

giahuy156

Xe buýt
E đã đi 1 con toy dáng hao hao innova n ko rõ tên gì. Việt nam hình như có 2 con. Độ lại Chuyển tay lái từ nghịch sang thuận. Những lúc đi đường muốn xi nhan toàn bị nhầm. Vì cần gạt xi nhan ở bên phải còn gạt kính ở bên trái

anhtho

Xe ngựa
Nhiều cụ nghĩ chuyển tay lái sang nghịch là khó, em thấy hoàn toàn không khó, có thể làm quen khá nhanh. Chỉ ngượng 10 -15 phút đầu.
Vấn đề là sau khi quen rồi thì lại thấy dễ chịu hơn lái tay lái 'thuận' như ở ta. Điều đó lý giải rất nhiều nước vẫn giữ tay lái nghịch, và thực ra của họ mới là thuận, và ta mới là nghịch. Nếu các cụ đọc thì sẽ biết kiểu đi bên trái đường ra đời trước kiểu đi bên phải đường. Đơn giản là con người ta đa phần thuận tay phải, khi đó căn bên phải sẽ dễ hơn. Lái nghịch thì phải tránh xe ngược chiều ở bên phải mình, và vì thuận tay phải nên ta căn đường sẽ chuẩn hơn.

Cái em nói dễ là lái xe tay lái nghịch ở những nước chạy xe bên trái. Còn lái xe tay lái nghịch ở ta hoặc tay lái thuận ở Malai thì em chưa thử, nhưng chắc chắn là khó và nguy hiểm. Chính vì vậy mà ta mới cấm.

Chỉnh sửa cuối:

timalove

Xe hơi
Cụ nhầm đấy.
Năm 1991 em đã từng lái chiếc Nissan Bluebird hàng cũ Nhật về sau chuyển đổi sang tay lái thuận.
Lái hơi khó tý nhưng nếu ngồi ghế phụ thì vãi tè mỗi cú vượt.:))
Sau này mới cấm nhập xe tay lái nghịch.
Thì ý cháu là cụ chủ đang xin tư vấn kinh nghiệm từ các cụ khác ( mà hầu hết là chỉ đi tay lái thuận ) nên cháu nghĩ cụ chủ chỉ nhận được sự động viên là chính thôi ạ :))

trantu12

Xe đạp
bác cứ tập đi dần rồi quen hết nó cũng dễ mà không khó lắm đâu

ltcuc

Xe tải
Nhờ các cụ thuận tay lái nghịch chỉ giáo cụ ơi

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
lái nghich nhưng căn đường có nghịch k các cụ nhỉ