[Funland] Chuyện tiền bạc với anh chị em vợ

Roark.17

Xe tải
Đúng thật, các cụ phân tích em mới thấy mình ko nên rạch ròi và nói rõ ra là trả lại tiền mừng cưới.
Nói ra ko phải để bao biện nhưng tậm trạng lúc đó ko đc bình tĩnh và tỉnh táo lắm.
e giống cụ chủ ở chỗ nhiều khi mất bình tĩnh.
Có ông em vợ chơi lô đề, lần đầu mấy ae gom lại ít cứu nó vì mấy chục.
Lần sau nó làm mẹ mấy trăm luôn. Quả này thì hết đỡ rồi.
Nhưng những thằng đàn ông hèn kém thì kệ cmn đi. Hết lần này nó lại có lần khác, nó chả có sĩ diện hay tự trọng đâu

Tadiman893

Xe buýt
Em gặp mấy thớt kiểu này trên ao OF rồi nên đọc còm cũng không thấy lạ mấy. Cụ thớt theo em cứ hỏi vợ xem đã cho anh ấy vay lần nào chưa để tham khảo thêm. Cụ thì cứ cầm sang cho anh ấy vay 10tr thôi. Là em thì em không bao giờ nói câu trả tiền mừng cưới cả vì đơn giản là nó gây hại quá lớn tới tình cảm mà kể cả sau này khi họ có cảm ơn mình vì nhờ câu nói ấy mà họ thoát hiểm thì em cũng tin rằng với họ nó cũng là nỗi đau không thể xóa bỏ được. Cụ lựa lời thôi.

Xe_loi

Xe tăng
Chủ thớt rất tỉnh và đẹp trai trong việc quản tiền, rõ ràng và sòng phẳng
Đây là cơ sở để gia đình sẽ có 1 nền tài chính vững chắc

Tuy nhiên, nói rõ trả lại tiền mừng cưới thì nếu tớ là ông anh kia, tớ cưới vợ, sẽ dán cái biển: Miễn phí cỗ, không nhận quà dưới mọi hình thức với riêng cậu

Hoặc nếu không, thì hôm họp gia đình chuẩn bị, tớ sẽ nói trước mặt toàn thể: Cả nhà em gái mời dự free, miễn quà

Sòng phẳng mà
A cũng than gia 4 vấn cơ ah ? Có đáng ko ?

Manh Ng

Xe tải
ông anh vợ cũng cấn quá mới lấy của cụ. Chứ phải em hỏi vay mà em rể nói thế e dí *** vào.

endz

Xe buýt
A cũng than gia 4 vấn cơ ah ? Có đáng ko ?
Nhà tớ thì hiểu "tỉnh với đẹp trai" ở đây theo nghĩa kiểu như sai vợ đi mua dưa cà nhưng phải mang cái bát theo. Mang bát theo ko phải vì an toàn vệ sinh thực phẩm hay bảo vệ môi trường môi chiếc gì. Mà vì mua có nghìn bạc, ko mang bát theo người ta chả bán cho vì chả bõ lại còn mất thêm cái túi nylon đựng :))

keomutvuive

Xe điện
cụ chủ tủn mủn quá, anh vợ mừng 5tr, thì bh cho hẳn 10tr thế là xong, mình tự hiểu chứ bảo e trả lại 5tr mừng cưới, nói chung cụ chủ không bao giờ làm được việc gì lớn cả, cứ đợi xem e nói đúng ko

mazda3_pro

Xe lăn
Em mới lấy vợ tròn 1 tháng. Có ông anh vợ hơn 30 tuổi chưa vợ con, ko nghề ngỗng gì.
Tự nhiên ông nhắn hỏi vay 40 triệu với lý do đang nợ xã hội đen. Điều tra ra thì ông này từng để bố mẹ vợ em gánh khoản nợ hơn 100 triệu.
Em thì thấy ông này ko phải hạng mê cơ bạc rượu trè gì. Chỉ là tiêu nhiều hơn thu nhập nên bị nợ. Kiểu ko có tiền nhưng cứ thích sĩ ý ạ. Ví dụ như chuyện thuê taxi riêng hơn 100Km đón người yêu về nhà chơi. Thay vì đi xe khách đón cho tiết kiệm.
Sau khi biết rõ thông tin. Em nói ông là: Vợ em sẽ trả lại tiền anh mừng cưới ( 5 triệu). Và em sẽ cho thêm anh 5 triệu nữa vậy là tổng 10 triệu. Sau đó anh bán cái xe máy honda vision của anh cũng phải được hơn 20 triệu. Vay thêm anh chị em khác nữa là đủ 40 triệu.
Vậy mà ông ý ko chịu nghe lời khuyên. Kêu là ko xin, với ko bán xe.
Sau đó 1 tuần thì lại nhắn em, nói là giờ vay 18 triệu thôi, số còn lại là ông ý đi cắm xe rồi. Em thấy vậy cũng ko ổn. Nên vẫn chỉ là ko cho vay mà cho luôn ông ý 5 triệu và trả lại 5 triệu tiền mừng cưới. Cuối cùng ông ý đồng ý.
Cụ xử lý tốt, có vậy ông ý mới tiến bộ, chứ cứ cưu mang thì mãi sẽ không lớn nổi thành người trưởng thành.

