[Funland] Chuyện Tây Chuyện Ta....!?

harman_kardon

Xe điện
Cụ ở đâu cụ ơi, để hôm nào em qua thăm cụ. :))
:)), Nói thêm cho cụ thèm là , bên em thích rừng có rừng thích biển có biển, thích sông ngòi có đồ sông ngòi ăn, chịu khó câu chài caí gì cũng có :D. và rượu bia luôn rẻ hơn các nước khác :)). gà chạy bộ rẻ như bèo bọt . có điều có chịu làm, chịu đi hay không mà thôi :))
Còn thích Mái có Mái, thích bay thích lắc , Bài bạc thì mời cụ xõa thoải mái hợp pháp :)).

Chỉnh sửa cuối:

harman_kardon

Xe điện
Nghe cụ tả thế chắc cụ cũng ở Đức hay Pháp thôi nhỉ, còn bên Tây Ba Nha thì món giăm bông trứ danh Jamón Ibérico cũng được làm từ giống lợn đen nuôi thả rông. Giống lợn này ăn nấm, thảo mộc, hạt ô liu, rễ cây, nói chung tây nó ăn cũng khôn lắm, bọn Ý thì ăn ốc sên. Trước cháu cũng hay ăn vịt trời, món này phải biết làm chứ không cũng có mùi. Nhưng thịt nai là ngon nhất. Ngon gấp mấy lần thịt bò, bảo sao ở VN giờ đang bán phở nai rất đắt.
Em ở Hà Lan cụ ạ, HL thì nổi tiếng quá rồi, Nhiều người hiện nay mang cá cua.... mang qua đức bán nhiều lắm. Nói chung cua ghẹ hải sản và các đồ ăn uống bọn em ăn toàn giá gốc mua tại hãng thôi ;))

AkiraBin

Xe tăng
Em ở Hà Lan cụ ạ, HL thì nổi tiếng quá rồi, Nhiều người hiện nay mang cá cua.... mang qua đức bán nhiều lắm. Nói chung cua ghẹ hải sản và các đồ ăn uống bọn em ăn toàn giá gốc mua tại hãng thôi ;))
Nghe các cụ sống ở Châu Âu kể về ăn đồ nguồn gốc săn bắt tự nhiên thích thật (ở đó săn bắt theo mùa hợp pháp) , em kể ở ta ạ

Lần đầu tiên em dược ăn thịt rừng....!?
Khoảng những năm 1982~1990 ông cụ nhà em có chơi thân với một ông người sán rừu, ông này là thợ săn khá thiện nghệ (có vài khẩu súng kip bắn đạn hoa cải và vài con chó săn ré), thỉnh thoảng ông ấy cũng săn được con hươu non, nai hoặc hoẵng gì đó lại đem bướu ông cụ nhà em 1-2 kg, thời điểm đó còn khó khăn thực phẩm khan hiếm lại được ăn thứ thịt đó em thấy ngon vô cùng, sau 1990 thì thưa dần và ông ấy cũng giải nghệ. Đến thời điểm hiện tại thỉnh thoảng có người giao bán thịt Nai & hươu chắc là nuôi thôi em có mua về ăn về cảm nhận thì nó vẫn ngon gấp 3-4 lần thịt bò (bò ăn nhạt thịt và bã, kể cả là bê thui)

xecub49

Xe điện
Đúng là người ăn không hết kẻ lần không ra...ở quê hương cố quốc của những chú lợn ỉ này (báo gọi là lợn ỉ nhưng từ xưa tới giờ em toàn gọn là lợn Ỉn. ủn ỉn), hiện đang được gọi là Lợn sạch nếu nuôi thả rông hoang và rất được ưa chuộng, giá lúc nào cũng đắt hơn lợn nuôi công nghiệp, mua còn khó mà các bác Mẽo -Puerto Rico cứ sợ bệnh không dám ăn..Phí của giời thật :))

------------------------------------------------------------------
Lợn ỉ Việt Nam 'làm loạn' ở lãnh thổ Mỹ là tiêu đề bài báo của tuổi trẻ nói về giống lợn quý cổ điển thuần việt.