Xe_loi

Xe tăng
Nhà tớ thì hiểu "tỉnh với đẹp trai" ở đây theo nghĩa kiểu như sai vợ đi mua dưa cà nhưng phải mang cái bát theo. Mang bát theo ko phải vì an toàn vệ sinh thực phẩm hay bảo vệ môi trường môi chiếc gì. Mà vì mua có nghìn bạc, ko mang bát theo người ta chả bán cho vì chả bõ lại còn mất thêm cái túi nylon đựng :))
Lão thâm vkl. :x

minhhai985

Xe lăn
Công nhận câu trả lại tiền mừng thâm thật, câu này chấm hết ae rồi.

ExclMan

Xe điện
Em mới lấy vợ tròn 1 tháng. Có ông anh vợ hơn 30 tuổi chưa vợ con, ko nghề ngỗng gì.
Tự nhiên ông nhắn hỏi vay 40 triệu với lý do đang nợ xã hội đen. Điều tra ra thì ông này từng để bố mẹ vợ em gánh khoản nợ hơn 100 triệu.
Em thì thấy ông này ko phải hạng mê cơ bạc rượu trè gì. Chỉ là tiêu nhiều hơn thu nhập nên bị nợ. Kiểu ko có tiền nhưng cứ thích sĩ ý ạ. Ví dụ như chuyện thuê taxi riêng hơn 100Km đón người yêu về nhà chơi. Thay vì đi xe khách đón cho tiết kiệm.
Sau khi biết rõ thông tin. Em nói ông là: Vợ em sẽ trả lại tiền anh mừng cưới ( 5 triệu). Và em sẽ cho thêm anh 5 triệu nữa vậy là tổng 10 triệu. Sau đó anh bán cái xe máy honda vision của anh cũng phải được hơn 20 triệu. Vay thêm anh chị em khác nữa là đủ 40 triệu.
Vậy mà ông ý ko chịu nghe lời khuyên. Kêu là ko xin, với ko bán xe.
Sau đó 1 tuần thì lại nhắn em, nói là giờ vay 18 triệu thôi, số còn lại là ông ý đi cắm xe rồi. Em thấy vậy cũng ko ổn. Nên vẫn chỉ là ko cho vay mà cho luôn ông ý 5 triệu và trả lại 5 triệu tiền mừng cưới. Cuối cùng ông ý đồng ý.
Cho vay đi cụ, có ít thì cho vay ít. Em gái cụ ấy còn chả tiếc cho không cụ mà.

kijuto161

[Tịch thu bằng lái]
khâm phục tất cả các nhân vật trong câu chuyện: ông em vợ “trả tiền mừng cưới”, cô em ruột ủng hộ chồng chi li với anh trai mình, ông anh rể chơi bời vay lần 1 bị hắt nước vào mặt lại tiếp tục vay lần 2... Toàn những nhân vật bất hủ, cảm ơn ông trời khéo sắp đặt để các nhân vật này tụ hội trong 1 gia đình!!! ;))

RuaHN

Xe tăng
Website
www.kansaiwindow.com
Họ nhà nó ngu thì còn có cớ mà chửi nếu nó láo, thằng bạn em hay nghĩ thế, =))

chacone

Xe buýt
Cùng cảnh ngộ với cụ chủ. Cháu lấy vợ cũng ngót ngét chục năm. Khốn nạn ở chỗ thằng anh vợ nó và bao bọc bởi cái mẽ làm ăn với này nọ. Giờ nó không trả cũng không bán xe cộ nhà cửa đi để trả. Cứ nghĩ đến cháu sôi hết ruột gan, toàn bộ tuổi trẻ tích lũy được bao nhiêu nó ăn không của mình hết... cay thực sự các cụ ạ