Cuộc "xâm lược" Puerto Rico của lợn ỉ Việt Nam bắt đầu cách đây khoảng 5 năm, khi nhiều người mua giống lợn này để nuôi làm thú cưng vì "sự dễ thương lúc nhỏ".

Ông Gustavo Olivieri, một quan chức nông nghiệp địa phương, cho biết rất nhiều người mua về nuôi mà không hề biết lợn ỉ có thể phát triển lên tới 100 kg.

"Số lợn nhân lên nhanh sau khi cơn bão Maria tấn công Puerto Rico vào tháng 9-2017. Một số con thoát khỏi chuồng trong khi số khác được chủ nuôi thả cho đi. Ác mộng bắt đầu từ đây. Chúng sinh sôi mạnh mẽ như một cơn bão cấp 4", ông Olivieri ví von.

Những con lợn ỉ có thể sinh sản trước khi tròn 1 tuổi, mỗi lần đẻ tới 10 con. Việc thiếu thiên địch tự nhiên là một lý do khiến dân số lợn ỉ bùng nổ mạnh mẽ ở Puerto Rico.

Mặc dù không có con số chính thức, Olivieri cho biết ông ước tính có tới hàng ngàn con lợn đang hoành hành khắp Puerto Rico. Người dân tại 67 trong số 78 thành phố/thị trấn của hòn đảo này báo cáo việc họ nhìn thấy "những con lợn đen xì, bụng phệ".

Lợn này lai F mấy rồi. Lợn Ỉ Móng cái lưng võng kia.

Kia_fote

Xe điện

Thanhlien.cusi

[Tịch thu bằng lái]
"những người dũng cảm trong lao động cũng là những người dũng cảm trong chiến tranh; nói khác đi, can đảm là một tính cách thống nhất. Nếu người nào can đảm trước sự mệt mỏi, người đó sẽ can đảm trước nguy hiểm và trước cái chết."

Hay quá. Em sẽ chưa đọc cuốn này.
Em cg có một quyển, ông cụ nhà em đọc thấy hay quá, mượn của em luôn =))

Tay này nói đúng quá, sau này anh Pháp này hết khổ với người Việt, bắt sống 10.000tinh binh da trắng.

Đúng là lịch sử châu Âu nó cũng choáng váng thật. Chả khác trận Rừng gì đó mà La Mã bị thịt mất cả quân đoàn.

AkiraBin

Xe tăng
Em cg có một quyển, ông cụ nhà em đọc thấy hay quá, mượn của em luôn =))

Tay này nói đúng quá, sau này anh Pháp này hết khổ với người Việt, bắt sống 10.000tinh binh da trắng.

Đúng là lịch sử châu Âu nó cũng choáng váng thật. Chả khác trận Rừng gì đó mà La Mã bị thịt mất cả quân đoàn.
Em đọc cách đây 3 năm cuốn XĐD này nên cũng quên nhiều tình huống rồi, hình như sau khi về nước ông ấy giữ chức bộ trưởng tài chính sau đó là TT pháp đúng không cụ nhỉ ...(Em nhớ rất rõ ngài ấy khen nức nở đánh giá rất cao tố chất dân Việt và coi đám Xiêm La/Chân Nạp/Vạn tượng như những dân hạ đẳng so với Annam mặc dù thời đó nhìn ảnh dân mình ăn mặc như người rừng..hihi)
Lúc nào rảnh có khi đọc lại cụ ạ vì em thích đề tài kiểu này. Có cuốn Madam Nhu- Bà Rồng cũng rất hay hôm kiếm được quyển tái bản lần 1 có chỉnh sửa, với lối viết văn chân thực gần gũi kiểu kể chuyện song song giữa người viết với nhân vật và các sự kiện lịch sử, em cũng đang đọc gần xong ;;) ),

baongan2511

Xe buýt
bọn này sống hoang dã mà nó ăn gì mà béo thế cc nhể?

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
:)), Nói thêm cho cụ thèm là , bên em thích rừng có rừng thích biển có biển, thích sông ngòi có đồ sông ngòi ăn, chịu khó câu chài caí gì cũng có :D. và rượu bia luôn rẻ hơn các nước khác :)). gà chạy bộ rẻ như bèo bọt . có điều có chịu làm, chịu đi hay không mà thôi :))
Còn thích Mái có Mái, thích bay thích lắc , Bài bạc thì mời cụ xõa thoải mái hợp pháp :)).
Nghe chắc là ở Hà Lan roài. Trước em cũng toàn sang đấy bắt ốc về luộc. :D

Xe xĩ xic

Xe hơi
cái này mà đánh tiết canh thì ... chẹp chẹp

Chọc là thủng

[Tịch thu bằng lái]
Nhìn đường xá, bến cảng, quy hoạch là biết bọn nó giàu và văn mình hơn mình nhiều lắm.

AkiraBin

Xe tăng
cái này mà đánh tiết canh thì ... chẹp chẹp
Giờ cụ vẫn khoái món đỏ đấy à...Từ ngày rộ bệnh tai xanh thì em chỉ dám xơi tiết canh dê thôi chứ heo em cứ phải ăn chín uống xôi ợ
Nhìn đường xá, bến cảng, quy hoạch là biết bọn nó giàu và văn mình hơn mình nhiều lắm.
Chính vì họ giàu có dư thừa thực phẩm nên mới có tình trạng động vật hoang không ai đánh bắt...Mình thì người khôn của khó cũng tại vì cái nghèo + thêm dân ta có văn hóa thói quen ăn tạp từ ngàn đời rồi.

Patriots

Xe lăn
Hà Lan thì ngon rồi, bạn cháu qua chơi toàn bắt hàu và vẹm xanh về chén, cháu thích ăn cái món vẹm xanh này, ngọt và béo, với cháu ngon hơn nhiều loại hải sản đắt tiền, vẹm thì cứ theo tiếng Đức tháng nào có chữ”r” đằng sau là chén được, không bị gầy. Sò điệp bên đó cũng to, món khoái khẩu của cháu, lại còn cá mặt quỷ nữa, ăn cá mặt quỷ rồi mới thấy cá chình nó chán như thế nào. Ở bên Ý cháu thấy các mặt quỷ to như bắp đùi rồi

harman_kardon

Xe điện
Hà Lan thì ngon rồi, bạn cháu qua chơi toàn bắt hàu và vẹm xanh về chén, cháu thích ăn cái món vẹm xanh này, ngọt và béo, với cháu ngon hơn nhiều loại hải sản đắt tiền, vẹm thì cứ theo tiếng Đức tháng nào có chữ”r” đằng sau là chén được, không bị gầy. Sò điệp bên đó cũng to, món khoái khẩu của cháu, lại còn cá mặt quỷ nữa, ăn cá mặt quỷ rồi mới thấy cá chình nó chán như thế nào. Ở bên Ý cháu thấy các mặt quỷ to như bắp đùi rồi
Cá trình em không thích ăn cụ ạ, Cá mặt quỷ giá bên em 10eu/kg ( giá tại hãng ) đã bỏ đầu rồi nhé. Cá tuyết cũng 8 eu thôi. Vẹm lâu lâu em mới ăn. Thi thoảng có 1 số loại cá lạ lắm, Ăn cũng rất ngon mà em ko biết tên là gì nữa. Nhưng nói chung em thích ăn cá biển, Cá nước ngọt em ko thích. Kể cả là cá sông mà bọn em câu đc. Nhưng cho người khác thì họ mừng húm lên như vớ đc đặc sản vậy đó. bởi thịt nó rất chắc.

AkiraBin

Xe tăng
Lợn này lai F mấy rồi. Lợn Ỉ Móng cái lưng võng kia.
Đúng Ảnh trên bài là con lai, giống này kiểu lai một chút lợn rừng như ở ta hiện nay hay nuôi, loại này ăn thịt khá ngon và ngọt thịt, trong bài báo có loại võng lưng bụng phệ như cụ nói nữa đấy nhưng lông dày hơn lợn ỉ thuần chủng do sống hoang..